Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar

Sannu duka! Kwanan nan na ci karo da wani aiki mai sauƙi - don ƙara girman diski "zafi" akan sabar Linux.

Bayanin aikin

Akwai uwar garken a cikin gajimare. A cikin yanayina, wannan shine Google Cloud - Injin Compute. Tsarin aiki - Ubuntu. Ana haɗa faifan 30 GB a halin yanzu. Database yana girma, fayilolin suna kumburi, don haka kuna buƙatar ƙara girman diski, a ce, zuwa 50 GB. A lokaci guda, ba mu kashe wani abu, ba mu sake yin wani abu ba.

Hankali! Kafin mu fara, yi ajiyar duk mahimman bayanai!

1. Da farko, bari mu duba yawan sarari kyauta da muke da shi. A cikin Linux console mun rubuta:

df -h

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
A cikin kalmomi masu sauƙi, Ina da 30 GB a duka kuma 7.9 GB kyauta ne yanzu. Yana buƙatar ƙarawa.

2. Na gaba zan je in haɗa wasu ƙarin GB ta hanyar na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na. Google Cloud yana yin wannan sauƙi, ba tare da sake kunnawa ba. Na tafi Injin Compute -> Disks -> Zaɓi diski na uwar garken kuma canza girmansa:

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Ina shiga ciki, danna "Edit" kuma in ƙara girman diski zuwa girman da nake buƙata (a cikin akwati na, har zuwa 50 GB).

3. To yanzu muna da 50 GB. Bari mu duba wannan akan uwar garken tare da umarni:

sudo fdisk -l

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Muna ganin sabon 50 GB na mu, amma a yanzu muna iya amfani da 30 GB kawai.

4. Yanzu bari mu goge ɓangaren diski na 30 GB na yanzu kuma mu ƙirƙiri sabon 50 GB ɗaya. Kuna iya samun sassa da yawa. Kuna iya buƙatar ƙirƙirar sabbin ɓangarori da yawa kuma. Don wannan aiki za mu yi amfani da shirin fdisk, wanda ke ba ku damar sarrafa sassan diski. Har ila yau, yana da mahimmanci a fahimci abin da sassan faifai suke da abin da ake buƙata don karantawa a nan. Don gudanar da shirin fdisk yi amfani da umarnin:

sudo fdisk /dev/sda

5. A cikin yanayin hulɗa na shirin fdisk Muna yin ayyuka da yawa.

Da farko mun shiga:

p

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Umurnin yana nuna jerin sassan mu na yanzu. A cikin yanayina, bangare ɗaya shine 30 GB kuma wani 20 GB yana shawagi kyauta, don magana.

6. Sai ka shiga:

d

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Muna share bangare na yanzu don ƙirƙirar sabo don duka 50 GB. Kafin aikin, mun sake bincika ko mun yi ajiyar mahimman bayanai!

7. A gaba za mu nuna wa shirin:

n

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Umurnin yana ƙirƙirar sabon bangare. Duk sigogi yakamata a saita su zuwa tsoho - zaka iya danna Shigar kawai. Idan kuna da shari'a ta musamman, to ku nuna sigoginku. Kamar yadda kake gani daga hoton allo, na ƙirƙiri ɓangaren 50 GB - abin da nake buƙata.

8. A sakamakon haka, na nuna wa shirin:

w

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Wannan umarnin yana rubuta canje-canje da fita fdisk. Ba mu ji tsoron cewa karatun teburin rabo ya kasa. Umurni mai zuwa zai taimaka gyara wannan. Hagu kadan kadan.

9. Mun tafi fdisk kuma ya koma babban layin Linux. Bayan haka, sai mu shiga, kamar yadda aka ba mu shawara a baya:

sudo partprobe /dev/sda

Idan komai ya yi nasara, ba za ku ga wani sako ba. Idan ba a shigar da shirin ba partprobe, sannan shigar da shi. Daidai partprobe za ta sabunta teburin rarrabawa, wanda zai ba mu damar fadada ɓangaren har zuwa 50 GB akan layi. Ci gaba.

Ma'ana! Shigar partprobe za ku iya yin shi kamar haka:

 apt-get install partprobe


10. Yanzu ya rage don sake fasalin girman ɓangaren ta amfani da shirin canza 2fs. Za ta yi wannan a kan layi - ko da a lokacin rubutun suna aiki kuma suna rubutawa zuwa faifai.

Shirin canza 2fs zai sake rubuta metadata tsarin fayil. Don yin wannan muna amfani da umarni mai zuwa:

sudo resize2fs /dev/sda1

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar
Anan sda1 shine sunan sashin ku. A mafi yawan lokuta, wannan shine sda1, amma keɓancewa yana yiwuwa. Yi hankali. A sakamakon haka, shirin ya canza mana girman rabo. Ina ganin wannan nasara ce.

11. Yanzu bari mu tabbata cewa partition size ya canza kuma yanzu muna da 50 GB. Don yin wannan, bari mu maimaita umarnin farko:

df -h

Yadda ake saurin haɓaka girman diski akan sabar

source: www.habr.com

Add a comment