Kulawa da IBM Storwize ajiya tare da Zabbix

A cikin wannan labarin, za mu yi magana kaɗan game da saka idanu IBM Storwize tsarin ajiya da sauran tsarin ajiya waɗanda ke goyan bayan ka'idojin CIM / WBEM. Bukatar irin wannan saka idanu an bar shi daga cikin maƙallan; za mu ɗauki wannan axiom. Za mu yi amfani da Zabbix azaman tsarin sa ido.

A cikin sabbin nau'ikan Zabbix, kamfanin ya fara ba da hankali sosai ga samfuran - samfuran sun fara bayyana don sabis na sa ido, DBMS, Sabar kayan masarufi (IMM / iBMC) ta hanyar IPMI. Kulawar ajiya har yanzu ba ta cikin akwatin, don haka don haɗa bayanai game da matsayi da aikin kayan aikin ajiya cikin Zabbix, kuna buƙatar amfani da samfuran al'ada. Na kawo hankalinku ɗaya daga cikin waɗannan samfuran.

Na farko, kadan ka'idar.

Don samun damar matsayi da ƙididdiga na IBM Storwize ajiya, zaku iya amfani da:

  1. CIM/WBEM ladabi;
  2. API mai gamsarwa (wanda IBM Storwize ke goyan bayan farawa da sigar software 8.1.3);
  3. SNMP Traps (iyakantaccen saitin tarko, babu ƙididdiga);
  4. Haɗin SSH yana biye da nesa dace da leisurely bash script.

Masu sha'awar za su iya ƙarin koyo game da hanyoyin kulawa daban-daban a cikin sassan da suka dace na takaddun mai siyarwa, da kuma a cikin takaddar. IBM Spectrum Virtualize scripting.

Za mu yi amfani da ka'idojin CIM / WBEM, waɗanda ke ba mu damar samun sigogin tsarin ajiya ba tare da manyan canje-canje a cikin software don tsarin ajiya daban-daban ba. Ka'idojin CIM/WBEM suna aiki bisa ga Ƙaddamar da Ƙaddamar da Gudanar da Adana (SMI-S). Ƙaddamarwar Gudanar da Adanawa - Ƙayyadaddun ƙayyadaddun ya dogara ne akan buɗaɗɗen ƙa'idodi CIM (samfurin Bayani na gama gari) и WBEM (Gudanar da Kasuwancin Yanar Gizo)ayyana Kwamitin Gudanar da Rarraba.

WBEM yana aiki a saman ka'idar HTTP. Ta hanyar WBEM, kuna iya aiki ba kawai tare da tsarin ajiya ba, har ma da HBAs, masu sauyawa, da ɗakunan karatu na tef.

A cewar SMI Architecture и Ƙayyade Kayan Aiki, Babban ɓangaren aiwatar da SMI shine uwar garken WBEM wanda ke aiwatar da buƙatun CIM-XML daga abokan cinikin WBEM (a cikin yanayinmu, daga rubutun sa ido):

Kulawa da IBM Storwize ajiya tare da Zabbix

CIM samfuri ne da ya dace da abu dangane da Haɗin Modeling Language (UML).
Abubuwan da aka sarrafa an bayyana su azaman azuzuwan CIM waɗanda ke da kaddarori da hanyoyin wakiltar bayanan sarrafawa da ayyuka.

A cewar www.snia.org/pywbem, don samun damar ajiya ta hanyar CIM / WBEM, za ku iya amfani da PyWBEM, ɗakin karatu na budewa da aka rubuta a cikin Python wanda ke ba masu haɓakawa da masu kula da tsarin aiki tare da aiwatar da ka'idar CIM don samun damar abubuwan CIM da yin ayyuka daban-daban tare da uwar garken WBEM da ke aiki bisa ga SMI. -S ko wasu ƙayyadaddun bayanai na CIM.

Don haɗawa da uwar garken WBEM, yi amfani da maginin aji Sadarwar WBEMC:

conn = pywbem.WBEMConnection(server_uri, (self.login, self.password),
            namespace, no_verification=True)

Wannan haɗin kai ne mai kama-da-wane, saboda CIM-XML/WBEM yana gudana akan HTTP, ainihin haɗin yana faruwa lokacin da ake kiran hanyoyin akan misalin ajin WBEMConnection. Daidai da IBM System Storage SAN Volume Controller da Storwize V7000 Mafi Kyawun Ayyuka da Ka'idojin Ayyuka (Misali C-8, shafi na 412), za mu yi amfani da "tushen/ibm" azaman sunan CIM don ajiyar IBM Storwize.

Lura cewa don tattara ƙididdiga akan ka'idar CIM-XML/WBEM, dole ne ka haɗa mai amfani cikin ƙungiyar tsaro da ta dace. In ba haka ba, lokacin aiwatar da tambayoyin WBEM, fitowar sifofin misali na aji za su zama fanko.

Don samun damar kididdigar ajiya, mai amfani wanda a ƙarƙashinsa ake kiran maginin Haɗin WBEMC(), Dole ne ya kasance yana da aƙalla RestrictedAdmin (akwai don lambar_level> 7.8.0) ko Mai gudanarwa (ba a ba da shawarar ba saboda dalilai na tsaro).

Muna haɗi zuwa tsarin ajiya ta hanyar SSH kuma duba lambobin rukuni:

> lsusergrp
id name            role            remote
0  SecurityAdmin   SecurityAdmin   no    
1  Administrator   Administrator   no    
2  CopyOperator    CopyOperator    no    
3  Service         Service         no    
4  Monitor         Monitor         no    
5  RestrictedAdmin RestrictedAdmin no    

Ƙara mai amfani zabbix zuwa rukunin da ake so:

> chuser -usergrp 5 zabbix

Bugu da ƙari, daidai da IBM System Storage SAN Volume Controller da Storwize V7000 Best Practices and Performance Guidelines (shafi na 415), dole ne ka ba da damar tarin ƙididdiga akan tsarin ajiya. Don haka, don tattara ƙididdiga kowane minti:

> startstats -interval 1 

Binciken:

> lssystem | grep statistics
statistics_status on
statistics_frequency 1

Don samun duk azuzuwan ajiya, dole ne ku yi amfani da hanyar EnumerateClassNames().

Alal misali:

classnames = conn.EnumerateClassNames(namespace='root/ibm', DeepInheritance=True)
for classname in classnames:
     print (classname)

Don samun dabi'u na sigogi na tsarin ajiya, hanyar Ƙididdiga () Ajin haɗin yanar gizo na WBEMC yana dawo da jerin misalai CIMINStance().

Alal misali:

instances = conn.EnumerateInstances(classname,
                   namespace=nd_parameters['name_space'])
for instance in instances:
     for prop_name, prop_value in instance.items():
          print('  %s: %r' % (prop_name, prop_value))

Ga wasu azuzuwan da ke ƙunshe da adadi mai yawa na misalai, kamar IBMTSSVC_StorageVolume, cikakken tambayar duk lokuta na iya zama a hankali. Yana iya samar da adadi mai yawa na bayanai waɗanda dole ne a shirya su ta tsarin ajiya, ana watsa su akan hanyar sadarwa kuma ana sarrafa su ta hanyar rubutun. Don irin wannan yanayin, akwai hanya ExecQuery(), wanda ke ba ku damar samun kawai kaddarorin misalin misalin da ke da sha'awar mu. Wannan hanyar ta ƙunshi amfani da yaren tambaya kamar SQL, ko dai CIM Query Language (DMTF:CQL) ko WBEM Query Language (WQL), don tambayar abubuwan ajiya na CIM:

request = 'SELECT Name FROM IBMTSSVC_StorageVolumeStatistics'
objects_perfs_cim = wbem_connection.ExecQuery('DMTF:CQL', request)

Don ƙayyade ko wane nau'i ne muke buƙatar samun ma'auni na abubuwan ajiya, muna karanta takardun, alal misali Yadda tsarin ra'ayoyin ke taswira zuwa ra'ayoyin CIM.

Don haka, don samun sigogi (ba ƙididdiga masu aiki ba) na diski na zahiri (Disk Drives), za mu nemi Class IBMTSSVC_DiskDrive, don samun sigogin juzu'i - Class IBMTSSVC_StorageVolume, don samun sigogin tsararru - Class IBMTSSVC_Array, don samun sigogin MDisks - Class IBMTSSVC_BackendVolume da sauransu.

Kuna iya karanta game da wasan kwaikwayon Zane-zane na aiki na Wakilin Samfuran Bayanan gama gari (musamman - Toshe bayanin martabar aikin uwar garken) da IBM System Storage SAN Volume Controller da Storwize V7000 Best Practices and Performance Guidelines (Misali C-11, shafi na 415).

Don samun kididdigar ma'ajiya don juzu'i, kuna buƙatar saka IBMTSSVC_StorageVolumeStatistics azaman ƙimar ma'auni na ClassName. Ana iya samun kaddarorin IBMTSSVC_StorageVolumeStatistics ajin da ake buƙata don tattara ƙididdiga a cikin Ƙididdigar Node.

Hakanan, don nazarin aiki, zaku iya amfani da azuzuwan IBMTSSVC_BackendVolumeStatistics, IBMTSSVC_DiskDriveStatistics, IBMTSSVC_NodeStatistics.

Don rubuta bayanai zuwa tsarin kulawa, za mu yi amfani da tsarin tarkon zabbix, wanda aka aiwatar a cikin Python a cikin module py-zabix. Za a sanya tsarin azuzuwan ajiya da kaddarorinsu a cikin ƙamus a tsarin JSON.

Muna loda samfurin zuwa uwar garken Zabbix, tabbatar da cewa uwar garken sa ido yana da damar yin ajiya ta hanyar ka'idar WEB (TCP / 5989), sanya fayilolin sanyi, ganowa da rubutun sa ido akan sabar sa ido. Na gaba, ƙara rubutun zuwa mai tsarawa. A sakamakon haka: mun gano abubuwan ajiya (tsari, faifai na zahiri da kama-da-wane, shinge, da ƙari mai yawa), ƙaddamar da su zuwa binciken Zabbix, karanta matsayin sigogin su, karanta ƙididdigar ayyukan (ƙididdigar ayyuka), canja wurin duk wannan zuwa daidai. Abubuwan Zabbix na samfurin mu.

Samfurin Zabbix, rubutun python, tsarin azuzuwan ajiya da kaddarorinsu, da kuma misalan fayilolin sanyi, na iya zama. samu nan.

source: www.habr.com

Add a comment