Hanya mafi sauƙi don canzawa daga macOS zuwa Linux

Linux yana ba ku damar yin kusan abubuwa iri ɗaya kamar macOS. Kuma abin da ya fi haka: wannan ya zama mai yiwuwa godiya ga ci gaban bude tushen al'umma.

Ɗaya daga cikin labarun sauyawa daga macOS zuwa Linux a cikin wannan fassarar.

Hanya mafi sauƙi don canzawa daga macOS zuwa Linux
Kusan shekaru biyu kenan da sauya sheka daga macOS zuwa Linux. Kafin wannan, na yi amfani da tsarin aiki na Apple tsawon shekaru 15. Na shigar da rabona na farko a lokacin rani na 2018. Har yanzu na kasance sabo ga Linux a lokacin.

Yanzu ina amfani da Linux na musamman. A can zan iya yin duk abin da nake so: a kai a kai na yin hawan Intanet da kallon Netflix, rubuta da shirya abun ciki don blog na, har ma da fara farawa.

Yana da mahimmanci a lura cewa ni ba mai haɓakawa ba ne ko injiniya! An daɗe da wuce kwanakin da aka yi imanin cewa Linux bai dace da masu amfani da talakawa ba saboda ba shi da hanyar sadarwa ta abokantaka.

An sha suka da yawa game da tsarin aiki na macOS kwanan nan, wanda shine dalilin da ya sa mutane da yawa ke tunanin canzawa zuwa Linux. Zan raba wasu nasihu don canzawa daga macOS zuwa Linux don taimakawa wasu suyi sauri kuma ba tare da ciwon kai mara amfani ba.

Kuna buƙatar shi?

Kafin ku canza daga macOS zuwa Linux, yana da kyau ku yi la'akari da ko Linux ya dace da ku. Idan kuna son ci gaba da daidaitawa tare da Apple Watch, yin kiran FaceTime, ko aiki a iMovie, kar ku bar macOS. Waɗannan samfuran mallakar mallaka ne waɗanda ke rayuwa a cikin rufaffiyar muhallin Apple. Idan kuna son wannan yanayin muhalli, tabbas Linux ba na ku bane.

Ban shaku da yanayin yanayin Apple ba sosai. Ba ni da iPhone, ban yi amfani da iCloud, FaceTime ko Siri ba. Ina da sha'awar buɗaɗɗen tushe, duk abin da zan yi shi ne yanke shawara da ɗaukar matakin farko.

Akwai nau'ikan Linux na software da kuka fi so?

Na fara bincika software mai buɗewa baya lokacin da nake kan macOS kuma na gano cewa yawancin aikace-aikacen da nake amfani da su za su yi aiki akan dandamali biyu.

Misali, mai binciken Firefox yana aiki akan duka macOS da Linux. Shin kun yi amfani da VLC don kunna kafofin watsa labarai? Hakanan zai yi aiki akan Linux kuma. Shin kun yi amfani da Audacity don yin rikodi da shirya sauti? Da zarar kun canza zuwa Linux, zaku iya ɗauka tare da ku. Shin kun yaɗa kai tsaye a cikin OBS Studio? Akwai sigar Linux. Kuna amfani da manzo na Telegram? Za ku iya shigar da Telegram don Linux.

Wannan ba ya shafi buɗaɗɗen software kawai ba. Masu haɓaka mafi yawan (wataƙila ma duka) na abubuwan da kuka fi so waɗanda ba Apple mallakar ku ba sun yi juzu'i don Linux: Spotify, Slack, Zoom, Steam, Discord, Skype, Chrome, da ƙari da yawa. Bugu da ƙari, kusan duk abin da za ku iya gudu a cikin mashigin macOS na iya aiki a cikin mai binciken ku na Linux.

Koyaya, yana da kyau a bincika sau biyu ko akwai nau'ikan Linux na aikace-aikacen da kuka fi so. Ko wataƙila akwai isassun hanyoyi ko ma mafi ban sha'awa a gare su. Yi bincikenku: Google "kafi so app + Linux" ko "kafi so app + Linux madadin", ko duba Flathub aikace-aikacen mallakar mallaka waɗanda zaku iya shigarwa akan Linux ta amfani da Flatpak.

Kada ku yi gaggawar yin "kwafin" na macOS daga Linux

Don jin daɗin canzawa zuwa Linux, kuna buƙatar zama masu sassauƙa kuma a shirye don koyon nuances na amfani da sabon tsarin aiki. Don yin wannan, kuna buƙatar ba da kanku ɗan lokaci.

Idan kuna son Linux ya yi kama da macOS, kusan ba zai yiwu ba. A ka'ida, yana yiwuwa a ƙirƙiri tebur na Linux mai kama da macOS, amma a ganina, hanya mafi kyau don ƙaura zuwa Linux ita ce farawa tare da ingantaccen Linux GUI.

Ka ba shi dama kuma ka yi amfani da Linux yadda aka yi niyya da farko. Kada kayi ƙoƙarin juya Linux zuwa wani abu wanda ba haka bane. Kuma watakila, kamar ni, za ku ji daɗin aiki a cikin Linux fiye da na macOS.

Ka yi tunanin baya a karon farko da ka yi amfani da Mac ɗinka: ya ɗauki ɗan saba. Don haka, a cikin yanayin Linux, bai kamata ku yi fatan mu'ujiza ba.

Zaɓi rarraba Linux daidai

Ba kamar Windows da macOS ba, tsarin aiki na tushen Linux sun bambanta sosai. Na yi amfani da gwada rarraba Linux da yawa. Na kuma gwada kwamfutoci da yawa (ko GUI mai amfani). Sun sha bamban sosai da juna ta fuskar kyawawan halaye, amfani, aikin aiki, da aikace-aikacen da aka gina a ciki.

Ko da yake OSananan yaraOS и Pop! _OS sau da yawa aiki azaman madadin ga macOS, Ina ba da shawarar farawa da Ma'aikata na Fedora dalilai masu zuwa:

  • Ana iya shigar dashi cikin sauƙi akan kebul na USB ta amfani da shi Fedora Media Writer.
  • Daga cikin akwatin zai iya ganewa kuma yayi aiki daidai da duk kayan aikin ku.
  • Yana goyan bayan sabuwar software ta Linux.
  • Yana ƙaddamar da yanayin tebur na GNOME ba tare da ƙarin saiti ba.
  • Tana da babban al'umma da kuma babbar ƙungiyar ci gaba.

A ganina, GNOME shine mafi kyawun yanayin tebur na Linux dangane da amfani, daidaito, sassauci, da ƙwarewar mai amfani ga waɗanda ke ƙaura zuwa Linux daga macOS.

Fedora na iya zama wuri mai kyau don farawa, kuma da zarar kun sami rataye shi, zaku iya gwada sauran rarrabawa, yanayin tebur, da manajan taga.

Ku san GNOME da kyau

GNOME shine tsohuwar tebur don Fedora da sauran rabawa na Linux. Sabuntawar kwanan nan zuwa GNOME 3.36 yana kawo kyan gani na zamani wanda masu amfani da Mac za su yaba.

Kasance cikin shiri don gaskiyar cewa Linux, har ma da Fedora Workstation hade da GNOME, har yanzu za su bambanta da macOS. GNOME yana da tsabta sosai, ɗan ƙaramin ƙarfi, na zamani. Babu abin da zai raba hankali a nan. Babu gumaka akan tebur, kuma babu tashar jirgin ruwa da ake iya gani. Gilashin ku ba su da maɓallan ƙarami ko ƙarami. Amma kar a firgita. Idan kun ba shi dama, zai iya zama mafi kyawun tsarin aiki mafi inganci da kuka taɓa amfani da shi.

Lokacin da kuka ƙaddamar da GNOME, kawai kuna ganin babban mashaya da hoton baya. Babban kwamitin ya ƙunshi maɓalli Ayyuka a hagu, lokaci da kwanan wata a tsakiya, da gumakan tire don hanyar sadarwa, Bluetooth, VPN, sauti, haske, cajin baturi (da sauransu) a gefen dama.

Yadda GNOME yayi kama da macOS

Za ku lura da wasu kamanceceniya da macOS, kamar ɗaukar taga taga da bayanan samfoti lokacin da kuka danna sandar sarari (aiki kamar Quick Look).

Idan ka danna Ayyuka a saman panel ko danna maɓallin Super (mai kama da maɓallin Apple) akan maballin ku, zaku ga wani abu mai kama da Sarrafa Ofishin Jakadancin MacOS da Binciken Haske a cikin kwalba ɗaya. Ta wannan hanyar zaku iya duba bayanai game da duk buɗaɗɗen aikace-aikace da windows. A gefen hagu za ku ga tashar jiragen ruwa dauke da duk aikace-aikacen da kuka fi so (fi so).

Akwai akwatin bincike a saman allon. Da zarar ka fara bugawa, za a mayar da hankali a kai. Ta wannan hanyar zaku iya bincika ƙa'idodin da kuka shigar da abun ciki na fayil, nemo apps a cikin Cibiyar App, duba lokaci da yanayi, da sauransu. Yana aiki daidai da Spotlight. Kawai fara buga abin da kake son samu kuma danna Shigar don buɗe aikace-aikacen ko fayil.

Hakanan zaka iya ganin jerin duk aikace-aikacen da aka shigar (kamar Launchpad akan Mac). Danna kan gunkin Nuna Aikace-aikace a cikin tashar jirgin ruwa ko gajeriyar hanyar keyboard Super + A.
Linux gabaɗaya yana aiki da sauri har ma akan tsofaffin kayan masarufi kuma yana ɗaukar sarari kaɗan kaɗan idan aka kwatanta da macOS. Kuma ba kamar macOS ba, zaku iya cire duk wani aikace-aikacen da aka riga aka shigar ba ku buƙata.

Keɓance GNOME don dacewa da ku

Bincika saitunan GNOME don yin canje-canje wanda zai iya sa ya zama mai sauƙin amfani a gare ku. Ga wasu abubuwan da nake yi da zarar na shigar da GNOME:

  • В Mouse & Touchpad Ina kashe gungurawa ta dabi'a kuma ina kunna maballin danna.
  • В nuni Ina kunna hasken dare, wanda ke sa allon ya yi zafi da maraice don hana ciwon ido.
  • Ina kuma shigar GNOME Tweaksdon samun damar ƙarin saituna.
  • A cikin tweaks, Ina kunna fiye da riba don sautin don ƙara ƙarar sama da 100%.
  • A cikin tweaks na kuma haɗa da jigon Adwaita Dark, wanda na fi son jigon haske na tsoho.

Fahimtar maɓallan ku

GNOME babban madannai ne, don haka gwada ƙarin amfani da shi. A cikin babi Keyboard Shortcut A cikin Saitunan GNOME zaku iya samun jerin gajerun hanyoyin keyboard daban-daban.

Hakanan zaka iya ƙara gajerun hanyoyin madannai na kanku. Na saita ƙa'idodin da aka fi amfani da su don buɗewa da Super key. Misali, Super + B don burauzata, Super + F don fayiloli, Super + T don tasha da sauransu. Na kuma zaɓi Ctrl + Q don rufe taga na yanzu.

Ina canzawa tsakanin buɗaɗɗen aikace-aikacen ta amfani da Super + Tab. Kuma ina amfani da Super + H don ɓoye taga. Ina danna F11 don buɗe aikace-aikacen a yanayin cikakken allo. Super + Hagu Arrow yana ba ku damar ɗaukar app na yanzu zuwa gefen hagu na allon. Super + Dama Arrow yana ba ku damar ɗaukar shi zuwa gefen dama na allon. Da sauransu.

Gudun Linux a yanayin gwaji

Kuna iya gwada aiki tare da Fedora akan Mac ɗin ku kafin shigar da shi gaba ɗaya. Kawai zazzage fayil ɗin hoton ISO daga Gidan yanar gizon Fedora. Sanya fayil ɗin hoton ISO zuwa kebul na USB ta amfani da Etcher, da kuma taya daga wannan faifan ta hanyar latsa maɓallin zaɓi lokacin da ka fara kwamfutarka don gwada OS da kanka.

Yanzu zaku iya bincika Fedora Workstation cikin sauƙi ba tare da shigar da wani ƙari akan Mac ɗin ku ba. Duba yadda wannan OS ke aiki tare da hardware da cibiyar sadarwar ku: za ku iya haɗawa zuwa WiFi? Shin taɓa taɓawa yana aiki? Me game da audio? Da sauransu.

Hakanan ciyar da ɗan lokaci koyan GNOME. Duba nau'ikan siffofi da na yi bayaninsu a sama. Bude wasu aikace-aikacen da aka shigar. Idan komai yayi kyau, idan kuna son kamannin Fedora Workstation da GNOME, to zaku iya yin cikakken shigarwa akan Mac ɗin ku.

Barka da zuwa duniyar Linux!

Hakoki na Talla

VDSina tayi sabobin akan kowane tsarin aiki (sai dai macOS 😉 - zaɓi ɗayan OS ɗin da aka riga aka shigar, ko shigar da shi daga hoton ku.
Sabar tare da biyan kuɗi na yau da kullun ko tayin na musamman akan kasuwa - sabobin na har abada!

Hanya mafi sauƙi don canzawa daga macOS zuwa Linux

source: www.habr.com

Add a comment