Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

Ni mai kula da tsarin FirstVDS ne, kuma wannan shine rubutun lacca na farko daga ɗan gajeren darasi na kan taimaka wa novice abokan aiki. Kwararru waɗanda kwanan nan suka fara shiga tsarin gudanarwa suna fuskantar matsaloli iri ɗaya. Don ba da mafita, na ɗauki nauyin rubuta wannan jerin laccoci. Wasu abubuwa a ciki sun keɓance don ba da tallafin fasaha, amma gabaɗaya, suna iya zama da amfani, idan ba ga kowa ba, to ga mutane da yawa. Don haka na daidaita rubutun lacca don rabawa anan.

Ba komai ake kiran matsayinka ba - abin da ke da muhimmanci shi ne cewa a gaskiya kana da hannu cikin gudanarwa. Saboda haka, bari mu fara da abin da ya kamata mai gudanar da tsarin ya yi. Babban aikinsa shi ne tsara abubuwa, kiyaye tsari da kuma shirya don haɓaka gaba cikin tsari. Ba tare da mai kula da tsarin ba, uwar garken ya zama rikici. Ba a rubuta rajistan ayyukan ba, ko an rubuta abubuwan da ba daidai ba a cikin su, ba a rarraba albarkatu da kyau ba, faifan yana cike da kowane irin datti kuma tsarin ya fara mutuwa sannu a hankali saboda hargitsi. Cikin nutsuwa! Masu gudanar da tsarin a cikin mutumin ku sun fara magance matsalolin da kawar da rikici!

Pillars na Tsarin Gudanarwa

Duk da haka, kafin ka fara magance matsalolin, yana da daraja sanin manyan ginshiƙan gudanarwa guda huɗu:

  1. Takaddun bayanai
  2. Yin samfuri
  3. Ingantawa
  4. Kayan aiki da kai

Wannan shine tushen asali. Idan ba ku gina tsarin aikinku akan waɗannan ƙa'idodin ba, zai zama mara amfani, mara amfani kuma gabaɗaya yana da ɗan kamanni da gudanarwa na gaske. Bari mu kalli kowanne dabam.

Rubutun

Rubutun baya nufin karanta takardun (ko da yake ba za ku iya yi ba tare da shi ba), amma kuma kiyaye shi.

Yadda ake adana takardu:

  • Shin kun ci karo da wata sabuwar matsala da ba ku taɓa gani ba? Rubuta manyan alamun bayyanar cututtuka, hanyoyin ganewar asali da ka'idodin kawarwa.
  • Shin kun fito da sabuwar hanya mai kyau ga matsala gama gari? Rubuta shi don kada ku sake ƙirƙira shi wata ɗaya daga yanzu.
  • Shin sun taimaka muku gano tambayar da ba ku gane ba? Rubuta mahimman bayanai da ra'ayoyi, zana zane da kanka.

Babban ra'ayi: bai kamata ku amince da ƙwaƙwalwar ajiyar ku gaba ɗaya ba yayin da kuke haɓakawa da amfani da sabbin abubuwa.

A cikin wane tsari za ku yi wannan ya rage naku: yana iya zama tsarin tare da bayanin kula, bulogi na sirri, fayil ɗin rubutu, faifan rubutu na zahiri. Babban abu shine cewa bayananku sun cika waɗannan buƙatun:

  1. Kar ku yi tsayi da yawa. Hana manyan ra'ayoyi, hanyoyin da kayan aiki. Idan fahimtar matsala yana buƙatar nutsewa cikin ƙananan injiniyoyi na rarraba ƙwaƙwalwar ajiya a cikin Linux, kar a sake rubuta labarin da kuka koya daga gare ta - samar da hanyar haɗi zuwa gare ta.
  2. Ya kamata shigarwar ta bayyana a gare ku. Idan layi race cond.lockup ba ya ƙyale ku ku fahimci abin da kuka kwatanta da wannan layin - bayyana. Kyakkyawan takaddun ba ya ɗaukar rabin sa'a don fahimta.
  3. Bincike abu ne mai kyau sosai. Idan ka rubuta rubutun blog, ƙara tags; idan a cikin littafin rubutu na zahiri, tsaya ƙaramin post-sa tare da kwatance. Akwai ƙaramin ma'ana a cikin takaddun idan kun ɓata lokaci mai yawa don neman amsa a ciki kamar yadda za ku kashe don warware tambayar daga karce.

Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

Wannan shi ne abin da takardun za su iya kama: daga bayanan farko a cikin faifan rubutu (hoton da ke sama), zuwa cikakken tushen ilimin masu amfani da yawa tare da alamomi, bincike da duk abubuwan da suka dace (a ƙasa).

Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

Ba wai kawai ba za ku nemi amsoshi iri ɗaya sau biyu ba, amma yin rubuce-rubucen zai zama babban taimako wajen koyan sabbin batutuwa (bayanin kula!), Zai inganta hankalin gizo-gizo (ikon gano matsala mai rikitarwa tare da kallo ɗaya). kuma zai ƙara ƙungiya zuwa ayyukanku. Idan takardun yana samuwa ga abokan aikinku, zai ba su damar gano menene da kuma yadda kuka tara wurin lokacin da ba ku nan.

Yin samfuri

Yin samfuri shine ƙirƙirar da amfani da samfuri. Don warware mafi yawan al'amurran da suka shafi al'ada, yana da daraja ƙirƙirar takamaiman samfurin aiki. Ya kamata a yi amfani da daidaitattun matakan matakai don gano yawancin matsalolin. Lokacin da kuka gyara / shigar / inganta wani abu, aikin wannan abu ya kamata a bincika ta amfani da daidaitattun lissafin bayanai.

Samfura ita ce hanya mafi kyau don tsara tsarin aikin ku. Ta hanyar yin amfani da daidaitattun hanyoyin da za a magance matsalolin da suka fi dacewa, kuna samun abubuwa masu sanyi. Misali, yin amfani da jerin abubuwan dubawa zai ba ku damar tantance duk ayyuka masu mahimmanci ga aikinku kuma ku watsar da tantancewar ayyuka marasa mahimmanci. Kuma ƙayyadaddun hanyoyin za su rage jefar da ba dole ba kuma su rage yuwuwar kuskure.

Muhimmin batu na farko shi ne cewa hanyoyin da lissafin bayanai suma suna buƙatar rubutawa. Idan kawai ka dogara ga ƙwaƙwalwar ajiya, za ka iya rasa wasu mahimman bincike ko aiki da lalata komai. Batu na biyu mai mahimmanci shine cewa duk ayyukan samfuri na iya kuma yakamata a gyara su idan yanayin ya buƙaci shi. Babu daidaitattun samfuran duniya kuma cikakke. Idan akwai matsala, amma binciken samfuri bai bayyana ba, wannan baya nufin cewa babu matsala. Duk da haka, kafin ka fara gwada wasu matsalolin da ba za a iya tsammani ba, yana da kyau koyaushe yin gwajin samfuri mai sauri da farko.

Gyarawa

Gyarawa yayi maganar kansa. Ana buƙatar inganta tsarin aikin gwargwadon yadda zai yiwu dangane da lokaci da farashin aiki. Akwai zaɓuɓɓuka marasa ƙima: koyi gajerun hanyoyin madannai, gajarta, maganganu na yau da kullun, akwai kayan aikin. Nemo ƙarin amfani da waɗannan kayan aikin. Idan ka kira umarni sau 100 a rana, sanya shi zuwa gajeriyar hanyar madannai. Idan kana buƙatar haɗi akai-akai zuwa sabar iri ɗaya, rubuta laƙabi a cikin kalma ɗaya wanda zai haɗa ku a can:

Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

Sanin kanku da zaɓuɓɓuka daban-daban da ke akwai don kayan aikin - ƙila akwai abokin ciniki mafi dacewa, DE, manajan allo, mai bincike, abokin ciniki na imel, tsarin aiki. Nemo kayan aikin abokan aikinka da abokanka ke amfani da su - watakila sun zabar su saboda dalili. Da zarar kana da kayan aikin, koyi yadda ake amfani da su: koyi maɓalli, taƙaitaccen bayani, tukwici da dabaru.

Yi mafi kyawun amfani da daidaitattun kayan aikin - coreutils, vim, maganganu na yau da kullun, bash. Domin uku na ƙarshe akwai ɗimbin ɗimbin littattafai masu ban mamaki da takardu. Tare da taimakonsu, zaku iya tafiya da sauri daga yanayin "Ina jin kamar biri wanda ke fasa goro da kwamfutar tafi-da-gidanka" zuwa "Ni biri ne mai amfani da kwamfutar tafi-da-gidanka don oda kaina na goro."

Autom

Autom za ta canja wurin ayyuka masu wahala daga hannayenmu gaji zuwa ga hannayenmu na atomatik. Idan ana aiwatar da wasu ƙa'idodi a cikin umarni biyar masu nau'in iri ɗaya, to me zai hana a kunsa duk waɗannan umarni cikin fayil ɗaya kuma a kira umarni ɗaya wanda ke zazzagewa da aiwatar da wannan fayil ɗin?

Automation kanta shine kashi 80% na rubutu da haɓaka kayan aikin ku (da kuma wani kashi 20% na ƙoƙarin samun su suyi aiki kamar yadda ya kamata). Yana iya zama kawai ci-gaba mai layi ɗaya ko babban kayan aiki mai ƙarfi tare da keɓancewar yanar gizo da API. Babban ma'auni a nan shi ne ƙirƙirar kayan aiki bai kamata ya ɗauki lokaci da ƙoƙari ba fiye da adadin lokaci da ƙoƙarin da kayan aikin zai cece ku. Idan kun shafe sa'o'i biyar kuna rubuta rubutun da ba za ku sake buƙata ba, don aikin da zai ɗauki sa'a ɗaya ko biyu don warwarewa ba tare da rubutun ba, wannan rashin ingantaccen aikin aiki ne. Kuna iya ciyar da sa'o'i biyar don ƙirƙirar kayan aiki kawai idan lambar, nau'in ayyuka da lokaci sun ba da izini, wanda ba sau da yawa ba.

Yin aiki da kai ba lallai ba ne yana nufin rubuta cikakkun rubutun rubutu ba. Misali, don ƙirƙirar gungun abubuwa iri ɗaya daga jeri, duk abin da kuke buƙata shine mai layi ɗaya mai wayo wanda zai yi abin da za ku yi da hannu kai tsaye, yana canzawa tsakanin tagogi, tare da tulin kwafi.

A zahiri, idan kun gina tsarin gudanarwa akan waɗannan ginshiƙai huɗu, zaku iya haɓaka haɓakar ku da sauri, haɓaka aiki da cancantar ku. Duk da haka, wannan jerin yana buƙatar ƙarin ƙarin abu ɗaya, ba tare da wanda aiki a cikin IT ba kusan ba zai yiwu ba - ilimin kai.

Ilimin kai mai kula da tsarin

Don zama ma ɗan gwaninta a wannan yanki, kuna buƙatar yin nazari akai-akai kuma ku koyi sabbin abubuwa. Idan ba ku da 'yar sha'awar fuskantar abin da ba a sani ba kuma ku gano shi, za ku yi makale da sauri. Duk nau'ikan sabbin hanyoyin warwarewa, fasahohi da hanyoyin suna bayyana koyaushe a cikin IT, kuma idan ba ku yi nazarin su aƙalla ba, kuna kan hanyar gazawa. Yawancin fagage na fasahar bayanai sun tsaya a kan sarƙaƙƙiya da ƙima. Misali, aikin cibiyar sadarwa. Cibiyoyin sadarwa da Intanet a ko’ina suke, za ka ci karo da su a kowace rana, amma da zarar ka yi la’akari da fasahar da ke bayansu, za ka gano wani katon tsari mai sarkakiya, wanda bincikensa bai taba tafiya a wurin shakatawa ba.

Ban haɗa wannan abu a cikin jerin ba saboda yana da maɓalli ga IT gabaɗaya, kuma ba don sarrafa tsarin kawai ba. A zahiri, ba za ku iya koyon cikakken komai ba nan da nan - ba ku da isasshen lokacin jiki. Sabili da haka, lokacin da kake ilmantar da kanka, ya kamata ka tuna matakan da ake bukata na abstraction.

Ba dole ba ne ku fara koyon yadda sarrafa ƙwaƙwalwar ajiyar ciki na kowane mai amfani ke aiki, da kuma yadda yake hulɗa tare da sarrafa ƙwaƙwalwar Linux, amma yana da kyau a san abin da RAM yake da tsari da kuma dalilin da yasa ake buƙata. Ba kwa buƙatar sanin yadda shugabannin TCP da UDP suka bambanta da tsari, amma zai zama kyakkyawan ra'ayi don fahimtar ainihin bambance-bambancen yadda ka'idojin ke aiki. Ba kwa buƙatar koyan menene ƙarar sigina a cikin na'urorin gani, amma zai yi kyau a san dalilin da yasa a koyaushe ake gadon hasara na gaske a ko'ina. Babu wani laifi tare da sanin yadda wasu abubuwa ke aiki a wani matakin abstraction kuma ba lallai ba ne a fahimci cikakken dukkan matakan lokacin da babu abstraction kwata-kwata (zaku yi hauka kawai).

Duk da haka, a cikin filin ku, tunani a matakin abstraction "da kyau, wannan abu ne da ke ba ku damar nuna shafukan yanar gizo" ba shi da kyau sosai. Za a keɓance laccoci masu zuwa zuwa bayyani na manyan wuraren da dole ne mai gudanar da tsarin ya yi aiki da su yayin aiki a ƙananan matakan abstraction. Zan yi ƙoƙarin iyakance adadin ilimin da aka duba zuwa ƙaramin matakin abstraction.

Dokokin 10 na tsarin gudanarwa

Don haka, mun koyi manyan ginshiƙai da tushe guda huɗu. Za mu iya fara magance matsaloli? Tukuna. Kafin yin wannan, yana da kyau a san kanku da abin da ake kira "mafi kyawun ayyuka" da ka'idojin kyawawan halaye. Idan ba tare da su ba, kuna iya yin illa fiye da mai kyau. Don haka, bari mu fara:

  1. Wasu abokan aiki na sun yi imanin cewa ƙa'idar farko ita ce "kada ku cutar da ku." Amma ina karkata ga rashin yarda. Lokacin da kuka yi ƙoƙarin kada ku cutar da ku, ba za ku iya yin komai ba - ayyuka da yawa suna iya lalata. Ina ganin mafi mahimmancin doka shine - "yi backup". Ko da idan kun yi wasu lalacewa, za ku iya komawa baya kuma duk abin ba zai zama mummunan ba.

    Yakamata koyaushe ku tanadi lokacin da lokaci da wuri suka ba shi damar. Kuna buƙatar ajiyar abin da za ku canza da abin da kuke haɗarin rasa saboda wani abu mai yuwuwar lalata. Yana da kyau a duba madadin don mutunci da kasancewar duk mahimman bayanai. Bai kamata a goge wariyar ajiya nan da nan bayan kun duba komai ba, sai dai idan kuna buƙatar 'yantar da sarari diski. Idan wurin yana buƙatarsa, adana shi zuwa uwar garken sirri na sirri kuma share shi bayan mako guda.

  2. Ka'ida ta biyu mafi mahimmanci (wanda ni kaina nakan karya) shine "Kada a boye". Idan kun yi wariyar ajiya, rubuta a ina, don kada abokan aikinku su nema. Idan kun yi wasu ayyukan da ba a bayyane ba ko hadaddun ayyuka, rubuta su: zaku koma gida, kuma ana iya maimaita matsalar ko ta taso ga wani, kuma za a sami maganin ku ta amfani da kalmomi masu mahimmanci. Ko da kun yi wani abu da kuka sani da kyau, abokan aikinku ba za su iya ba.
  3. Doka ta uku ba ta buƙatar yin bayani: "Kada ku taɓa yin wani abu da sakamakon da ba ku sani ba, tunanin ko fahimta". Kada ku kwafi umarni daga Intanet idan ba ku san abin da suke yi ba, kira mutum kuma ku fara fara bitar su. Kada ku yi amfani da shirye-shiryen mafita idan ba za ku iya fahimtar abin da suke yi ba. Ci gaba da aiwatar da ɓoyayyiyar lambar zuwa cikakkiyar ƙaranci. Idan ba ku da lokaci don gano shi, to kuna yin wani abu ba daidai ba kuma ya kamata ku karanta batu na gaba.
  4. "Gwaji". Sabbin rubutun, kayan aiki, masu layi guda ɗaya da umarni yakamata a gwada su a cikin yanayi mai sarrafawa, ba akan injin abokin ciniki ba, idan akwai yuwuwar ƙaramar ayyuka masu lalata. Ko da kun goyi bayan komai (kuma kun yi), raguwa ba shine mafi kyawun abu ba. Ƙirƙirar sabar daban/virtual/chroot don wannan kuma gwada a can. Wani abu ya karye? Sa'an nan za ka iya kaddamar da shi a kan "yaki".

    Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

  5. "Control". Rage duk ayyukan da ba ku sarrafawa. Hanyar dogara da fakiti ɗaya ɗaya na iya ja da ƙasa rabin tsarin, kuma alamar -y da aka saita don cire yum yana ba ku damar aiwatar da dabarun dawo da tsarin ku daga karce. Idan aikin ba shi da wasu hanyoyin da ba a sarrafa su ba, batu na gaba shine shirye-shiryen madadin.
  6. "Duba". Bincika sakamakon ayyukanku da ko kuna buƙatar juyawa zuwa madadin. Duba don ganin ko da gaske an warware matsalar. Bincika ko an sake yin kuskuren kuma a ƙarƙashin wane yanayi. Bincika abin da za ku iya karya tare da ayyukanku. Ba lallai ba ne mu dogara ga aikinmu, amma kada mu bincika.
  7. "Sadar da". Idan ba za ku iya magance matsalar ba, tambayi abokan aikin ku ko sun ci karo da wannan. Idan kuna son aiwatar da yanke shawara mai kawo gardama, nemo ra'ayin abokan aikin ku. Wataƙila za su ba da mafita mafi kyau. Idan ba ku da kwarin gwiwa kan ayyukanku, ku tattauna su da abokan aikinku. Ko da wannan yanki ne na gwaninta, sabon kallon halin da ake ciki zai iya bayyana da yawa. Kar kaji kunyar jahilcinka. Zai fi kyau a yi wauta tambaya, a yi kama da wawa a sami amsa, da kada a yi tambaya, ba a ba da amsa ba, a ƙare a zama wawa.
  8. "Kada ku ƙi taimako ba tare da dalili ba". Wannan batu shine juzu'in wanda ya gabata. Idan an yi muku wata tambaya ta wauta, fayyace kuma ku bayyana. Suna neman abin da ba zai yiwu ba - bayyana cewa ba zai yiwu ba kuma me ya sa, bayar da madadin. Idan ba ku da lokaci (da gaske ba ku da lokaci, ba sha'awar ba) - ku ce kuna da tambaya ta gaggawa, aiki mai yawa, amma za ku warware shi daga baya. Idan abokan aiki ba su da ayyuka na gaggawa, ba da damar tuntuɓar su kuma ba da tambayar.
  9. "Ba da ra'ayi". Shin ɗaya daga cikin abokan aikinku ya fara amfani da sabuwar dabara ko sabon rubutu, kuma kuna fuskantar mummunan sakamako na wannan shawarar? Bayar da shi. Wataƙila za a iya magance matsalar a cikin layi uku na code ko minti biyar na sake fasalin fasaha. Shin kun ci karo da bug a cikin software ɗinku? Bayar da rahoto. Idan ana iya sakewa ko kuma baya buƙatar sakewa, za a iya gyara shi. Ku bayyana ra'ayoyinku, shawarwarinku da suka mai ma'ana, kuma ku kawo tambayoyi don tattaunawa idan sun dace.
  10. "Nemi ra'ayi". Dukkanmu ajizai ne, kamar yadda muka yanke shawara, kuma hanya mafi kyau don gwada daidaiton shawararku ita ce kawo shi don tattaunawa. Idan kun inganta wani abu don abokin ciniki, tambaye su su saka idanu akan aikin; watakila ƙullin da ke cikin tsarin ba shine inda kuke nema ba. Kun rubuta rubutun taimako - nuna wa abokan aikin ku, watakila za su sami hanyar inganta shi.

Idan kun ci gaba da yin amfani da waɗannan ayyukan a cikin aikinku, yawancin matsalolin za su daina zama matsaloli: ba kawai za ku rage yawan kurakuran ku da fackups zuwa ƙananan ba, amma za ku sami damar gyara kuskure (a cikin nau'i na madadin da abokan aiki waɗanda za su ba ku shawara don madadin). Bugu da ari - kawai bayanan fasaha, wanda, kamar yadda muka sani, shaidan yana kwance.

Babban kayan aikin da za ku yi aiki tare da fiye da 50% na lokaci sune grep da vim. Menene zai iya zama mafi sauki? Binciken rubutu da gyara rubutu. Koyaya, duka grep da vim kayan aikin multi-kayan aiki ne masu ƙarfi waɗanda ke ba ku damar bincika da shirya rubutu da kyau. Idan wasu faifan rubutu na Windows suna ba ka damar rubuta/ goge layi kawai, to a cikin vim zaka iya yin kusan komai da rubutu. Idan ba ku yarda da ni ba, kira umarnin vimtutor daga tashar kuma fara koyo. Amma ga grep, babban ƙarfinsa yana cikin maganganun yau da kullun. Ee, kayan aikin da kansa yana ba ku damar saita yanayin bincike da fitar da bayanan da sauƙi, amma ba tare da RegExp wannan ba ya da ma'ana sosai. Kuma kuna buƙatar sanin maganganun yau da kullun! Aƙalla akan matakin asali. Da farko, zan ba ku shawarar ku kalli wannan видео, Ya ƙunshi abubuwan da ake amfani da su na yau da kullum da kuma amfani da su tare da grep. Eh, lokacin da kuka haɗa su da vim, zaku sami ikon yin abubuwa da rubutu waɗanda dole ne ku sanya su da gumaka 18+.

Daga cikin sauran 50%, 40% sun fito ne daga kayan aikin coreutils. Don coreutils zaka iya duba jerin a Wikipedia, kuma jagorar jerin duka yana kan gidan yanar gizon GNU. Abin da ba a rufe a cikin wannan saitin yana cikin kayan aiki POSIX. Ba dole ba ne ka koyi duk maɓallan da zuciya ɗaya, amma yana da taimako aƙalla sanin kusan abin da kayan aikin yau da kullun zasu iya yi. Ba dole ba ne ka sake ƙirƙira dabaran daga crutches. Ina buƙatar ko ta yaya in maye gurbin layin layi tare da sarari a cikin fitarwa daga wasu kayan aiki, kuma kwakwalwata mara lafiya ta haifar da gini kamar sed ':a;N;$!ba;s/n/ /g', wani abokin aikina ya zo ya kore ni daga na'ura mai kwakwalwa da tsintsiya, sannan ya warware matsalar ta hanyar rubutu. tr 'n' ' '.

Ga mai kula da tsarin novice: yadda ake ƙirƙirar tsari daga hargitsi

Ina ba ku shawara ku tuna abin da kowane ɗayan kayan aiki yake yi da maɓallan umarnin da aka fi yawan amfani da shi; ga kowane abu akwai mutum. Jin kyauta don kiran mutum idan kuna da shakka. Kuma tabbatar da karanta mutumin da kanta - ya ƙunshi mahimman bayanai game da abin da za ku samu.

Sanin waɗannan kayan aikin, za ku iya magance wani muhimmin sashi na matsalolin da za ku ci karo da su a aikace. A cikin laccoci masu zuwa, za mu duba lokacin da za a yi amfani da waɗannan kayan aikin da tsare-tsare don mahimman ayyuka da aikace-aikacen da suke amfani da su.

Manajan tsarin FirstVDS Kirill Tsvetkov ya kasance tare da ku.

source: www.habr.com

Add a comment