Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Duk ayyukan da na yi aiki a kai (ciki har da na yanzu) sun sami matsala tare da yankunan lokaci. Ba duk mashin ya karye ba kuma za a karye. Wataƙila ya kamata mu soke waɗannan bel gaba ɗaya? Gaba ga wadanda zasu karanta.


Tsarin yankin lokaci na zamani ya dogara ne akan Lokacin Haɗin kai na Duniya, wanda lokacin duk yankuna ya dogara da shi. Don kar a shiga lokacin hasken rana na kowane ƙimar tsayi, ana rarraba saman duniya zuwa yankuna 24 na al'ada, lokacin gida a iyakar wanda ya bambanta da daidai awa 1. Yankunan lokaci na yanki suna iyakance ta meridians masu wucewa 7,5° gabas da yamma na tsakiya na kowane yanki, kuma lokacin duniya yana aiki a yankin Greenwich Meridian. Koyaya, a zahiri, don kiyaye lokaci ɗaya a cikin yanki ɗaya na gudanarwa ko rukuni na yankuna, iyakokin yankuna ba su dace da ƙayyadaddun iyaka meridians ba.

Ainihin adadin lokutan lokutan ya fi 24, tun da a cikin ƙasashe da yawa an keta ka'idojin bambancin lamba a cikin sa'o'i daga lokacin duniya - lokacin gida shine mahara rabin sa'a ko kwata na sa'a. Bugu da ƙari, kusa da layin kwanan wata a cikin Tekun Pacific akwai yankuna da ke amfani da lokacin ƙarin yankuna: +13 har ma da +14 hours.

A wasu wurare, wasu yankuna na lokaci sun ɓace - lokacin waɗannan yankuna ba a amfani da su, wanda shine na al'ada ga yankunan da ba su da yawa a sama da latitude na kimanin 60 °, misali: Alaska, Greenland, yankunan arewacin Rasha. A Arewa da Kudu Poles, meridians suna haɗuwa a lokaci ɗaya, don haka a can tunanin lokaci da lokacin rana na gida ya zama marasa ma'ana. An yi imanin cewa ya kamata a yi amfani da lokacin duniya a sanduna, amma alal misali, a tashar Amundsen-Scott (Pole ta Kudu), lokacin New Zealand yana aiki.

Kafin gabatar da tsarin yankin lokaci, kowane yanki yana amfani da nasa lokacin hasken rana, wanda aka ƙaddara ta hanyar yanayin yanki na wani yanki ko babban birni mafi kusa. Tsarin lokaci (ko, kamar yadda ake kira a Rasha, daidaitaccen lokaci) ya bayyana a ƙarshen karni na XNUMX a matsayin ƙoƙari na kawo ƙarshen rudani. Bukatar gabatar da irin wannan ma'auni ya zama gaggawa musamman tare da haɓaka hanyar sadarwar jirgin ƙasa - idan an haɗa jadawalin jirgin ƙasa bisa ga lokacin hasken rana na kowane birni, wannan na iya haifar da ba kawai damuwa da rudani ba, har ma da hatsarori. A karo na farko ayyukan daidaitawa sun bayyana kuma an aiwatar da su a Burtaniya.

Ta yaya aka yi mutane suka ƙara wa kansu wahala kuma abin da ya zama daidai da farko an ɗauke shi zuwa ga rashin hankali a wasu ƙasashe?

Tabbas, lokacin haɗin kai a duk duniya yayi daidai. Duniyar, daga ɓangarorin da ba su da bambanci a baya, suna ƙara zama mai mahimmanci. Haka ne, har yanzu jahohin ƙasa sun wanzu, amma tattalin arzikin da kansa da ƙauran al’umma sun zama duniya.

Koyaya, bari mu gano ko mafita a halin yanzu da ke cikin duniyar don haɗa lokaci shine ainihin mafita mafi kyau?

Mutane a duk faɗin duniya suna da matsaloli - daga rayuwar yau da kullum da matsalolin aiki zuwa na fasaha. Rikicin lokaci yana ci gaba da haifar da matsaloli ga mutanen da ke tafiya tsakanin yankuna daban-daban ko gudanar da kasuwanci a yankuna daban-daban. Kuma goyon bayan abubuwan more rayuwa don hidimar tsarin haɗin kai na yanzu yana da rikitarwa ta kasancewar yankuna daban-daban, sauye-sauye a tsakanin su, da kuma sauyawa zuwa lokacin rani da lokacin hunturu. Wanene kuma in ba mu, masu shirye-shirye, ya kamata su sani game da wannan??

Ana iya ganin rikitarwa na ra'ayi na zamani na rarraba duniya zuwa yankuna lokaci a cikin waɗannan hotuna:

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Kamar yadda muke iya gani, kusan dukkanin Turai suna rayuwa ne a yankin lokaci guda. Wato wannan yanke shawara ce ta siyasa, ba rarrabuwar ka'ida ba zuwa yankuna.

Amma mun riga mun ƙaura daga Poland zuwa Belarus maƙwabta, dole ne mu saita agogon ba 1 ba, amma nan da nan sa'o'i 2 gaba.

Akwai misali mafi ban sha'awa a tsibirin Samoan, wanda ya tsallake Disamba 2011 a cikin 30 don kusanci lokaci zuwa Ostiraliya. Don haka, saboda dalilai na siyasa, samar da bambance-bambancen sa'o'i 24 da tsibiran da ke makwabtaka da Samoa na Amurka.

Amma ba wannan ba duka rikitarwa ba ne. Wataƙila ba ku sani ba, amma Indiya, Sri Lanka, Iran, Afghanistan da Myanmar suna amfani da rabin sa'a daga UTC, yayin da Nepal ita ce kaɗai ƙasar da ke amfani da diyya na mintuna 45.

Amma abin ban mamaki ba ya ƙare a nan. Baya ga waɗannan ƙasashe 7, yankunan lokaci sun bambanta daga +14 zuwa -12.

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Kuma ba wannan kadai ba ne. Ana ba da yankunan lokaci sunaye. Alal misali, "misali Turai", "Atlantic". A cikin duka, akwai fiye da 200 irin waɗannan sunaye (lokaci ya yi da za a ce - "Karl !!!").

Har ila yau, har yanzu ba mu tabo matsalar YANZU-YANZU na canza lokacin adana hasken rana ba.

Tambayar nan da nan ita ce: shin za a iya yin wani abu, ko akwai wata mafita?

Kamar yadda sau da yawa yakan faru a irin waɗannan lokuta, ya isa kawai mu wuce yadda aka saba gani na duniya don samun mafita - me yasa ba za mu ci gaba da haɓaka lokaci a cikin duniyarmu ba kuma mu kawar da lokutan lokaci gaba ɗaya?

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Wato duniyar ta ci gaba da karkata zuwa Greenwich, amma a lokaci guda kowa yana rayuwa a lokaci guda (a cikin yanki guda). Bari mu ce a Moscow lokutan aiki za su kasance daga 11 na safe zuwa 20 na yamma (lokacin Greenwich Mean Time). A London - daga 10 zuwa 19 hours. Da sauransu.

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Menene bambanci yake haifarwa a zahiri menene lambobi zasu kasance akan agogo? A gaskiya ma, alama ce kawai! Bayan haka, waɗannan ƙa'idodi ne.

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Misali, mai haɓakawa daga Moscow zai iya sauƙin yarda tare da ƙungiyar Dolina don kira a 15:14 GMT (a wannan lokacin, mai haɓakawa daga Moscow ya san cewa yana da haske yanzu kuma ƙungiyar daga Dolina har yanzu tana aiki). Bari mu ce wannan misalin ba ya bayyana, tun da mu, masu haɓaka aiki a yankuna daban-daban, ana amfani da mu don canza lokaci. Amma shin bai fi riba ba don tattalin arzikin da kansa ya canza zuwa irin wannan lokacin haɗin kai? Kuskure nawa masu alaƙa da software za su tafi? Sa'o'i nawa mutum mai haɓaka software za mu adana? Nawa makamashi za a adana saboda ƙididdiga marasa mahimmanci a lokuta daban-daban? Kasashe ba za su wahalar da rayuwar jama'arsu ba tare da sauye-sauyen lokaci kamar +13, +3, +4/XNUMX daga GMT? Yaya sauƙin rayuwa zai kasance ga kowa?

Tambaya ta gama gari ita ce: shin irin wannan tsarin zai iya aiki?

Amsa: Tuni tana aiki a China. (kuma kusan dukkanin Turai suna cikin yanki ɗaya, kamar yadda aka ambata a sama).

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

Yankin kasar Sin ya fadada a cikin yankuna 5 na lokaci, amma kasar Sin ta kasance a lokaci guda tun 1949. Sai dai mutane a birane sun canza tsarin su.

Maƙala akan batu na lokaci ɗaya na duniya

PS Lokacin rubuta wannan labarin, kayan daga Wikipedia, labarai "Fahimtar yankunan lokaci. Umarni don amintaccen aiki akan lokaci", rahoton nazari"Hankalin wucin gadi na Jackie. Features, barazana da kuma bege", taron kasa da kasa"Tarihin Atlantis wanda ba a sani ba: asirin da dalilin mutuwa. Kaleidoscope na gaskiya. Mas'ala ta 2"

Masu amfani da rajista kawai za su iya shiga cikin binciken. Shigadon Allah.

Me kuke tunani, abokan aiki?

  • 48,0%Ina goyon bayan59

  • 25,2%Yana da wuya a ce31

  • 26,8%Ba na goyon bayan33

Masu amfani 123 sun kada kuri'a. Masu amfani 19 sun kaurace.

source: www.habr.com

Add a comment