Mikrotik Gudanarwa ta hanyar SMS ta amfani da sabar WEB

Ina kwana kowa!

A wannan karon na yanke shawarar bayyana yanayin da ba a bayyana shi ba musamman akan Intanet, kodayake akwai wasu alamu game da shi, amma galibin shi shine kawai dogon hanya na tono lambar da wiki na Mikrotik kanta.

Aiki na ainihi: don aiwatar da sarrafa na'urori da yawa ta amfani da SMS, ta amfani da misalin kunna da kashe tashar jiragen ruwa.

Akwai:

  1. Na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na biyu CRS317-1G-16S+
  2. Mikrotik NETMETAL 5 wurin shiga
  3. LTE modem R11e-LTE

Bari mu fara da gaskiyar cewa kyakkyawan wurin samun damar Netmetal 5 yana kan jirgin mai haɗin katin SIM mai siyar da tashar jiragen ruwa don shigar da modem na LTE. Saboda haka, don wannan batu, da gaske an sayi mafi kyawun modem daga abin da ke akwai kuma yana goyan bayan tsarin aiki na batu da kansa, wato R11e-LTE. An tarwatsa wurin shiga, an shigar da komai a wurinsa (ko da yake kuna buƙatar sanin cewa katin SIM ɗin yana ƙarƙashin modem kuma ba zai yiwu a samu ba tare da cire babban allo ba), don haka duba katin SIM ɗin don aiki, in ba haka ba, dole ne ka tarwatsa wurin shiga sau da yawa.

Bayan haka, mun tono ramuka biyu a cikin akwati, sanya 2 pigtails kuma mun kulla iyakar zuwa modem. Abin takaici, babu hotunan tsarin da ya tsira. A gefe guda, an haɗa eriya ta duniya tare da tushe mai maganadisu zuwa aladun.

Babban matakan saitin an siffanta su da kyau akan Intanet, sai dai ƙananan gibin hulɗa. Misali, modem din yana daina karbar sakonnin SMS lokacin da 5 daga cikinsu suka zo kuma suna rataye a cikin Akwatin saƙon saƙo, share saƙonni da sake kunna modem ɗin ba koyaushe suke warware matsalar ba. Amma a cikin sigar 6.44.1 liyafar tana aiki mafi kwanciyar hankali. Akwatin saƙon saƙo yana nuna sms 4 na ƙarshe, sauran ana share su ta atomatik kuma baya tsoma baki cikin rayuwa.

Babban makasudin gwajin shine kashewa da kunna musaya akan hanyoyin sadarwa guda biyu akan hanyar sadarwa ta zahiri guda. Babban wahala shine Mikrotik baya goyan bayan gudanarwa ta SNMP, amma yana ba da damar ƙimar karatun kawai. Saboda haka, dole in tono a wata hanya, wato Mikrotik API.

Babu cikakkun bayanai game da yadda za a sarrafa shi, don haka dole ne in yi gwaji kuma an yi wannan umarni don yunƙurin nan gaba.

Don sarrafa na'urori da yawa, kuna buƙatar sabar WEB mai sauƙi kuma mai aiki akan hanyar sadarwar gida; zai buƙaci sarrafa ta ta amfani da umarnin Mikrotik.

1. A kan Netmetal 5 kuna buƙatar yin rubutun biyu don kunnawa da kashe su, bi da bi.

system script
add dont-require-permissions=no name=disableiface owner=admin policy=
    ftp,reboot,read,write,policy,test,password,sniff,sensitive,romon source=
    "/tool fetch http://WEB_SERVER_IP/di.php "
add dont-require-permissions=no name=enableiface owner=admin policy=
    ftp,reboot,read,write,policy,test,password,sniff,sensitive,romon source=
    "/tool fetch http://WEB_SERVER_IP/en.php "

2. Ƙirƙirar rubutun 2 akan sabar yanar gizo (ba shakka, dole ne a shigar da php akan tsarin a wannan yanayin):

<?php
# file en.php enable interfaces    
require('/usr/lib/zabbix/alertscripts/routeros_api.class.php');

    $API = new RouterosAPI();
    $API->debug=true;

if ($API->connect('IP управляемого Mikrotik', 'логин администратора', 'пароль администратора')) {
    $API->comm("/interface/ethernet/enable", array(
    "numbers"=>"sfp-sfpplus16",));
}
   $API->disconnect();
?>

<?php
#file di.php disable interfaces
    require('/usr/lib/zabbix/alertscripts/routeros_api.class.php');

    $API = new RouterosAPI();
    $API->debug=true;

if ($API->connect('IP управляемого Mikrotik', 'логин администратор', 'пароль администратора')) {
    $API->comm("/interface/ethernet/disable", array(
    "numbers"=>"sfp-sfpplus16",));
}
   $API->disconnect();
?>

3. Zazzage routeros_api.class.php daga dandalin Mikrotik kuma sanya shi a cikin kundin adireshi mai sauƙi akan sabar.

Madadin sfp-sfpplus16 kuna buƙatar saka sunan mahaɗan don kashewa/kunna.

Yanzu, lokacin aika sako zuwa lamba a cikin tsari

:cmd СЕКРЕТНЫЙКОД script enableiface
или
:cmd СЕКРЕТНЫЙКОД script disableiface 

NETMETAL zai kaddamar da rubutun da ya dace, wanda kuma zai aiwatar da umarni akan uwar garken WEB.

Gudun ayyuka lokacin karɓar SMS ɗan daƙiƙa ne. Yana aiki a tsaye.

Bugu da kari, akwai aiki don aika SMS zuwa wayoyi ta tsarin sa ido na Zabbix da bude hanyar sadarwar Intanet idan na'urar gani ta kasa. Watakila wannan ya wuce iyakar wannan labarin, amma nan da nan zan ce lokacin aika SMS, tsayin su ya dace daidai da girman saƙo guda ɗaya, saboda ... Mikrotik ba ya raba su zuwa sassa, kuma lokacin da dogon saƙo ya zo, kawai ba ya aika shi, ƙari, kuna buƙatar tace haruffan da aka watsa a cikin saƙonnin, in ba haka ba ba za a aika SMS ba.

source: www.habr.com

Add a comment