Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa

TL, DR: bayan 'yan kwanaki na gwaji da Haiku Na yanke shawarar sanya shi akan SSD daban. Amma komai ya juya bai zama mai sauƙi ba.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Muna aiki tuƙuru don duba zazzagewar Haiku.

Kwanaki uku da suka gabata Na koyi game da Haiku, babban tsarin aiki mai kyau na PC. Yau rana ta huɗu kuma ina so in ƙara "aiki na gaske" tare da wannan tsarin, kuma ɓangaren da ya zo tare da hoton Anyboot ya yi ƙanƙara don haka. Sa'an nan na ɗauki sabon 120GB SSD, shirya don aikin mai sauƙi na mai sakawa ... Kuma bummer yana jiran ni!

Shigarwa da zazzagewa yawanci ana ba da kulawa sosai da ƙauna kamar yadda suke da mahimmanci na farko kuma mafi mahimmanci. Ana fatan cewa tarihin gwaninta na "sabon" zai kasance da amfani ga ƙungiyar ci gaban Haiku a ci gaba da ƙoƙarin da suke yi na gyara tsarin aiki wanda "yana aiki kawai." Na dauki dukkan kurakurai a kaina!
Da alama a gare ni cewa halin da ake ciki tare da booting ta hanyar USB zai zama mahimmanci, tun da ba kowane mai amfani ba yana shirye ya yi amfani da babbar hanyar SATA (ba na magana game da NVME ba ...) don gwaji tare da tsarin aiki wanda ba a sani ba. Ina tsammanin booting USB shine mafi yuwuwar yanayin ga yawancin masu amfani waɗanda suka yanke shawarar gwada Haiku akan kayan masarufi na gaske. Masu haɓakawa yakamata su kalli wannan da gaske.

Sharhin mai haɓakawa:

Mun fara tallafin EFI da sauri ta hanyar rubuta sigar beta da sauri wanda ke yin takalma akan injuna masu kunna EFI. Sakamakon da aka samu har yanzu yana da nisa daga matakin tallafi da ake so. Ban sani ba ko ya kamata mu rubuta aikin da ke gudana, ko kuma kawai mu mai da hankali kan cimma sakamakon da ake so, sannan mu rubuta komai.

Yana da ma'ana, kuma akwai bege cewa a ƙarshe komai zai yi kyau fiye da yadda yake a yanzu. A yanzu kawai zan iya duba abin da aka yi na yau. Mu fara...

Hoton Anyboot yayi kankanta sosai

Duk da cewa hoton Anyboot yana da ban mamaki da sauƙin rubutawa zuwa filasha na yau da kullun, ba shi da isasshen sarari akan ɓangaren Haiku don shigar da ƙarin software.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Rubuta hoton Anyboot zuwa faifan walƙiya bisa ƙa'ida mai sauƙi ne, amma sakamakon haka babu isasshen sarari don aiki na gaske.

Magani mai sauri: ƙara tsoho girman ɓangaren Haiku.

Don haka don amfani da Haiku a zahiri har yanzu kuna buƙatar shigar da shi ta amfani da aikace-aikacen Installer.

Mai sakawa baya yin duk abin da kuke buƙata a wuri ɗaya

Ka tuna mai girma Mac OS X mai sakawa?

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Mac OS X 10.2 Mai sakawa

Shi:

  • yana fara faifan diski (ya rubuta GPT, tebur ɓangaren GUID)
  • yana ƙirƙirar ɓangarori (EFI, firamare) ta amfani da "hankali na gama gari" (don mafi kyawun amfani da faifai)
  • yayi alama partition ɗin boot (yana kafa tutar bootable akansa)
  • kwafi fayiloli

A wasu kalmomi, yana yin "komai" ba tare da wani damuwa ga mai amfani ba.

A gefe guda kuma, akwai Installer for Haiku, wanda kawai yana kwafi fayiloli yana barin duk wani abu ga mai amfani, wanda ke da wahala, wanda ko da gogewa ba za ku fahimta nan da nan ba. Musamman idan kuna buƙatar tsarin da ke yin takalma akan tsarin BIOS da EFI.

Me zan yi?

Ba zan iya faɗi tabbas ba, amma a kowane hali, Ina tsammanin wannan:

  1. Buɗe DriveSetup
  2. Zaɓi na'urar da za a girka
  3. Disk->Fara-> Taswirar Bangaren GUID...-> Ci gaba-> Ajiye Canje-canje-> Ok
  4. Danna dama akan sarari mara komai akan na'urar inda za'a shigar da tsarin
  5. Ƙirƙiri...->Na shigar da 256 a matsayin girman-> Bayanan tsarin EFI (ba cikakke ba) -> Ajiye canje-canje
  6. Dama danna kan "Bayanan tsarin EFI" akan na'urar da za a shigar da tsarin
  7. Fara-> Fayil na FAT32 ... -> Ci gaba -> Shigar da sunan: "EFI", zurfin FAT: 32-> Tsarin-> Ajiye canje-canje
  8. Ina maimaita danna dama akan sarari mara komai akan na'urar da ake so
  9. Ƙirƙiri...->Shigar da sunan bangare: Haiku, nau'in bangare: Zama Tsarin Fayil-> Ƙirƙiri-> Ajiye canje-canje
  10. Dama danna kan EFI-> Haɗa
  11. Na ƙaddamar da Installer -> ruɗe ta hanyar technoslang -> Ci gaba -> Don faifai: Haiku (tabbatar da ɓangaren da na ƙirƙira a baya) -> Shigar
  12. A cikin mai sarrafa fayil, na kwafi adireshin EFI daga tsarin na yanzu zuwa ɓangaren EFI (Na yi imani wannan yana da mahimmanci don taya daga EFI)
  13. [kimanin. mai fassara: cire wannan batu daga fassarar; a takaice, marubucin bai kware da ƙirƙirar tsarin matasan don taya duka EFI da BIOS ba]
  14. Na kashe shi
  15. Na haɗa sabon faifan faifan da aka ƙirƙira zuwa tashar jiragen ruwa wanda tabbas tsarin zai fara [baƙon abu, ban yi wannan ba. - kimanin. mai fassara]
  16. kunna shi

Yana da alama a gare ni cewa a bayyane yake: muna buƙatar kayan aiki wanda zai yi duk abin da aka taɓa maɓalli, tare da tabbatar da lokaci (!) tabbacin cewa na'urar za a iya sharewa.

Maganin "Sauri": yi Mai sakawa ta atomatik wanda ke yin komai.

To, ko da ba "sauri" ba ne, yana da kyau. Waɗannan su ne abubuwan farko na sabon tsarin. Idan ba za ku iya shigar da shi ba (kuma wannan ya faru da ni sau da yawa), da yawa za su yi shuru kawai su bar har abada.

Bayanin fasaha game da DriveSetup bisa ga PulkoMandy

BootManager yana rubuta cikakken menu na taya, gami da ikon kunna tsarin da yawa daga faifai, don wannan kawai yana buƙatar kusan 2kb a farkon faifai. Wannan yana aiki don tsofaffin tsarin rarraba faifai, amma ba don GPT ba, wanda ke amfani da sassa iri ɗaya don teburin ɓangaren. A gefe guda, writembr yana rubuta mafi sauƙaƙan lambar zuwa faifai, wanda kawai zai sami ɓangaren aiki kuma ya ci gaba da yin booting daga gare ta. Wannan lambar kawai tana buƙatar bytes 400 na farko akan faifai, don haka baya tsoma baki tare da GPT. Yana da iyakataccen tallafi don faifan GPT (amma ga lokuta masu sauƙi komai zai yi kyau).

Gyara sauri: Sanya saitin BootManager GUI ya sanya duk abin da aka shigar ta amfani da rubutambr zuwa faifai idan an gano rabuwar GPT. Babu buƙatar sanya lambar 2kb akan faifan GPT. Babu buƙatar saita tutar bootable akan ɓangaren EFI, kawai akan ɓangaren Haiku.

Gwada farko: firgita kwaya

Kayan aiki

  • Acer TravelMate B117 N16Q9 (ana siyar dashi tare da EndlessOS)
  • lspci
  • lsusb
  • An ƙaddamar da tsarin da ake da shi daga 100GB Kingston DataTraveler 16 flash drive wanda aka yi daga hoton Anyboot ta amfani da Etcher akan Linux, an saka shi cikin tashar USB2.0 (saboda bai yi taho daga tashar USB3 ba)
  • SSD Kingston A400 girman 120GB, kawai daga masana'anta, an haɗa shi da adaftar sata-usb3 ASMedia ASM2115, wanda aka haɗa zuwa tashar USB3 a cikin TravelMate B117.

Результаты

Mai sakawa yana fara kwafin fayiloli, sannan kuskuren I/O ya bayyana, tare da firgita kernel

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
kernel tsoro

Gwaji na biyu: faifan diski ba zai yi taho ba

Kayan aiki

Komai iri ɗaya ne kamar da, amma an haɗa SSD zuwa adaftar, wanda aka haɗa da Hub ɗin USB2.0, an saka shi cikin tashar USB3 a cikin TravelMate. Na tabbatar ta amfani da filasha na shigarwa na Windows cewa wannan na'ura tana yin takalma daga USB3.

Результаты

Tsarin Unbootable. Tsarin faifan kamar ya ɓace saboda BootManager.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
BootManager. Shin "Rubuta menu na taya" yana lalata shimfidar faifai?!

Gwaji na uku: wow, yana lodawa! Amma ba ta hanyar tashar USB3 akan wannan injin ba

Kayan aiki

Komai iri ɗaya ne da na ƙoƙari na biyu, amma wannan lokacin ba na amfani da BootManager kwata-kwata.
Alamar ba tare da gudanar da BootManager yayi kama da wannan lokacin da aka bincika daga Linux ba.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Bangare na "efi" tare da tsarin fayil na FAT32 ana yiwa alama alama azaman bootable ba tare da gudanar da BootManager ba. Shin zai yi aiki akan injin da ba na EFI ba?

Результаты

  • Yanayin EFI, tashar USB2: zazzage kai tsaye zuwa Haiku
  • Yanayin EFI, tashar USB2, an haɗa zuwa tashar USB3: Saƙo "ba a sami hanyar taya ba, duba duk ɓangarori...", sannan kuma allon taya tare da "Zaɓi ƙarar taya (Yanzu: haiku)". Maballin "Ci gaba da booting" launin toka ne kuma ba za a iya dannawa ba. Idan ka zaɓi "Zaɓi Ƙarar Boot" a cikin lissafin -> Haiku (Yanzu: Sabon jihar) -> Jiha ta ƙarshe -> Koma zuwa babban menu-> Ci gaba da booting - yana lodawa kai tsaye zuwa Haiku. Ina mamakin dalilin da yasa ba zai iya "kawai taya", amma yana buƙatar rawa tare da tambourine? Haka kuma, da taya bangare ne a fili ta atomatik samu a kan loading allon. Kuskuren software?
  • Yanayin EFI, tashar USB3: takalma kai tsaye zuwa Haiku. Kai, yaya na yi murna... Premature, kamar yadda ya juya. Ana nuna allon shuɗi, amma babu abin da ya faru na ɗan lokaci. Siginan yatsa yana rataye a tsakiyar allon kuma baya motsawa. Adaftar sata-usb3 tana kyalli. Al'amarin ya ƙare da firgici na kwaya. Hoton Anyboot akan faifan USB3 ba a ma gane shi azaman bootable akan kayan aikin yanzu ba. Ba, kwaro ne! Game da wannan na fara karo.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Kernel yana jin tsoro lokacin yin taya daga tashar USB3.

Abin mamaki shine har yanzu kuna iya rubuta umarni, amma dole ne kuyi amfani da shimfidar Ingilishi. Don haka ina yi kamar yadda aka shawarce su:

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
taken hoto: fitarwa syslog | tail 15 - yayin da kwaya ta firgita

Kiran umarni reboot, rashin alheri, ba ya aiki.

Ƙoƙari na huɗu: Mota ta biyu

Na canja wurin diski iri ɗaya (aiki daidai) zuwa wata na'ura, inda na duba tana aiki da tashoshin jiragen ruwa daban-daban.

Kayan aiki

Komai iri ɗaya ne da na ƙoƙari na uku, amma akan Acer Revo One RL 85.

Результаты

  • Yanayin EFI, tashar USB2: Saƙo "ba a sami hanyar taya ba, duba duk ɓangarori...", sannan kuma allon taya tare da "Zaɓi ƙarar taya (Yanzu: haiku)". Maballin "Ci gaba da booting" launin toka ne kuma ba za a iya dannawa ba. Idan ka zaɓi "Zaɓi Ƙarar Boot" a cikin lissafin -> Haiku (Yanzu: Sabon jihar) -> Jiha ta ƙarshe -> Koma zuwa babban menu-> Ci gaba da booting - yana lodawa kai tsaye zuwa Haiku. Rufewa ya rataya akan sakon "Rufewa...".
  • Yanayin EFI, tashar USB2, haɗe zuwa tashar USB3: ana buƙatar bayani
  • Yanayin EFI, tashar USB3: Saƙo "ba a sami hanyar taya ba, duba duk ɓangarori...", sannan kuma allon taya tare da "Zaɓi ƙarar taya (Yanzu: haiku)". Maballin "Ci gaba da booting" launin toka ne kuma ba za a iya dannawa ba. Idan ka zaɓi "Zaɓi Ƙarar Boot" a cikin lissafin -> Haiku (Yanzu: Sabon jihar) -> Jiha ta ƙarshe -> Koma zuwa babban menu-> Ci gaba da booting - yana lodawa kai tsaye zuwa Haiku.
    Lura cewa, ba kamar tsarin farko ba, akwai taya na yau da kullun zuwa tebur ba tare da fargabar kwaya ba. Kashewa yana rataye akan saƙon "Rufewa yana ci gaba."
  • Yanayin EFI, tashar tashar sata: Takalma kai tsaye zuwa Haiku. Rufewa ya rataya akan sakon "Rufewa...".
  • Yanayin CSM BIOS, tashar USB2: bayanin da ake buƙata
  • Yanayin CSM BIOS, tashar USB2 da aka haɗa zuwa tashar USB3: ana buƙatar bayani
  • Yanayin CSM BIOS, tashar USB3: bayanin da ake buƙata
  • Yanayin CSM BIOS, tashar tashar sata: Baƙar allo tare da kalmomin "Sake yi kuma Zaɓi Na'urar Boot mai dacewa ko Saka Media Boot a cikin na'urar da aka zaɓa kuma danna maɓalli." Shin ya fito daga CSM BIOS? [Ee, tsarina yana ba da saƙo ɗaya daidai idan bai sami bootloader ba. - kimanin. mai fassara]

Ƙoƙari na biyar: Mota ta uku

Na mayar da wannan faifan zuwa na'ura ta uku kuma na duba ta a tashoshin jiragen ruwa daban-daban.

Kayan aiki

Haka yake a cikin ƙoƙari na uku, amma akan Dell Optiplex 780. Idan ban yi kuskure ba, wannan injin yana da farkon EFI, wanda a fili yake aiki a cikin yanayin CSM BIOS.

Результаты

  • USB2 tashar jiragen ruwa: Haiku zazzagewa
  • USB3 tashar jiragen ruwa (ta PCIe katin, Renesas Technology Corp. uPD720202 USB 3.0 Mai watsa shiri Mai kula da): bayanin da ake bukata
  • tashar tashar sata: ana buƙatar bayani

Ƙoƙari na shida, na'ura ta huɗu, MacBook Pro

Kayan aiki

Komai iri ɗaya ne da na ƙoƙari na uku, amma tare da MacBookPro 7.1

Результаты

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Yadda Mac ke ganin filasha tare da Haiku.

  • Yanayin CSM (Windows): baƙar allo tare da kalmomin "Babu abin tuƙi - saka faifan taya kuma danna kowane maɓalli." Shin ya fito ne daga Apple CSM?
  • Yanayin UEFI ("EFI Boot"): Yana tsayawa a allon zaɓin na'urar taya.

Ƙoƙari na bakwai, Lenovo netbook tare da 32-bit Atom processor

Kayan aiki

  • Kingston DataTraveler 100 16GB flash drive da aka yi akan Linux ta amfani da Etcher ta amfani da hoton Anyboot 32-bit daga nan.

  • Lenovo ideapad s10 netbook dangane da Atom processor ba tare da rumbun kwamfutarka ba.

  • lspci na wannan motar, yin fim akan Linux.

  • lsusb

    00:1d.7 USB controller: Intel Corporation NM10/ICH7 Family USB2 EHCI Controller (rev 02) (prog-if 20 [EHCI])
    Subsystem: Lenovo NM10/ICH7 Family USB2 EHCI Controller
    Control: I/O- Mem+ BusMaster+ SpecCycle- MemWINV- VGASnoop- ParErr- Stepping- SERR- FastB2B- DisINTx-
    Status: Cap+ 66MHz- UDF- FastB2B+ ParErr- DEVSEL=medium >TAbort- <TAbort- <MAbort- >SERR- <PERR- INTx-
    Latency: 0
    Interrupt: pin A routed to IRQ 23
    Region 0: Memory at f0844000 (32-bit, non-prefetchable) [size=1K]
    Capabilities: [50] Power Management version 2
        Flags: PMEClk- DSI- D1- D2- AuxCurrent=375mA PME(D0+,D1-,D2-,D3hot+,D3cold+)
        Status: D0 NoSoftRst- PME-Enable- DSel=0 DScale=0 PME-
    Capabilities: [58] Debug port: BAR=1 offset=00a0
    Kernel driver in use: ehci-pci

Результаты

Ana ci gaba da lodawa, sannan firgicin kernel ya faru, umarni syslog|tail 15 dindindin kDiskDeviceManager::InitialDeviceScan() failed: No such file or directory bayan kurakuran ATA da yawa. Lura: Na gwada yin taya daga USB, ba sata ba.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Kernel firgita a kan kwamfutar tafi-da-gidanka na Lenovo ideapad s10 lokacin da ake yin booting daga filasha.

Don jin daɗi kawai, na shigar da faifai a cikin tashar sata, amma ban lura da bambanci da filasha ba. Kodayake na sami saƙonni daban-daban lokacin amfani da umarnin syslog|tail 15 (ya ce ya samu /dev/disk/ata/0/master/1).

Mr. waddlesplash ya tambaye ni in gudanar da umurnin `syslog | grep usb ga wannan lamarin, don haka ga sakamakon. Har yanzu ina farin ciki cewa yana yiwuwa a gudanar da umarni irin wannan akan allon tare da firgita kernel.

Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa
Rana ta huɗu tare da Haiku: matsaloli tare da shigarwa da saukewa

A cewar Mr. waddlesplash wannan kuskuren EHCI daidai yake da a ciki wannan aikace-aikacen

Ƙoƙari na takwas: MSI netbook tare da 32-bit Atom processor

Kayan aiki

Kamar da

  • Medion Akoya E1210 netbook (mai lakabin MSI Wind U100) tare da shigar diski (wanda bana amfani da Haiku).
  • lspci wannan inji
  • lss na wannan injin
    00:1d.7 USB controller: Intel Corporation NM10/ICH7 Family USB2 EHCI Controller (rev 02) (prog-if 20 [EHCI])
    Subsystem: Micro-Star International Co., Ltd. [MSI] NM10/ICH7 Family USB2 EHCI Controller
    Control: I/O- Mem+ BusMaster+ SpecCycle- MemWINV- VGASnoop- ParErr- Stepping- SERR- FastB2B- DisINTx-
    Status: Cap+ 66MHz- UDF- FastB2B+ ParErr- DEVSEL=medium >TAbort- <TAbort- <MAbort- >SERR- <PERR- INTx-
    Latency: 0
    Interrupt: pin A routed to IRQ 23
    Region 0: Memory at dff40400 (32-bit, non-prefetchable) [size=1K]
    Capabilities: [50] Power Management version 2
        Flags: PMEClk- DSI- D1- D2- AuxCurrent=375mA PME(D0+,D1-,D2-,D3hot+,D3cold+)
        Status: D0 NoSoftRst- PME-Enable- DSel=0 DScale=0 PME-
    Capabilities: [58] Debug port: BAR=1 offset=00a0
    Kernel driver in use: ehci-pci

Результаты

An ɗora zuwa Installer Haiku. TouchPad yana aiki! (misali, gungurawa). An gane katin bidiyo azaman Intel GMA (i945GME).

Ƙoƙari na tara: faifan filasha tare da hoto 32-bit akan MacBook Pro

Kayan aiki

  • Kamar yadda a baya.
  • MacBook 7.1

Результаты

Baƙar fata tare da kalmomin "Babu abin tuƙi - saka faifan taya kuma danna kowane maɓalli."

Note: Apple Keyboard

A cikin ƙananan kusurwar hagu na kowane madannai a kan layin ƙasa akwai maɓallai masu zuwa:
wadanda ba Apple: Ctrl-Fn-Windows-Alt-Spacebar
Apple: Fn-Ctrl- (Zaɓi ko Alt) - Umurnin-Spacebar

Zai yi kyau idan duk maɓallan madannai da ke Haiku sun kasance iri ɗaya, ta yadda za a iya amfani da su iri ɗaya, ba tare da la'akari da ainihin abin da aka buga musu ba.
A kan madannai na Apple, maɓallin Alt baya nan da nan zuwa hagu na mashaya sararin samaniya (maɓallin Umurni yana nan a maimakon haka).
A wannan yanayin, zan ga cewa Haiku zai yi amfani da maɓallin Umurni ta atomatik maimakon maɓallin Alt. Don haka, lokacin amfani da maballin Apple, zan ji kamar keyboard ɗin ba Apple bane.
Babu shakka, akwai zaɓuɓɓuka daban-daban a cikin saitunan, amma ina son fitarwa ta atomatik da daidaitawa, saboda wannan shine USB, bayan duk.

Lura: rubutambr don farfadowa?

Na ji haka ta amfani da umarnin writembr Kuna iya yin tsarin (aiki tare da EFI) taya daga BIOS.

/> writembr /dev/disk/.../.../.../.../raw
About to overwrite the MBR boot code on /dev/disk/scsi/0/2/0/raw
This may disable any partition managers you have installed.
Are you sure you want to continue?
yes/[no]: yes
Rewriting MBR for /dev/disk/.../.../.../.../raw
MBR was written OK

Yana da kyau, amma sakamakon shine cewa tsarin har yanzu ya kasa yin taya kamar da. Wataƙila saboda booting ta hanyar BIOS kawai yana aiki tare da ɓangarorin da suka dace kuma ba GPT ba? [Ya kamata in gwada MBR mai kariya... - kimanin. mai fassara]

ƙarshe

Haiku yana da ban mamaki, amma ƙwarewar shigarwa yana buƙatar hanya mai mahimmanci. Bugu da ƙari, tsarin taya shine irin caca, tare da damar samun nasarar kusan 1/3, kuma ba kome ba idan kana da USB2 (netbook on Atom) ko USB3 (Acer TravelMate). Amma aƙalla ɗaya mai haɓakawa yana da kayan masarufi iri ɗaya. Ina fatan gwaninta na "noob" zai taimaka wa masu haɓakawa su fahimci abin da ake bukata "masu mutuwa", kuma su sanya sakamakon ya zama kyakkyawa kamar mai sakawa Mac OS X. Kar ku manta cewa wannan ba ma version 1.0 ba ne, don haka duk abin da yake da kyau sosai!

Gwada shi da kanku! Bayan haka, aikin Haiku yana ba da hotuna don yin booting daga DVD ko USB, wanda aka haifar ежедневно. Don shigarwa, kawai zazzage hoton kuma rubuta shi zuwa filasha ta amfani da shi Etcher

Kuna da wasu tambayoyi? Muna gayyatar ku zuwa harshen Rashanci tashar telegram.

Duban kuskure: Yadda ake harbi kanka a ƙafa a C da C++. Haiku OS tarin girke-girke

daga marubuci fassarar: wannan shine labarin na huɗu a cikin jerin abubuwan game da Haiku.

Jerin labarai: Na farko Na biyu Na uku

source: www.habr.com

Add a comment