Zafin farawa: yadda ake haɓaka kayan aikin IT da kyau

Idan kun yi imani ƙididdiga, kawai 1% na masu farawa suna tsira. Ba za mu tattauna dalilan wannan matakin na mace-mace ba; wannan ba aikinmu bane. Mun gwammace mu gaya muku yadda ake ƙara yuwuwar rayuwa ta hanyar ingantaccen sarrafa kayan aikin IT.

Zafin farawa: yadda ake haɓaka kayan aikin IT da kyau

A cikin labarin:

  • kurakurai na yau da kullun na farawa a cikin IT;
  • yadda sarrafa IT tsarin yana taimakawa wajen guje wa waɗannan kura-kurai;
  • misalai na koyarwa daga aiki.

Menene ke damun IT don farawa?

Yana da kyau a fayyace cewa ta hanyar farawa ba muna nufin kantin kofi ko wani kwari a cikin cibiyar kasuwanci ba. Muna game da farawar fasaha - game da waɗanda ke fama da nasarar GitHub, Uber, Slack, Miro, da dai sauransu.

Masu farawa koyaushe suna da matsaloli da yawa waɗanda ke hana su farawa: daga ƙarancin saka hannun jari zuwa tsarin kasuwanci mara haɓaka. Hakazalika, abin ban mamaki, shine matsalar nasarorin farko.

Nasarar farko ba ta da kyau ga masu farawa waɗanda suke ƙima da ƙarfin su, musamman na kuɗi da ma'aikata. Bayan rufe shari'o'in nasara na farko, irin waɗannan masu fata suna da sha'awar faɗaɗa nan da nan: hayan wani ofishi, ɗaukar sabbin masu siyarwa da masu haɓakawa zuwa ƙungiyar, kuma a lokaci guda sikelin baya (kuma tare da gefe). Wannan shine inda matsala #1 ta bayyana nan da nan.

Mutanen da ke cikin farawa suna yin abubuwan da ba su san yadda ake yi ba.

Kuma ba sa yin abin da ake buƙata don haɓaka farawa. Bari in yi bayani.

Dole ne kowane mai farawa ya kasance yana da aƙalla ayyuka uku:

  • Kwararren IT (ko masanin fasaha);
  • mai sayarwa (ko mai kasuwa);
  • mai hangen nesa (ko dan kasuwa wanda kuma sau da yawa mai saka jari ne).

Yawancin lokaci waɗannan ayyuka suna gauraye. Misali, farawa kwararre ne na IT wanda, ban da haka, an tilasta masa siyar. Bai taba sayarwa ba kuma yayi iya gwargwadon iyawarsa. Irin wannan farawa wani nau'i ne na ƙungiyar ƙetaren giciye.

Amma bari mu ce farawa yana da sa'a: akwai wanda zai sayar wa, kuma ƙwararren IT yana kula da kasuwancinsa. Koyaya, yana da wuya cewa ƙwararren IT ya haɗu da cancanta daban-daban: mai haɓakawa, mai gwadawa, mai gudanarwa, injiniyan gine-gine. Kuma ko da ya haɗu, yana da wuya ya zama daidai daidai. Yana iya fahimtar middleware, amma ba da yawa tare da sabis na girgije da software mai mahimmanci ba.

Zafin farawa: yadda ake haɓaka kayan aikin IT da kyau

Lokacin da baya ya faɗaɗa, nauyin da ke kan ƙwararren IT yana ƙaruwa. Wani abu ya fara "sag". Mafi munin abu shine idan wannan yanki ne mai mahimmanci don farawa, kamar haɓaka samfurin. Kuma yanzu dole ne mutum ya yi aiki akan kari, wani lokacin kuma ba dare ba rana.

Yawaita nauyi saboda rashin mutane da cancantar sifa ce ta mafi yawan masu farawa, sakamakon yadda mutane ke yin abin da bai dace ba.

Ana tura duk ayyuka akan injin kama-da-wane

Masu farawa sau da yawa, dangane da nasu ra'ayoyin game da tanadi, wuraren ci gaba, wuraren adana bayanai, sabar yanar gizo, saka idanu, da sauransu akan VM ɗaya. Da farko, duk wannan kasuwancin yana aiki fiye ko žasa da haƙuri. Matsalolin suna farawa lokacin da kuke buƙatar sikelin.

Farawa yawanci suna yin awo a tsaye. Wato kawai suna ƙara yawan CPUs, adadin RAM, fayafai, da sauransu - wannan tsari ne na al'ada na monolithic, mummunan tasirin wanda a wani lokaci ya zama ba zai iya jurewa ba. Idan matashin kamfani ya girma, a wani mataki na farashin farashi don ƙara yawan albarkatu yana tsalle zuwa matakin da ba zai yiwu ba. A wannan yanayin, akwai hanya ɗaya kawai don inganta abubuwan more rayuwa: sake haɗa shi.

Yadda sarrafa IT ke taimakawa

Don irin wannan nau'in aikin muna da sabis na aji na sabis - Gudanar da DevOps.

Abokin ciniki yana karba daga cikin akwatin:

  • shirya yanayin da ake bukata don aiki: dev, test, prod;
  • CI / CD tafiyar matakai;
  • kayan aikin da aka shirya don aikin ƙungiya: masu sa ido na aiki, tsarin sarrafa sigar, ƙaddamarwa, gwaji, da sauransu.

A matakin ababen more rayuwa da kayan aiki, duk masu farawa suna buƙatar kusan abubuwa iri ɗaya. Idan kun kwatanta kasuwar hada-hadar kasuwanci zuwa ma'adinan zinari, Mai ba da Sabis na Gudanarwa (MSP) yana ba da sabbin kayan aiki masu inganci: zaɓaɓɓu da kwalayen da ba su karye, taswirorin da ba sa karya. Mai nema kawai ya zaɓi wurin da zai tono.

Ribobi na IT da aka sarrafa

Gudanar da IT cikakken sabis ne wanda ke rufe adadin buƙatu na wajibi.

  • A farkon, muna samar da abubuwan da ake buƙata kuma na musamman don aiki, haɓakawa da hasashen gwaji.
  • Za mu iya faɗi daidai yadda farashin zai karu a lokacin da ake ƙima, saboda mun san cewa ma'auni mai mahimmanci shine haɗuwa da tattalin arzikin farawa.
  • Muna ba da shawarwari don ceton masu farawa da yawa na sa'o'i na mutum. Hakanan zamu iya taimakawa tare da lissafin sashin tattalin arziki na aikin.
  • Muna raba mafi kyawun ayyuka na kasuwa. Mutanen a ITGLOBAL.COM sun yi aiki tare da 'yan farawa kaɗan. Yawancin waɗannan farawa na kowane wata ne. Wannan yana ba mu damar tattara misalai mafi kyau (kuma mafi muni) tare da raba abubuwan da muka samu tare da abokan ciniki.

Abubuwa biyu daga aiki

A cewar NDA, ba za mu iya suna takamaiman kamfanoni ba, amma iyaka da samfur, ee.

Sphere: fintech / retail

Samfurin: kasuwa

Matsaloli:

  • Babu gwaji a cikin sarkar CI/CD. Ƙara masu gwajin nesa kawai ya sa tsarin gini ya fi rikitarwa.
  • Masu haɓakawa suna aiki lokaci guda akan sabar dev ɗaya ba tare da keɓance mahalli a cikin kwantena ba.
  • An kashe kashi 70% na lokacin masu haɓakawa akan ayyuka iri ɗaya daga saki zuwa saki. Gudun ci gaba ya kasance a hankali.
  • An tura kayan aikin a kan wani kamfani mai rahusa mai rahusa a Jamus (watau, babu gudu, babu aminci).

Wannan, ta hanyar, ana lura da shi a kowane aikin farko.

Ana gudanar da maganin DevOps: mun aiwatar da tsarin CI / CD, kafa gwaji da saka idanu daidai, shiga cikin ci gaba a matakin tsarin kasuwanci, da kuma canja wurin kayan aiki zuwa sabobin masu amfani a cikin cibiyar bayanai na Tier III.

Sakamako:

  • haɓaka haɓaka ya karu: sabbin abubuwa da sabuntawa sun fara fitowa da sauri tare da ƙarancin aiki;
  • a sakamakon haka, farashin tsarin ci gaba gaba ɗaya ya ragu;
  • ababen more rayuwa sun zama masu sassauƙa: abokin ciniki na iya saurin haɓaka duka sama da ƙasa;
  • farashin DevOps da aka sarrafa, bisa ga abokin ciniki, ya biya a cikin watanni shida.

Sphere: tallan gidan yanar gizo

Samfurin: Dandalin AI don sarrafa kamfen talla

Matsaloli:

  • baya a kan tsofaffin kayan aiki, a cikin cibiyar bayanai tare da ƙarancin haƙuri na kuskure;
  • rashin na yau da kullum madadin;
  • monolithic kayayyakin more rayuwa.

An gudanar da maganin IT: mun canja wurin kayan aikin zuwa kayan aiki na saman-karshen, saita tagulla na Galera don sikelin a kwance, ya nuna yadda za a rarraba nauyin VM, saita madadin da saka idanu. Yanzu, ban da kiyayewa, muna tuntuba sosai, gami da akan DevOps.

Sakamako:

  • abubuwan more rayuwa sun zama microservice: farashin haɓaka ya ragu sosai, kuma ikon iya ƙima, a farashi ɗaya, ya karu;
  • aminci da tsaro na ababen more rayuwa sun karu;
  • masu haɓakawa sun canza daga tsarin ginin cascade zuwa CI/CD, wanda ya taimaka rage farashin;
  • Amfanin kuɗi na IT da aka sarrafa, bisa ga abokin ciniki, ya bayyana nan da nan.

ƙarshe

Rayuwar masu farawa ya dogara da yawa akan sa'a. Ɗaya daga cikin farawa zai iya kashe kuɗi akan kayan aiki masu tsada kuma bai sami komai daga gare ta ba. Wani kuma zai sami nasara ko da tare da kayan aikin IT mai ban sha'awa - kamar yadda mai hakar gwal ya sami ma'adinin zinare tare da tsohuwar pickaxe.

Koyaya, kayan aikin zamani, ayyuka da ƙwararrun ma'aikatan da Manajan IT ke bayarwa suna rage yuwuwar gazawa.

source: www.habr.com

Add a comment