Yadda ake aiwatar da Atlassian Jira + Confluence a cikin kamfani. Tambayoyi na fasaha

Shin kuna shirin aiwatar da software na Atlassian (Jira, Confluence)? Ba ku so ku yi kuskuren ƙirar ƙira, wanda dole ne a warware shi a ƙarshe?

Yadda ake aiwatar da Atlassian Jira + Confluence a cikin kamfani. Tambayoyi na fasaha
Sannan kuna nan - muna la'akari da aiwatar da Atlassian Jira + Confluence a cikin kamfani, la'akari da fannonin fasaha daban-daban.
Sannu, Ni Mai Samfur ne a RSHB kuma ni ke da alhakin haɓaka Tsarin Gudanar da Rayuwa (LCMS) wanda aka gina akan samfuran software na Atlassian Jira da Confluence.

A cikin wannan labarin zan bayyana abubuwan fasaha na gina LCMS. Labarin zai zama da amfani ga duk wanda ke shirin aiwatarwa ko haɓaka Atlassian Jira da Confluence a cikin yanayin kamfani. Labarin baya buƙatar ilimi na musamman kuma an tsara shi don matakin farko na sanin samfuran Atlassian. Labarin zai zama da amfani ga masu gudanarwa, masu samfurin, masu sarrafa ayyuka, masu gine-gine, da duk wanda ke shirin aiwatar da tsarin bisa software na Atlassian.

Gabatarwar

Labarin zai tattauna batutuwan fasaha na aiwatar da Tsarin Gudanar da Tsarin Rayuwa (LCMS) a cikin yanayin kamfani. Bari mu fara ayyana ma’anar wannan.

Menene mafita na kamfani?

Wannan yana nufin mafita:

  1. Mai iya daidaitawa. Idan akwai karuwa a cikin kaya, akwai yiwuwar fasaha don ƙara ƙarfin tsarin. Rarrabe a kwance da ma'auni - tare da ma'auni na tsaye, ƙarfin sabobin yana karuwa, tare da ƙaddamarwa a kwance, yawan adadin sabobin don aikin tsarin yana ƙaruwa.
  2. Rashin lafiya. Tsarin zai kasance da samuwa idan kashi ɗaya ya gaza. Gabaɗaya, tsarin kamfanoni baya buƙatar haƙurin kuskure, amma zamu yi la'akari da irin wannan mafita kawai. Muna shirin samun ɗaruruwan masu amfani da gasa a cikin tsarin, kuma raguwar lokaci zai kasance mai mahimmanci.
  3. Tallafawa. Dole ne mai siyarwa ya goyi bayan maganin. Dole ne a maye gurbin software mara tallafi da haɓaka cikin gida ko wasu software masu tallafi.
  4. saitin Mai sarrafa kansa (a kan gaba). Gudanar da kai shine ikon shigar da software ba a cikin gajimare ba, amma akan sabobin ku. Don zama madaidaici, waɗannan duk zaɓuɓɓukan shigarwa marasa SaaS ne. A cikin wannan labarin, za mu yi la'akari da zaɓuɓɓukan shigarwa masu sarrafa kai kawai.
  5. Yiwuwar ci gaba mai zaman kanta da gwaji. Don tsara canje-canjen da za a iya faɗi a cikin tsarin, ana buƙatar tsarin daban don ci gaba (canje-canje a cikin tsarin kanta), tsarin gwaji (Staging) da tsarin mai amfani ga masu amfani.
  6. Sauran. Yana goyan bayan yanayin tabbatarwa daban-daban, yana goyan bayan rajistan ayyukan dubawa, yana da abin koyi na al'ada, da sauransu.

Waɗannan su ne manyan abubuwan da ke samar da mafita na kasuwanci kuma, da rashin alheri, ana manta da su sau da yawa lokacin zayyana tsarin.

Menene Tsarin Gudanar da Zagayen Rayuwa (LCMS)?

A takaice, a cikin yanayinmu, waɗannan su ne Atlassian Jira da Atlassian Confluence - tsarin da ke ba da kayan aiki don tsara aikin haɗin gwiwa. Tsarin ba ya "sanya" ka'idoji don tsara aiki, amma yana ba da kayan aiki iri-iri don aiki, kamar Scrum, allon Kanban, samfurin ruwa, da Scrum mai ƙima, da dai sauransu.
Sunan LCMS ba kalma ce ta masana'antu ba ko kalma gama gari, kawai sunan tsarin ne a Bankin mu. LCMS a gare mu ba tsarin bin diddigin kwaro bane, ba tsarin Gudanarwa bane da tsarin Gudanar da Canji.

Menene aiwatarwa ya haɗa?

Aiwatar da maganin ya ƙunshi batutuwan fasaha da na ƙungiya da yawa:

  • Rarraba iyawar fasaha.
  • Sayen software.
  • Ƙirƙirar ƙungiyar don aiwatar da mafita.
  • Shigarwa da daidaitawar maganin.
  • Ci gaban gine-ginen mafita. abin koyi.
  • Haɓaka takaddun aiki, gami da umarni, ƙa'idodi, ƙirar fasaha, ƙa'idodi, da sauransu.
  • Canza tsarin kamfanoni.
  • Ƙirƙirar ƙungiyar tallafi. SLA ci gaban.
  • Horon mai amfani.
  • Sauran.

A cikin wannan labarin, za mu yi la'akari da fasahohin fasaha na aiwatarwa, ba tare da cikakkun bayanai game da ɓangaren ƙungiya ba.

Siffofin Atlassian

Atlassian jagora ne a sassa da yawa:

Samfuran Atlassian suna da duk abubuwan kasuwancin da kuke buƙata. Zan lura da fasali masu zuwa:

  1. Maganganun Atlassian sun dogara ne akan sabar gidan yanar gizon Java Tomcat. Ana haɗa software na Apache Tomcat tare da software na Atlassian, a matsayin ɓangare na shigarwa, ba za ku iya canza sigar Apache Tomcat da aka sanya tare da software na Atlassian ba, ko da sigar ta tsufa kuma tana ɗauke da lahani. Zaɓin kawai shine jira sabuntawa daga Atlassian tare da sabon sigar Apache Tomcat. Yanzu, alal misali, nau'ikan Jira na yanzu suna da Apache Tomcat 8.5.42, kuma Confluence yana da Apache Tomcat 9.0.33.
  2. Madaidaicin dubawa, mafi kyawun ayyuka da ake samu akan kasuwa don wannan rukunin software ana aiwatar da su.
  3. Cikakken ingantaccen bayani. Tare da haɓakawa, zaku iya aiwatar da kowane canji a ainihin ayyukan mai amfani.
  4. Haɓaka yanayin muhalli. Akwai ɗaruruwan abokan hulɗa: https://partnerdirectory.atlassian.com, ciki har da 16 abokan tarayya a Rasha. Ta hanyar abokan hulɗa a Rasha za ku iya siyan software na Atlassian, plugins, da samun horo. Abokan hulɗa ne ke haɓaka da kuma kula da yawancin plugins.
  5. App Store (Plugins): https://marketplace.atlassian.com. Plugins suna haɓaka aikin software na Atlassian sosai. Asalin aikin software na Atlassian yana da ƙanƙanta, kusan kowane ɗawainiya ya zama dole don shigar da ƙarin plug-ins kyauta ko don ƙarin kuɗi. Don haka, farashin software na iya yin girma sosai fiye da yadda aka kiyasta asali.
    Ya zuwa yau, an buga plugins dubu da yawa a cikin kantin sayar da, kusan dubu daga cikinsu an gwada su kuma an inganta su a ƙarƙashin shirin da aka amince da Cibiyar Bayanai. Irin waɗannan plugins ana iya ɗaukar su barga kuma sun dace don amfani a cikin tsarin aiki.
    Ina ba ku shawara ku kusanci batun shirin plugins a hankali, wannan yana tasiri sosai akan farashin maganin, yawancin plugins na iya haifar da rashin daidaituwa na tsarin kuma mai samar da kayan aikin ba ya ba da tallafi don magance matsalar.
  6. Horo da takaddun shaida: https://www.atlassian.com/university
  7. Ana tallafawa hanyoyin SSO, SAML 2.0.
  8. Ana samun goyan bayan haɓakawa da haƙurin kuskure a cikin bugu na Cibiyar Bayanai kawai. Wannan bugu ya fara bayyana a cikin 2014 (Jira 6.3). Ana ci gaba da haɓaka ayyukan bugu na Cibiyar Bayanai da haɓakawa (misali, yuwuwar shigar kumburi guda ɗaya ya bayyana kawai a cikin 2020). Hanyar toshe-ins don bugu na Cibiyar Bayanai ta canza da yawa a cikin 2018 tare da ƙaddamar da ƙa'idodin Cibiyar Bayanan da aka amince.
  9. Kudin tallafi. Farashin tallafi daga mai siyar ya kusan daidai da cikakken farashin lasisin software. An ba da misalin ƙididdige farashin lasisi a ƙasa.
  10. Rashin sakewa na dogon lokaci. Akwai abin da ake kira Siffofin kasuwanci, amma su, kamar duk sauran nau'ikan, ana goyan bayan shekaru 2. Tare da bambancin cewa gyare-gyare kawai ake fito da su don nau'ikan Kasuwanci, ba tare da ƙara sabbin ayyuka ba.
  11. Zaɓuɓɓukan tallafi (don ƙarin kuɗi). https://www.atlassian.com/enterprise/support-services
  12. Ana tallafawa bambance-bambancen DBMS da yawa. Atlassian ya zo tare da bayanan H2 kyauta, wanda ba a ba da shawarar don amfani mai amfani ba. Ana tallafawa DBMS masu zuwa don amfani mai amfani: Amazon Aurora (Cibiyar Bayanai kawai) PostgreSQL, Azure SQL, MySQL, Oracle DB, PostgreSQL, MS SQL Server. Akwai ƙuntatawa akan nau'ikan da aka goyan baya kuma galibi tsofaffin nau'ikan ne kawai ake tallafawa, amma ga kowane DBMS akwai siga tare da tallafin dillali:
    Jira goyan bayan dandamali,
    Rukunin dandamali masu tallafawa.

Gine-gine na fasaha

Yadda ake aiwatar da Atlassian Jira + Confluence a cikin kamfani. Tambayoyi na fasaha

Bayanin tsarin:

  • Hoton yana nuna aiwatarwa a cikin Bankin mu, an ba da wannan tsari a matsayin misali kuma ba a ba da shawarar ba.
  • nginx yana ba da aikin juyawa-wakili don duka Jira da Confluence.
  • Ana aiwatar da haƙurin kuskure na DBMS ta hanyar DBMS.
  • Ana yin canja wurin canje-canje tsakanin mahalli ta amfani da Manajan Kanfigareshan don Jira plugin.
  • AppSrv a cikin zanen uwar garken aikace-aikacen rahoto ne na asali, baya amfani da software na Atlassian.
  • An ƙirƙiri bayanan EasyBI don gina cubes da bayar da rahoto ta amfani da eazyBI Rahotanni da Charts don Jira plugin.
  • Sabis ɗin Haɗin kai (ɓangaren da ke ba da izinin gyara takardu lokaci guda) baya rabuwa cikin shigarwa daban kuma yana aiki tare da Confluence, akan sabar iri ɗaya.

Lasisi

Batutuwan lasisi na Atlassian sun cancanci labarin daban, anan zan ambaci ƙa'idodi na gaba ɗaya kawai.
Manyan batutuwan da muka hadu dasu sune batutuwan bada lasisin bugu na Cibiyar Data. Fasalolin lasisi don bugu na Server da Cibiyar Bayanai:

  1. Lasisi don bugun uwar garken yana dawwamamme kuma abokin ciniki na iya amfani da software ko da bayan lasisin ya ƙare. Amma bayan ƙare lasisin, mai siye ya rasa haƙƙin karɓar tallafin samfur da sabunta software zuwa sabbin nau'ikan.
  2. Bayar da lasisi ya dogara ne akan adadin masu amfani a cikin tsarin izini na duniya na 'JIRA Users'. Ko sun yi amfani da tsarin ko a'a - ko da masu amfani ba su taɓa shiga cikin tsarin ba, duk masu amfani za a yi la'akari da lasisin. Idan an wuce adadin masu amfani da lasisi, mafita ita ce cire izinin 'JIRA Users' daga wasu masu amfani.
  3. Lasisin Cibiyar Bayanai hakika biyan kuɗi ne. Ana buƙatar kuɗin lasisi na shekara-shekara. A ƙarshen lokacin, za a toshe aiki tare da tsarin.
  4. Farashin lasisi na iya canzawa akan lokaci. Kamar yadda aikin ya nuna, a cikin babban hanya kuma, watakila, mahimmanci. Don haka, idan lasisin ku ya kai adadi ɗaya a wannan shekara, to a shekara mai zuwa farashin lasisi na iya ƙaruwa.
  5. Ana yin lasisi ta masu amfani ta hanyar bene (misali, masu amfani da matakin 1001-2000). Yana yiwuwa a haɓaka zuwa matakin mafi girma, tare da ƙarin caji.
  6. Idan an wuce adadin masu amfani da lasisi, za a ƙirƙiri sabbin masu amfani ba tare da haƙƙin shiga ('JIRA Users' izinin duniya ba).
  7. Ana iya ba da lasisi ga plugins don adadin masu amfani da babbar manhaja.
  8. Ana buƙatar shigarwa masu amfani kawai don samun lasisi, ga sauran za ku iya samun lasisin Haɓakawa: https://confluence.atlassian.com/jirakb/get-a-developer-license-for-jira-server-744526918.html.
  9. Don siyan kulawa, ana buƙatar siyan sabunta software na kulawa - farashin kusan kashi 50% na farashin software na asali. Babu wannan fasalin don Cibiyar Bayanai kuma baya amfani da plugins - za ku biya cikakken farashi kowace shekara don tallafa musu.
    Don haka, tallafin software na shekara-shekara yana kashe fiye da 50% na jimlar kuɗin software a cikin yanayin bugun Sabar da 100% a cikin yanayin bugun Cibiyar Data - wannan yana da mahimmanci fiye da sauran dillalai. A ganina, wannan babban hasara ne na tsarin kasuwancin Atlassian.

Siffofin canzawa daga bugun uwar garken zuwa Cibiyar Bayanai:

  1. Ana biyan canjin canjin Sabar zuwa Cibiyar Bayanai. Ana iya samun farashi anan https://www.atlassian.com/licensing/data-center.
  2. Lokacin canjawa daga fitowar uwar garken zuwa Cibiyar Bayanai, ba kwa buƙatar biyan kuɗi don canza bugu na plugins - plugins don bugun Sabar ɗin zai yi aiki. Amma zai zama dole don sabunta lasisi don plug-ins don bugun Cibiyar Bayanai.
  3. Kuna iya amfani da plugins waɗanda ba su da sigar don amfani tare da bugu na Cibiyar Bayanai. A lokaci guda, ba shakka, irin waɗannan plugins na iya yin aiki daidai kuma yana da kyau a samar da madadin irin waɗannan plugins a gaba.
  4. Ana yin haɓakawa zuwa bugu na Cibiyar Bayanai ta hanyar shigar da sabon lasisi. A lokaci guda, lasisin sigar uwar garken yana nan.
  5. Babu bambance-bambancen aiki tsakanin Cibiyar Bayanai da bugu na Sabar don masu amfani, duk bambance-bambancen kawai a cikin ayyukan gudanarwa da ƙwarewar fasaha na shigarwa.
  6. Farashin software da plug-ins sun bambanta don bugu na Sabar da Cibiyar Bayanai. Bambanci a farashin sau da yawa ƙasa da 5% (ba mahimmanci ba). Ana nuna misalin lissafin farashi a ƙasa.

Iyakar aiki na aiwatarwa

Kunshin software na tushen Atlassian ya haɗa da adadi mai yawa na fasali, amma sau da yawa fasalulluka da tsarin ke bayarwa suna da rashi sosai. Wani lokaci har ma mafi sauƙi ayyuka ba a samuwa a cikin ainihin kunshin, don haka plug-ins suna da mahimmanci don kusan kowane aiwatarwa. Don tsarin Jira, muna amfani da plugins masu zuwa (hoton ana iya dannawa):
Yadda ake aiwatar da Atlassian Jira + Confluence a cikin kamfani. Tambayoyi na fasaha

Don tsarin Confluence, muna amfani da plugins masu zuwa (hoton ana iya dannawa):
Yadda ake aiwatar da Atlassian Jira + Confluence a cikin kamfani. Tambayoyi na fasaha

Sharhi akan teburi tare da plugins:

  • Duk farashin sun dogara ne akan masu amfani da 2000;
  • Farashin sun dogara ne akan farashin da aka nuna https://marketplace.atlassian.com, ainihin farashi (tare da rangwame) yana da ƙasa;
  • Kamar yadda kuke gani, jimillar adadin kusan iri ɗaya ne na Cibiyar Bayanai da bugu na Sabar;
  • Filogi kawai tare da goyan bayan bugu na Cibiyar Bayanai an zaɓi don amfani. Mun cire sauran plugins daga tsare-tsaren, don kwanciyar hankali na tsarin.

An bayyana aikin a taƙaice a cikin shafi na Sharhi. Ƙarin plugins sun faɗaɗa ayyukan tsarin:

  • Ƙara kayan aikin gani da yawa;
  • Ingantattun hanyoyin haɗin kai;
  • Ƙara kayan aiki don ayyukan samfurin ruwa;
  • Ƙara kayan aiki don Scrum mai daidaitawa don tsara aikin manyan ƙungiyoyin aikin;
  • Ƙara aikin don bin diddigin lokaci;
  • Ƙara kayan aiki don sarrafa ayyukan sarrafa kansa da kuma daidaita bayani;
  • Ƙara ayyuka don sauƙaƙe da sarrafa sarrafa sarrafa maganin.

Bugu da ƙari, muna amfani Atlassian Companion app. Wannan aikace-aikacen yana ba ku damar shirya fayiloli a cikin aikace-aikacen waje (MS Office) da mayar da su zuwa Confluence (duba shiga).
Aikace-aikace don wuraren aikin mai amfani (abokin ciniki mai kauri) ALM Works Jira Abokin ciniki https://marketplace.atlassian.com/apps/7070 yanke shawarar kada a yi amfani da shi saboda rashin tallafin mai siyarwa da sake dubawa mara kyau.
domin hadewa da MS Project muna amfani da aikace-aikacen da aka rubuta da kansa wanda ke ba ku damar sabunta batutuwa a cikin MS Project daga Jira da akasin haka. A nan gaba, don dalilai guda ɗaya, muna shirin yin amfani da plugin ɗin da aka biya Ceptah Bridge - JIRA MS Project Plugin, wanda aka shigar azaman ƙari don aikin MS.
Haɗin kai tare da aikace-aikacen waje aiwatar ta hanyar Links Applications. A lokaci guda, haɗin kai don aikace-aikacen Atlassian an riga an tsara su kuma suna aiki nan da nan bayan saiti, alal misali, zaku iya nuna bayanai game da Batutuwa a cikin Jira akan shafi a cikin Confluence.
Ana amfani da REST API don samun damar Jira da sabar Confluence: https://developer.atlassian.com/server/jira/platform/rest-apis.
APIs ɗin SOAP da XML-RPC sun ƙare kuma ba a samun su a cikin sabbin sigogin don amfani.

ƙarshe

Don haka, mun yi la'akari da fasalulluka na fasaha na aiwatar da tsarin da ya danganci samfuran Atlassian. Maganin da aka tsara shine ɗayan hanyoyin da za a iya magance kuma ya dace da yanayin haɗin gwiwa.

Maganin da aka ba da shawarar yana da ƙima, rashin haƙuri, ya ƙunshi yanayi guda uku don tsara haɓakawa da gwaji, ya ƙunshi duk abubuwan da suka dace don haɗin gwiwa a cikin tsarin kuma yana samar da kayan aikin sarrafa kayan aiki masu yawa.

Zan yi farin cikin amsa tambayoyi a cikin sharhi.

source: www.habr.com