Shin Kubernetes sabon Linux ne? Tattaunawa da Pavel Selivanov


Yanke shawara:
Azat Khadiev: Hello. Sunana Azat Khadiev. Ni mai haɓaka PaaS ne don Mail.ru Cloud Solutions. Tare da ni a nan ne Pavel Selivanov daga Southbridge. Muna a taron DevOpsDays. Zai ba da magana a nan game da yadda za ku iya gina DevOps tare da Kubernetes, amma da alama ba za ku yi nasara ba. Me yasa irin wannan batu mai duhu?

Pavel Selivanov: A zahiri ba duhu ba ne. Game da gaskiyar cewa muna ƙoƙarin magance matsaloli da yawa a cikin al'ummarmu tare da taimakon fasaha. Kuma muna ƙoƙarin warware abubuwa tare da taimakon fasaha ta hanya mai ban sha'awa. Kubenetes iri ɗaya ne - wannan shine abin da suke da alhakin, wanda zai iya cewa Ops. Amma muna da babban ra'ayi na injiniyan DevOps. Injiniyan DevOps ne ke da alhakin Kubernetes. A lokaci guda ... Kamar yadda kuke yin Kubernetes, amma mutanen Dev ba su san duk waɗannan Kubernetes ba kwata-kwata, ba su san abin da yake ba ku damar yin ba - kuma komai yana rayuwa daidai da su. Kuma wannan shi ne duk da cewa Kubernetes ya ƙunshi shirye-shiryen shirye-shiryen, shirye-shiryen kayan aiki don amfani da wannan fasaha don shimfiɗa wannan tsarin DevOps, sadarwa tsakanin Dev da Ops. Muna amfani da wannan dama kadan kadan. Saboda gaskiyar cewa har ma muna tura tsarin na yanzu zuwa duk waɗannan kayan aikin DevOps - Docker, Kubernetes, gajimare da sauransu - muna ƙara tsananta wannan yanayin. Kuma mun fara amfani da kayan aikin daban fiye da yadda aka yi niyya. Kuma kawai ana gina muggan makamai a kusa da duk waɗannan fasahohin.

Azat Khadiev: Ina gani. Yana jin kamar magana mai faɗi. Menene kuke ganin shine mafi yawan matsalolin da kamfanoni ke fuskanta a yanzu? Kubernetes.

Pavel Selivanov: Mafi yawan matsala tare da Kubernetes shine rashin cancanta. Wannan matsala ce gama gari a cikin IT. Kullum akwai karancin kwararru. Kullum akwai rashin cancanta. Kuma yanzu tare da Kubernetes babu isassun ƙwarewa. Kuma a lokaci guda, har yanzu akwai XNUMX% shirye-shiryen da aka yi a kasuwa wanda zai ba ka damar samun Kubernetes, amma a lokaci guda ba su da cancantar cancantar, akwai kaɗan daga cikinsu a kasuwa. Kuma wadanda suke da su, duk suna tada wasu tambayoyi. Tare da Kubernetes, koyaushe muna neman mutanen da suka fahimci wannan. Muna ƙoƙarin daidaita ci gaban zuwa wannan.

Azat Khadiev: Kuma idan aka ba da karancin ma'aikata a cikin IT. Wanda ya kasance a can. Kuma yanzu akwai. Yaya kuke tunanin yadda ake rayuwa a ƙarƙashin waɗannan yanayi? Wadanne hacks na rayuwa akwai?

Pavel Selivanov: Lifehacks. Da farko, daga ra'ayi na gajimare, hack rayuwa yayi kama da wannan - bari mu ba mu wasu ƙwarewar ku. Kuma za mu dauke su da kanmu. Kuma za mu yi wannan a cikin kanmu. Kuma wannan duk yayi kyau. Sai dai cewa yana da mahimmanci a fahimta ga waɗanda suke amfani da shi ... A zahiri babban lokacin ... Amma yana da mahimmanci a fahimci cewa idan muka ba da wani ɓangare na ƙwarewarmu a wani wuri ga gajimare ko mai bayarwa, muna samun mafita na duniya a dawowa. . Kusan a magana, muna da rumbun adana bayanai da ke yin takamaiman abubuwa, kuma an tsara ta ta wata hanya ta musamman. Ta hanyar ba da wannan bayanan ga gajimare, mu, ba shakka, za mu iya kori mai gudanarwa wanda ya saba da ma'amala da gungu na bayanai - Amazon ko Google guda ɗaya za su yi mana wannan. Amma a lokaci guda, Amazon ko Google ba za su ƙyale mu mu tsara bayanan mu a sarari ba. Manyan ayyuka, manyan kamfanoni - a kowace harka, sun zo wurin cewa a wani mataki na rayuwarsu suna amfani da mafita na girgije, sa'an nan kuma, a kowane hali, sun dawo don mayar da cancantar zuwa kansu, saboda ana buƙatar wani abu na musamman. .

Azat Khadiev: Shin mafita na duniya mara kyau ne ko za a iya gina ƙarin akan tushensu?

Pavel Selivanov: A'a, mafita na duniya ba shakka ba su da kyau. Magani na duniya suna da kyau. Magani na duniya kawai... duniya. Yana da mahimmanci a fahimta a nan. Yana kama da ɗaukar rubutun gama gari ... Idan za ku iya gina duk ma'anar aikin kamfanin a kusa da wannan rubutun gama gari, aikace-aikacen gama gari, to wannan yana da kyau. Kuma idan ma'anar aikin ya bambanta, amma kun ɗauki wannan bayani na duniya, rubutun duniya - kuma fara, kamar mujiya, ja a kan duniya, wannan ba daidai ba ne. Kuma babu laifi a cikin tsarin duniya da kanta.

Azat Khadiev: Idan wannan admin ya riga ya yi muku aiki, batun ba ya cikin korar sa. Zai iya yin ƙarin.

Pavel Selivanov: Haka ne, ka cire masa al'ada kuma ka ba su wani wuri ga wani da za a yi a wani wuri a can. Tabbas wannan hanya ce mai kyau. Muhimmin batu a nan shi ne ko wannan daidaitaccen bayani ya dace da takamaiman yanayin.

Azat Khadiev: Dangane da gogewa na, na ga cewa kamfanoni da yawa suna yin abu iri ɗaya. Suna kafa gungu na Kubernetes kuma suna tunanin zazzage shi. Kuma duk waɗannan ayyukan ana iya maimaita su sosai.

Pavel Selivanov: Ee, tabbas. Bugu da ƙari, idan muka ɗauki Kubernetes musamman, akwai irin wannan ma'anar cewa akwai ainihin zurfin zurfi, ilimi mai kyau akan Kubernetes akan kasuwa a yanzu. Kuma Kubernetes babban ginin gini ne wanda idan kun yi hayar shi don kamfani, ku kasance cikin shiri don ɗaukar injiniyan da zai yi duk wannan cikakken lokaci. Kuma yana da tsada. Kuma a sake gwada neman irin wannan injiniyan. Idan na yi magana game da kaina, ba na son kowane mafita ga girgije, saboda ina da kyakkyawar fahimta da zurfin fahimtar yadda Kubernetes ke aiki. Kuma sau da yawa a cikin gajimare kawai ina rasa wasu ayyuka waɗanda nake buƙata - amma suna gaya mani "A'a, ba za ku iya ba." To, a wannan yanayin, yi hakuri, amma zan iya yin abin da ya fi Cloud. Amma a lokaci guda, idan ba ku da injiniyan cikakken lokaci, ba kwa son biyan kuɗin wannan injiniyan da ke tafiyar da Kubernetes, kuma koyaushe kuna biyan shi kuɗi da yawa don kawai gwaji, to girgijen ne kawai. mai kyau, babban bayani. Domin aƙalla akwai samari da ke zaune a wurin waɗanda ma’aikacin ya riga ya ɗauka. Kuma sun san abin da suke yi. Kuma waɗannan abubuwan asali waɗanda kuke buƙata a kullun suna nan.

Azat Khadiev: Me kuke tunani game da halin da ake ciki na Kubernetes? Me zai same shi a cikin shekaru biyar da goma?

Pavel Selivanov: Tambaya mai kyau. Na dai san abin da ke faruwa a cikin al'ummarmu game da wannan. Wasu mutane sun yi imanin cewa babu abin da zai rage sai Kubernetes. Halin da ya faru da Linux tuntuni. Wato, a wajen Linux akwai mutanen da ke rayuwa akan BSD, mai yiwuwa suna da takamaiman ayyuka. Akwai mutanen da ke aiki a ƙarƙashin Windows - Sabar Windows - mai yiwuwa, suma suna da takamaiman ayyuka, ko kuma kawai suna da ƙwarewa a cikin wannan lamarin kuma ba su shirye su bar wurin ba. A kowane hali, ma'auni a cikin filinmu shine Linux. Akwai ra'ayi cewa Kubernetes zai zama daidaitattun daidaitattun daidaito, kuma babu wani abu sai Kubernetes. Kubernetes za su sarrafa ba kawai aikace-aikacen ba, ƙaddamar da su, ƙaddamarwa, da ƙima. Gabaɗaya, sarrafa komai. Yanzu sun riga sun yi tambaya: "Shin zai yiwu a tura bayanan bayanai zuwa Kubernetes?" Yawancin lokaci ina cewa batun a nan ba a cikin Kubernetes ba ne, amma a cikin Docker. Idan kun kasance a shirye don bayananku suyi aiki a cikin kwantena, wannan shine yadda zaiyi aiki. Suka amsa mini: “A’a, a’a, a’a, a’a, jira. Babu buƙatar kwantena. Bukatar Kubernetes. Za mu dasa shi a kan kumburi. Wato komai zai kasance kamar yadda muke da shi a yanzu, Kubernetes ne kawai zai sarrafa su duka. " Kuma wannan hakika kyakkyawan ra'ayi ne. Wato Kubernetes irin wannan abu ne lokacin da za ku iya zuwa kamfani, idan kamfani yana da Kubernetes da kuma tsarin da aka gina a kai, to mutumin da ya fahimci wannan - kawai yana buƙatar duba shi na kwanaki biyu don ya ce: " A shirye nake in tallafa muku. Cikakkun Gaba ɗaya. Na fahimci yadda abubuwa suke muku aiki." Ya bambanta da hanyoyin da ba tare da Kubernetes ba - a nan an tura wasu ƙugiya a ciki, a nan wasu crutches. Mai yiwuwa a nan, Terraform nan. Wani ya rubuta duk wannan, kuma yana ɗaukar watanni shida kafin a gane shi. Nan. Don haka ko Kubernetes zai zama ma'auni na gaskiya, ban sani ba. A yau, yana kama da buri da tabbaci fiye da mafita da ke kewaye da shi.

Azat Khadiev: To, kwatancen Linux yana da ƙarfi sosai. Yana aiki akan na'ura ɗaya - shi ke nan. Kuma Kubernetes yana aiki akan injuna da yawa. Bambance-bambancen miliyan da dalilai nan da nan suka taso. Ee, yana da ƙarfin hali. Kawai idan kun yi la'akari da cewa akwai masu fafatawa a wannan yanayin. Misali, Serverless. Shin Kubernetes yana cikin haɗari tare da irin waɗannan masu fafatawa?

Pavel Selivanov: Daga Serverless ... (aka bushe da dariya) Serverless - har yanzu mun fahimci cewa akwai sabobin bayan duk. Kwanan nan na ji rahoto kan wannan batu. A can mutumin ya ce har yanzu akwai sabobin - kuma wannan gajimare ne. Amma dole ne a koyaushe mu fahimci cewa girgijen yana da sabobin. Akwai sabar kayan masarufi na gaske, rak, kuma an shigar da su wani wuri. Wannan shine gajimare. A saman wannan akwai Serverless, inda akwai "no" sabobin. Don haka tambayar ita ce: Shin Serverless zai ci nasara akan Kubernetes? Da alama a gare ni cewa Serverless zai matsa zuwa Kubernetes. Ga masu samarwa waɗanda ke ba da Serverless, Kubernetes dandamali ne mai dacewa don samar da wannan. Ee, watakila a wani lokaci za mu daina magana game da Kubernetes bisa manufa, kamar yadda game da ci gaban al'ada na aikace-aikacen kasuwanci. Amma wani wuri a cikin zurfin, masu samarwa da injiniyoyi za su sami Kubernetes, inda za a aiwatar da duk wannan.

Azat Khadiev: Maudu'i daban-daban. Akwai irin wannan abu kamar cikakken injiniya. Me kuke tunani game da su? Shin suna ma wanzu?

Pavel Selivanov: Um ... Injiniya Fullstack ... To, yana da alama a gare ni cewa yana da daraja a bambanta tsakanin waɗannan abubuwan da ... Ka sani, akwai irin wannan abu kamar mutane masu siffar T. Shin ana buƙatar irin waɗannan mutane a masana'antar yau? Ee, tabbas muna bukata. Muna buƙatar mutanen da suke da hangen nesa mai faɗi, amma kuma a lokaci guda su ƙwararru ne a wasu kunkuntar filin. Kuma a nan Injiniya Fullstack iri ɗaya ne - mutumin da ke yin komai. Farawa daga ci gaban gaba-gaba, gwaji, ƙarshen baya, sabobin da komai. Ban yi imani cewa a cikin babban kamfani mutum ɗaya zai iya yin wannan ba tare da samun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ma'auni a kowane sigogi ba. Amma a lokaci guda, kawai samun ƙwararrun ƙwarewa, kamar abin da ke faruwa a kusa da wannan, ban san komai ba - wannan kuma baya aiki a duniyar zamani. Wato a nan zan ce... Zan watsar da kalmar Fullstack. Muna bukatar injiniyoyi. Muna buƙatar DevOps. Ina jin za mu sake duba wannan lokacin nan ba da jimawa ba. Kuma ba za a buƙaci su ba.

Azat Khadiev: Za ku iya bayyana?

Pavel Selivanov: Da alama a gare ni cewa mu a cikin masana'antar za mu yanke shawarar cewa waɗannan ayyukan Dev da Ops za su ɓace nan da nan. Idan muna buƙatar kwararru kuma muna farauta ... Muna buƙatar irin wannan mai haɓakawa, muna buƙatar irin waɗannan masu gudanarwa, muna buƙatar injiniyoyin DevOps - yanzu muna da su, yanzu kuma za mu sami injiniyoyin samarwa, injiniyoyi na SRE. Kodayake a gaskiya, abin da muke bukata shine injiniyoyi waɗanda muke son ɗauka. Fage gabaɗaya kuma babba ba shi da mahimmanci. Domin ... Misali, SRE ya ce matsalolin ababen more rayuwa koyaushe matsalolin software ne. Don haka ... Bari mu dauki masu haɓakawa - daga ma'anar cewa mai haɓaka injiniya ne - sanya su a cikin sashin kulawa kuma za su magance waɗannan matsalolin kamar yadda suke magance matsalolin kasuwanci tare da lambar code, tare da taimakon. aikin injiniya kamar haka.

Azat Khadiev: Kuma daga wannan ra'ayi ... Yaya za a yi hira da irin waɗannan injiniyoyi?

Pavel Selivanov: Oh, mai kyau tambaya. Wataƙila ya riga ya wuce abin da na fahimta a rayuwar nan. Amma zan ba da misali kawai. Ba ruwanta da hirar. Wannan game da tsarin ilimi ne a Rasha. A cikin IT, mun san cewa tsarin ilimin mu a Rasha ya tsufa sosai ga duniyar IT, ba abin da ya kamata ya kasance ba. Ina magana a kan matsakaici game da sararin Rasha - da abin da ke faruwa a can. Mutane suna karatun digiri waɗanda ba su da shirin shiga ci gaban yanar gizo ko kamfanin fasaha washegari bayan kammala karatun. Kuma yana da irin mummuna. Muna koya musu wasu abubuwan ban mamaki, kodayake yakamata mu koya musu yadda ake haɓakawa don Android, iOS, yadda ake amfani da Git da duk waɗannan abubuwan. A gaskiya ma, kamar ba haka ba ne. Kwalejin lokaci ne da iyayenku suka fi biyan ku. Don dukan rayuwar ku. Kuma za ku iya ba da shekaru biyar na rayuwar ku don yin nazari mai zurfi. Kuma kuyi nazarin duk wannan nau'in T. Lokacin da zaku iya yin nazari a cibiyar menene tsarin sarrafa sigar, menene tsarin haɓakawa, yadda ake gwada duka, wadanne nau'ikan bayanan bayanai da masu daidaitawa akwai. Kuma idan kun je aiki, za ku fara zurfafa zurfafa cikin wani yanki na musamman. Kuma haka muke samun injiniyoyi. Kuma tsarin iliminmu a Rasha ya fi kusa da wannan gaskiyar fiye da yadda muke tunani. An ba mu horon ilimin lissafi mai kyau, an ba mu horo mai kyau algorithmic, an ba mu fahimtar harsunan shirye-shirye. Kuma game da hirar, yana gani a gare ni wani abu kusa da wannan. Muna bukatar yin hira da injiniyoyi. Muna buƙatar saman T don siffar T. Domin zai sami layin a tsaye na harafin T.

Azat Khadiev: Ee, mai ban sha'awa. Shekaru biyar bayan karatun jami'a, na ga kamar karatuna baƙon abu ne kuma bai isa ba. Sa'an nan kuma, yayin da aikin ya ci gaba, lokacin da ayyuka suka yi zurfi, ayyukan sun yi girma, na gane cewa a'a, an koya mini abubuwa masu mahimmanci. Pavel, na gode. Yana da ban sha'awa sosai don sauraron amsoshin ku. Mu saurari rahoton ku.

Pavel Selivanov: Na gode.

source: www.habr.com

Add a comment