Menene NFC kuma ta yaya yake aiki. Bari mu goga sama a kan asali?

Sannu, masu amfani Habr! Ina gabatar muku da fassarar labarin “Menene NFC kuma ta yaya yake aiki» daga Robert Triggs. Zai yi kama, me yasa marubucin asali zai rubuta akan wannan batu a cikin 2019, kuma me yasa zan fassara shi akan bakin 2020? A yau NFC ta sami ainihin rayuwar sa kuma ta daina zama fasahar geeky don maɓalli masu maɓalli. Yanzu waɗannan kudade ne, kuma wani bangare na gida mai wayo da samarwa mai kaifin basira. Don haka, me zai hana a maimaita abin da aka yi, kuma ga wasu, wani sabon abu?

Menene NFC kuma ta yaya yake aiki. Bari mu goga sama a kan asali?

NFC shine fifikon haɓaka fasahar mara waya, godiya ga haɓaka tsarin biyan kuɗi na kan layi kamar Samsung Pay da Google Pay. Musamman idan ya zo ga na'urorin flagship har ma da tsakiyar kewayon (wayoyin hannu). Wataƙila kun ji kalmar a baya, amma menene ainihin NFC? A wannan bangare za mu duba mene ne, yadda yake aiki da abin da ake amfani da shi.

NFC tana nufin Sadarwar Filin Kusa kuma, kamar yadda sunan ke nunawa, yana ba da damar sadarwa ta gajeriyar hanya tsakanin na'urori masu jituwa. Wannan yana buƙatar aƙalla na'ura ɗaya don aikawa da wata don karɓar siginar. Yawancin na'urori suna amfani da ma'aunin NFC kuma za a ɗauke su m ko aiki.

Na'urorin NFC masu wucewa sun haɗa da tags da sauran ƙananan masu watsawa waɗanda ke aika bayanai zuwa wasu na'urorin NFC ba tare da buƙatar tushen wutar lantarki na kansu ba. Koyaya, ba sa aiwatar da duk wani bayanin da aka aika daga wasu tushe kuma basa haɗawa da wasu na'urori marasa amfani. Ana amfani da su sau da yawa don alamun hulɗa a bango ko tallace-tallace, misali.

Na'urori masu aiki zasu iya aikawa ko karɓar bayanai da sadarwa tare da juna, haka kuma tare da na'urori masu amfani. A halin yanzu, wayowin komai da ruwan sune mafi yawan nau'in na'urar NFC mai aiki. Masu karanta katin zirga-zirgar jama'a da tashoshi na biyan kuɗi na allon taɓawa suma kyawawan misalai ne na wannan fasaha.

Ta yaya NFC ke aiki?

Yanzu mun san abin da NFC yake, amma ta yaya yake aiki? Kamar Bluetooth, Wi-Fi da sauran sigina mara waya, NFC tana aiki akan ka'idar watsa bayanai akan igiyoyin rediyo. Kusa da sadarwar filin yana ɗaya daga cikin ma'auni don watsa bayanai mara waya. Wannan yana nufin cewa dole ne na'urori su cika wasu ƙayyadaddun bayanai don sadarwa da juna daidai. Fasahar da aka yi amfani da ita a cikin NFC ta dogara ne akan tsoffin ra'ayoyin RFID (Radio Frequency Identification), wanda ya yi amfani da induction na lantarki don watsa bayanai.

Wannan yana nuna babban bambanci tsakanin NFC da Bluetooth/WiFi. Za a iya amfani da na farko don jawo wutar lantarki zuwa abubuwan da ba a iya amfani da su ba (NFC), da kuma aika bayanai kawai. Wannan yana nufin cewa na'urori masu wucewa ba sa buƙatar wutar lantarki ta kansu. Madadin haka, ana yin amfani da su ta hanyar filin lantarki wanda NFC mai aiki ke samarwa lokacin da ya shigo cikin kewayo. Abin takaici, fasahar NFC ba ta samar da isassun inductance don cajin wayowin komai da ruwan mu, amma caji mara waya ta QI ya dogara da ƙa'ida ɗaya.

Menene NFC kuma ta yaya yake aiki. Bari mu goga sama a kan asali?

Mitar watsa bayanan NFC shine 13,56 megahertz. Kuna iya aika bayanai a 106, 212 ko 424 kbps. Wannan yana da sauri isa ga kewayon canja wurin bayanai - daga bayanin lamba zuwa raba hotuna da kiɗa.

Don sanin irin nau'in bayanin da za a samu don musanya tsakanin na'urori, ma'aunin NFC a halin yanzu yana da nau'ikan aiki daban-daban guda uku. Wataƙila mafi yawan amfani da (NFC) a cikin wayowin komai da ruwan shine azaman yanayin tsara-zuwa-tsara. Wannan yana ba da damar na'urorin NFC guda biyu don musayar bayanai daban-daban tare da juna. A wannan yanayin, na'urorin biyu suna canzawa tsakanin aiki lokacin aika bayanai da m lokacin karɓa.

Yanayin karanta/rubutu shine canja wurin bayanai ta hanya ɗaya. Na'urar da ke aiki, watakila wayoyinku, suna sadarwa tare da wata na'ura don karanta bayanai daga gare ta. Alamomin talla na NFC kuma suna amfani da wannan yanayin.

Yanayin aiki na ƙarshe shine kwaikwayon kati. Na'urar NFC tana aiki azaman katin kiredit mai wayo ko mara lamba don biyan kuɗi ko haɗawa da tsarin biyan kuɗin jigilar jama'a.

Kwatanta da Bluetooth

Don haka, ta yaya NFC ta bambanta da sauran fasahar mara waya? Kuna iya tunanin cewa ba a buƙatar NFC da gaske, idan aka ba da cewa Bluetooth ya fi yaɗu kuma ya kasance yana jagorantar shekaru da yawa (kuma, ta hanyar, yana ci gaba a cikin gida mai wayo da tsarin masana'antu masu wayo da aka ambata a sama). Koyaya, akwai mahimman bambance-bambancen fasaha da yawa tsakanin su biyun waɗanda ke ba NFC wasu fa'idodi masu mahimmanci a wasu yanayi. Babban hujjar da ke goyon bayan NFC ita ce tana buƙatar ƙarancin ƙarfi fiye da Bluetooth. Wannan ya sa NFC ta zama manufa don na'urori masu wucewa, kamar alamun ma'amala da aka ambata a baya, tunda suna aiki ba tare da babban tushen wutar lantarki ba.

Duk da haka, wannan ceton makamashi yana da yawan rashin amfani. Musamman, kewayon watsawa ya fi Bluetooth gajeru sosai. Yayin da NFC ke da kewayon aiki na cm 10, inci kaɗan kawai, Bluetooth tana watsa bayanai sama da mita 10 daga tushen. Wani rashin hankali shine NFC yana da ɗan hankali fiye da Bluetooth. Yana canja wurin bayanai a matsakaicin saurin 424 kbps, idan aka kwatanta da 2,1 Mbps don Bluetooth 2.1 ko kusan 1 Mbps don Ƙarfin Ƙarfin Bluetooth.

Amma NFC yana da babbar fa'ida ɗaya: haɗin sauri. Saboda amfani da haɗaɗɗen inductive da kuma rashin haɗin gwiwar hannu, haɗin tsakanin na'urori biyu yana ɗaukar ƙasa da kashi ɗaya cikin goma na daƙiƙa. Yayin da Bluetooth na zamani ke haɗuwa da sauri, NFC har yanzu yana da dacewa sosai ga wasu yanayi. Kuma a halin yanzu, biyan kuɗin wayar hannu shine yanki na aikace-aikacen da ba za a iya musantawa ba.

Samsung Pay, Android Pay da Apple Pay suna amfani da fasahar NFC - kodayake Samsung Pay yana aiki akan wata ka'ida ta daban da sauran. Yayin da Bluetooth ke aiki mafi kyau don haɗa na'urori don canja wurin / raba fayiloli, haɗi zuwa masu magana, da dai sauransu, muna fatan NFC koyaushe za ta sami wuri a wannan duniyar godiya ga fasahar biyan kuɗi ta hannu da sauri.

Af, tambaya ga Habr - kuna amfani da alamun NFC a cikin ayyukan ku? yaya?

source: www.habr.com

Add a comment