DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

Mun taɓa ba da tsarin sarrafa takaddun lantarki ga abokin ciniki a wuri ɗaya. Sannan ga wani abu. Da kuma guda daya. Kuma a kan na huɗu, kuma a kan na biyar. An tafi da mu har muka kai abubuwa 10 da aka rarraba. Ya juya da ƙarfi ... musamman lokacin da muka isa isar da canje-canje. A matsayin wani ɓangare na isar da da'irar samarwa, yanayin 5 na tsarin gwaji a ƙarshe yana buƙatar sa'o'i 10 da ma'aikatan 6-7. Irin wannan tsadar ta tilasta mana yin isar da saƙon da wuya. Bayan shekaru uku na aiki, ba za mu iya jurewa ba kuma mun yanke shawarar haɓaka aikin tare da tsunkule na DevOps.

DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

Yanzu duk gwaje-gwajen suna faruwa a cikin sa'o'i 3, kuma mutane 3 sun shiga ciki: injiniya da masu gwadawa biyu. Ana bayyana haɓakawa a fili cikin lambobi kuma suna haifar da raguwa a cikin TTM da ake so da yawa. A cikin ƙwarewarmu, akwai ƙarin abokan ciniki da yawa waɗanda za su iya amfana daga DevOps fiye da waɗanda ma suka sani game da shi. Saboda haka, don kawo DevOps kusa da mutane, mun samar da maginin mai sauƙi, wanda za mu yi magana game da shi dalla-dalla a cikin wannan sakon.

Yanzu bari mu gaya muku dalla-dalla. Ɗayan kamfanin makamashi yana tura tsarin sarrafa takardun fasaha a manyan wurare 10. Ba shi da sauƙi don kewaya ayyukan wannan sikelin ba tare da DevOps ba, saboda babban kaso na aikin hannu yana jinkirta aikin sosai kuma yana rage inganci - duk aikin hannu yana cike da kurakurai. A gefe guda, akwai ayyuka inda akwai shigarwa ɗaya kawai, amma duk abin da ke buƙatar yin aiki ta atomatik, akai-akai kuma ba tare da gazawa ba - alal misali, tsarin tafiyar da takardu guda ɗaya a cikin manyan ƙungiyoyin monolithic. In ba haka ba, wani zai yi saitunan da hannu, manta game da umarnin ƙaddamarwa - kuma a sakamakon haka, a cikin samarwa saituna za su ɓace kuma duk abin da zai rushe.

Yawancin lokaci muna aiki tare da abokin ciniki ta hanyar kwangila, kuma a cikin wannan yanayin abubuwan da muke sha'awar sun bambanta kaɗan. Abokin ciniki yana kallon aikin sosai a cikin kasafin kuɗi da ƙayyadaddun fasaha. Zai iya zama da wahala a bayyana masa fa'idodin ayyukan DevOps daban-daban waɗanda ba a haɗa su cikin ƙayyadaddun fasaha ba. Idan yana sha'awar fitar da sauri tare da ƙarin ƙimar kasuwanci, ko gina bututun sarrafa kansa fa?

Alas, lokacin aiki tare da farashin da aka riga aka yarda, wannan sha'awa ba koyaushe ake samunsa ba. A cikin al'adarmu, akwai wani lamari da ya zama dole ne mu karbi ci gaban dan kwangila mara hankali da rashin kulawa. Yana da muni: babu sabbin lambobin tushe, tushen lambar tsarin guda ɗaya ya bambanta akan shigarwa daban-daban, takaddun ba ya nan, kuma wani ɓangare na mummunan inganci. Tabbas, abokin ciniki ba shi da iko akan lambar tushe, taro, sakewa, da sauransu.

Ya zuwa yanzu, ba kowa ya san game da DevOps ba, amma da zaran mun yi magana game da fa'idodinsa, game da tanadin albarkatu na gaske, idanun duk abokan ciniki suna haskakawa. Don haka adadin buƙatun da suka haɗa da DevOps yana ƙaruwa akan lokaci. Anan, don sauƙin yin harshe iri ɗaya tare da abokan ciniki, muna buƙatar hanzarta haɗa matsalolin kasuwanci da ayyukan DevOps waɗanda zasu taimaka gina ingantaccen bututun ci gaba.

Don haka, muna da tarin matsalolin a gefe guda, muna da ilimin DevOps, ayyuka da kayan aiki a ɗayan. Me ya sa ba za a raba gwaninta ga kowa ba?

Ƙirƙirar maginin DevOps

Agile yana da nasa bayanin. ITIL yana da nasa hanyoyin. DevOps ba shi da sa'a - har yanzu bai sami samfura da ƙa'idodi ba. Ko da yake wasu suna kokari ƙayyade balagaggu na kamfanoni bisa kimanta ci gaban su da ayyukan aiki.

An yi sa'a, sanannen kamfanin Gartner a cikin 2014 tattara da kuma bincika mahimman ayyukan DevOps da alaƙar da ke tsakanin su. Bisa ga wannan, na fitar da bayanan bayanai:

DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

Mun dauke shi a matsayin tushen mu magini. Kowane yanki guda hudu yana da jerin kayan aiki - mun tattara su a cikin rumbun adana bayanai, mun gano mafi mashahuri, gano wuraren haɗin kai da ingantattun hanyoyin ingantawa. Gabaɗaya ya juya Ayyuka 36 da kayan aikin 115, kashi ɗaya bisa huɗu na buɗaɗɗen tushe ko software kyauta. Na gaba, za mu yi magana game da abin da muka samu a kowane yanki kuma, a matsayin misali, game da yadda aka aiwatar da wannan a cikin aikin don ƙirƙirar takardun fasaha, wanda muka fara post.

A tafiyar matakai

DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

A cikin sanannen aikin EDMS, an ƙaddamar da tsarin sarrafa kayan aikin fasaha bisa ga wannan makirci a kowane abu na 10. Shigar ya haɗa da sabobin 4: uwar garken bayanai, uwar garken aikace-aikacen, firikwensin cikakken rubutu da sarrafa abun ciki. A cikin shigarwa, suna aiki a cikin kumburi guda ɗaya kuma suna cikin cibiyar bayanai a wuraren. Duk abubuwa sun bambanta kaɗan a cikin abubuwan more rayuwa, amma wannan baya tsoma baki tare da hulɗar duniya.

Da farko, bisa ga ayyukan DevOps, mun sarrafa kayan aikin a cikin gida, sannan mun kawo isarwa zuwa da'irar gwaji, sannan ga samfurin abokin ciniki. An aiwatar da kowane tsari mataki-mataki. Ana daidaita saitunan yanayi a cikin tsarin lambar tushe, la'akari da abin da aka haɗa kayan rarraba don sabuntawa ta atomatik. Idan akwai canje-canje na sanyi, injiniyoyi kawai suna buƙatar yin canje-canje masu dacewa ga tsarin sarrafa sigar - sannan sabuntawar atomatik zai faru ba tare da matsala ba.

Godiya ga wannan hanya, an sauƙaƙe tsarin gwaji sosai. A baya can, aikin yana da masu gwadawa waɗanda ba su yi komai ba sai sabuntawa da hannu. Yanzu sun zo kawai, ga cewa komai yana aiki kuma suna yin abubuwa masu amfani. Ana gwada kowane sabuntawa ta atomatik - daga matakin saman zuwa yanayin yanayin kasuwanci ta atomatik. Ana buga sakamakon azaman rahotanni daban-daban a cikin TestRail.

Al'adu

DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

Ci gaba da gwaji an fi bayyana shi ta misalin ƙirar gwaji. Gwajin tsarin da bai wanzu ba tukuna aikin ƙirƙira ne. Lokacin rubuta shirin gwaji, kuna buƙatar fahimtar yadda ake gwadawa daidai da kuma waɗanne rassan da za ku bi. Sannan kuma sami daidaito tsakanin lokaci da kasafin kuɗi don tantance mafi kyawun adadin cak. Yana da mahimmanci don zaɓar ainihin gwaje-gwajen da suka dace, tunani game da yadda mai amfani zai yi hulɗa tare da tsarin, la'akari da yanayin da yiwuwar abubuwan waje. Ba shi yiwuwa a yi ba tare da ci gaba da gwaji ba.

Yanzu game da al'adun mu'amala. A baya can, akwai bangarori biyu masu adawa - injiniyoyi da masu haɓakawa. Masu haɓakawa sun ce: “Ba mu damu da yadda za a kaddamar da shi ba. Ku injiniyoyi ne, kuna da wayo, ku tabbata yana aiki ba tare da gazawa ba". Injiniyoyin suka amsa da cewa: “Ku masu haɓakawa kun yi sakaci sosai. Mu yi hankali sosai, kuma za mu ƙara yin abubuwan fitar da ku sau da yawa. Domin duk lokacin da kuka ba mu lambar yabo, bai bayyana mana yadda za mu yi mu’amala ba.”. Wannan batu ne na hulɗar al'adu wanda aka tsara shi daban da hangen nesa na DevOps. Anan, duka injiniyoyi da masu haɓakawa suna cikin ƙungiyar guda ɗaya wacce ke mai da hankali kan canzawa koyaushe, amma a lokaci guda ingantaccen software.

A cikin ƙungiyar guda ɗaya, ƙwararrun ƙwararrun sun ƙudura don taimaki juna. Kamar yadda yake a da? Misali, an shirya wasu ka'idojin turawa masu kauri, kusan shafuka 50. Injiniyan ya karanta shi, bai fahimci wani abu ba, ya zagi kuma ya tambayi mai haɓakawa da ƙarfe uku na safe don yin sharhi. Mai haɓakawa yayi sharhi kuma ya zagi - a ƙarshe, babu wanda ya yi farin ciki. Bugu da ƙari, a zahiri, akwai wasu kurakurai, saboda ba za ku iya tuna duk abin da ke cikin umarnin ba. Kuma yanzu injiniyan, tare da mai haɓakawa, suna rubuta rubutun don tura kayan aikin software ta atomatik. Kuma suna magana da juna a aikace a cikin harshe ɗaya.

mutane

DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

Girman ƙungiyar an ƙaddara ta iyakar sabuntawa. Ana ɗaukar ƙungiyar yayin samar da isarwa; ta haɗa da masu sha'awar ƙungiyar aikin gabaɗaya. Sannan an rubuta tsarin sabuntawa tare da waɗanda ke da alhakin kowane mataki, kuma ƙungiyar ta ba da rahoto yayin da take ci gaba. Duk membobin ƙungiyar suna musanyawa. A matsayinmu na ƙungiyar, muna kuma da mai haɓakawa, amma kusan bai taɓa haɗawa ba.

da fasaha

DevOps LEGO: yadda muka shimfida bututun cikin cubes

A cikin zane-zane na fasaha, an ba da haske kaɗan, amma a ƙarƙashinsu akwai tarin fasaha - za ku iya buga littafi duka tare da bayanin su. Don haka za mu haskaka mafi ban sha'awa.

Kamfanoni a matsayin Code

Yanzu, mai yiwuwa, wannan ra'ayi ba zai ba kowa mamaki ba, amma a baya bayanan abubuwan more rayuwa sun bar abin da ake so. Injiniyoyin sun kalli umarnin a firgice, wuraren gwajin sun kasance na musamman, ana son su kuma ana son su, an busa ƙurar ƙura daga su.

A zamanin yau babu wanda ke jin tsoron gwaji. Akwai ainihin hotuna na injunan kama-da-wane, akwai shirye-shiryen da aka yi don tura wurare. Ana adana duk samfuri da rubutun a cikin tsarin sarrafa sigar kuma ana sabunta su da sauri. A baya can, lokacin da ya wajaba don isar da fakitin zuwa wurin tsayawa, saiti ya bayyana. Yanzu kawai kuna buƙatar ƙara layi zuwa lambar tushe.

Baya ga rubutun ababen more rayuwa da bututun mai, ana kuma amfani da Takardun a matsayin tsarin Code don tattara bayanai. Godiya ga wannan, yana da sauƙi don haɗa sababbin mutane zuwa aikin, gabatar da su ga tsarin bisa ga ayyukan da aka kwatanta, alal misali, a cikin shirin gwajin, da kuma sake amfani da gwajin gwaji.

Ci gaba da bayarwa da kulawa

A cikin labarin ƙarshe game da DevOps, mun yi magana game da yadda muka zaɓi kayan aiki don aiwatar da ci gaba da bayarwa da kulawa. Sau da yawa babu buƙatar sake rubuta wani abu - ya isa a yi amfani da rubutun da aka rubuta a baya, daidai gina haɗin kai tsakanin abubuwan da aka gyara kuma ƙirƙirar na'ura mai sarrafa kayan aiki na gama gari. Kuma ana iya ƙaddamar da duk matakai ta amfani da maɓalli ɗaya ko jadawalin.

A cikin Ingilishi akwai ra'ayoyi daban-daban, Ci gaba da Bayarwa da Ci gaba da turawa. Dukansu ana iya fassara su azaman “ci gaba da bayarwa”, amma a zahiri akwai ɗan bambanci tsakanin su. A cikin aikinmu don kwararar takaddun fasaha na kamfani mai rarraba wutar lantarki, maimakon haka, ana amfani da Bayarwa - lokacin shigarwa don samarwa yana faruwa akan umarni. A Ƙaddamarwa, shigarwa yana faruwa ta atomatik. Ci gaba da bayarwa a cikin wannan aikin ya zama gabaɗaya tsakiyar ɓangaren DevOps.

Gabaɗaya, ta hanyar tattara wasu sigogi, zaku iya fahimtar dalilin da yasa ayyukan DevOps ke da amfani. Kuma isar da wannan ga gudanarwa, wanda ke matukar son lambobi. Jimlar ƙaddamar da ƙaddamarwa, lokacin aiwatar da matakan rubutun, rabon ƙaddamar da nasara - duk wannan kai tsaye yana shafar lokacin da kowa ya fi so don kasuwa, wato, lokacin daga ƙaddamarwa zuwa tsarin sarrafa sigar zuwa sakin sigar akan wani sigar. yanayin samarwa. Tare da aiwatar da kayan aikin da ake buƙata, injiniyoyi suna karɓar alamomi masu mahimmanci ta hanyar wasiku, kuma mai sarrafa aikin yana ganin su a kan dashboard. Ta wannan hanyar zaku iya kimanta fa'idodin sabbin kayan aikin nan da nan. Kuma zaku iya gwada su akan abubuwan more rayuwa ta amfani da mai tsara DevOps.

Wanene zai buƙaci namu DevOps mai zane?

Kada mu yi riya: da farko, ya zama mai amfani a gare mu. Kamar yadda muka riga muka fada, kuna buƙatar yin magana da yare ɗaya tare da abokin ciniki, kuma tare da taimakon mai tsara DevOps za mu iya zana da sauri tushen irin wannan tattaunawa. Masana harkokin kasuwanci za su iya tantance wa kansu abin da suke bukata don haka ci gaba da sauri. Mun yi ƙoƙari mu sanya mai ƙira dalla-dalla yadda zai yiwu, ƙara tarin kwatancen don kowane mai amfani ya fahimci abin da yake zaɓa.

Tsarin mai zane yana ba ku damar yin la'akari da abubuwan da ke faruwa na kamfanin a cikin tsarin gine-gine da kuma aiki da kai. Babu buƙatar rushe komai da sake gina shi idan kawai za ku iya zaɓar mafita waɗanda ke haɗawa da kyau tare da hanyoyin da ake da su kuma waɗanda kawai za su iya cike giɓi.

Wataƙila ci gaban ku ya riga ya ƙaura zuwa matsayi mafi girma kuma kayan aikin mu zai yi kama da "na kyaftin". Amma mun ga yana da amfani ga kanmu kuma muna fatan zai kasance da amfani ga wasu masu karatu. Muna tunatar da ku mahada ga mai zane - idan wani abu, kuna karɓar zanen nan da nan bayan shigar da bayanan farko. Za mu yi godiya don ra'ayoyin ku da ƙari.

source: www.habr.com

Add a comment