Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

A cikin tsammanin farkon farawa na gaba a cikin ƙimar "Database" Mun shirya ƙaramin abu na marubuci tare da mahimman shawarwari don tsara bayanan bayanai. Muna fatan wannan kayan zai zama da amfani a gare ku.

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Databases suna ko'ina: daga mafi sauƙi blogs da kundayen adireshi zuwa amintattun tsarin bayanai da manyan cibiyoyin sadarwar jama'a. Ko bayanan yana da sauƙi ko rikitarwa ba shi da mahimmanci kamar yadda yake da mahimmanci don tsara shi daidai. Lokacin da aka tsara tsarin bayanai ba tare da tunani ba kuma ba tare da cikakkiyar fahimtar manufar ba, ba kawai rashin amfani ba ne, amma ƙarin aiki tare da bayanan zai zama azaba ta gaske, gandun dajin da ba za a iya shiga ba ga masu amfani. Anan akwai wasu shawarwarin ƙirƙira bayanan bayanai waɗanda zasu taimaka muku ƙirƙirar samfur mai amfani da sauƙin amfani.

1. Ƙayyade abin da tebur yake da kuma abin da tsarinsa yake

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

A yau, hanyoyin haɓakawa kamar Scrum ko RAD (Rapid Application Development) suna taimaka wa ƙungiyoyin IT su haɓaka bayanan bayanai cikin sauri. Duk da haka, a cikin neman lokaci, jaraba yana da girma sosai don nutsewa kai tsaye zuwa gina tushe, ba tare da tunanin menene manufar kanta ba, menene sakamakon ƙarshe ya kamata ya kasance.
 
Kamar dai ƙungiyar ta mai da hankali kan ingantaccen aiki, aiki mai sauri, amma wannan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaya ce. Da sauri da sauri ku nutse cikin zurfin aikin, ƙarin lokacin da zai ɗauki don ganowa da canza kurakurai a cikin ƙirar bayanai.

Don haka abu na farko da kuke buƙatar yanke shawara shine ayyana manufar bayananku. Wane nau'in aikace-aikacen ne ake samar da ma'aunin bayanai? Shin mai amfani zai yi aiki ne kawai tare da rikodin kuma yana buƙatar kula da ma'amaloli, ko kuma ya fi sha'awar nazarin bayanai? Ina ya kamata a tura tushe? Shin zai bibiyi halayen abokin ciniki ko kuma kawai sarrafa dangantakar abokin ciniki? 

Da zarar ƙungiyar ƙira ta amsa waɗannan tambayoyin, mafi sauƙin tsarin ƙirar bayanai zai kasance.

2. Wadanne bayanai zan zaɓa don ajiya?

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Shirya gaba. Tunani game da abin da shafi ko tsarin da aka kera rumbun adana bayanai zai yi a nan gaba. Yana da mahimmanci a wuce fiye da buƙatun sauƙi na ƙayyadaddun fasaha. Don Allah kar a fara tunanin duk nau'ikan bayanan da mai amfani zai taɓa adanawa. Maimakon haka, yi tunanin ko masu amfani za su iya rubuta posts, loda takardu ko hotuna, ko musayar saƙonni. Idan haka ne, to kuna buƙatar ware musu sarari a cikin ma'ajin bayanai.

Yi aiki tare da ƙungiya, sashen, ko ƙungiyar da za a tallafa wa tushen ƙira a nan gaba. Sadarwa tare da mutane a matakai daban-daban, daga kwararrun sabis na abokin ciniki zuwa shugabannin sassan. Ta wannan hanyar, tare da taimakon ra'ayi, za ku sami cikakkiyar ra'ayi game da bukatun kamfanin. 

Babu makawa, buƙatun masu amfani a cikin ma sashe ɗaya za su yi karo da juna. Idan kun ci karo da wannan, kada ku ji tsoron dogaro da ƙwarewar ku kuma ku sami sasantawa wanda ya dace da duk ɓangarori kuma ya gamsar da babban burin ma'ajin bayanai. Ka tabbata: nan gaba za ku karɓi +100500 a cikin karma da dutsen kukis.

3. Samfurin bayanai tare da kulawa

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Akwai mahimman bayanai da yawa don kula da su lokacin yin ƙirar bayanai. Kamar yadda muka fada a baya, makasudin ma’adanin bayanai ne ke tantance hanyoyin da za a yi amfani da su wajen yin samfuri. Idan muna ƙirƙira bayanan bayanai don sarrafa rikodin kan layi (OLTP), a wasu kalmomi don ƙirƙira, gyarawa da share bayanan, muna amfani da ƙirar ma'amala. Idan bayanan dole ne su kasance masu alaƙa, to yana da kyau a yi amfani da ƙirar ƙira mai yawa.

A lokacin yin ƙirar ƙira, ana gina samfuran ra'ayi (CDM), na zahiri (PDM), da na ma'ana (LDM). 

Samfuran tunani suna bayyana mahalli da nau'ikan bayanan da suka haɗa, da alaƙar da ke tsakanin su. Rarraba bayanan ku zuwa ɓangarorin ma'ana - yana sa rayuwa ta fi sauƙi.
Babban abu shine daidaitawa, kada ku wuce gona da iri.

Idan mahaluƙi yana da matukar wahala a rarraba cikin kalma ɗaya ko jimla, to lokaci yayi da za a yi amfani da ƙananan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan yara.

Idan mahaluži ya jagoranci rayuwarsa, yana da sifofin da suka bayyana halayensa da bayyanarsa, da kuma dangantaka da wasu abubuwa, to, za ku iya amfani da shi ba kawai subtype ba, amma har ma da supertype (mahalin iyaye). 

Idan kun yi watsi da wannan doka, sauran masu haɓakawa za su rikice a cikin ƙirar ku kuma ba za su fahimci cikakkun bayanai da ƙa'idodin yadda ake tattara su ba.

Ana aiwatar da ƙirar ra'ayi ta amfani da ma'ana. Waɗannan samfuran suna kama da taswirar hanya don ƙirar bayanan bayanai ta zahiri. A cikin ma'auni mai ma'ana, an gano ƙungiyoyin bayanan kasuwanci, ana ƙayyade nau'ikan bayanai, kuma an ƙayyade matsayin maɓallin ƙa'ida wanda ke tafiyar da dangantaka tsakanin bayanai.

Sa'an nan kuma an kwatanta Model Data Logical da tsarin DBMS (tsarin sarrafa bayanai) da aka riga aka zaɓa kuma an samo samfurin Jiki. Ya bayyana yadda ake adana bayanai a zahiri.

4. Yi amfani da nau'ikan bayanan da suka dace

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Yin amfani da nau'in bayanan da ba daidai ba na iya haifar da ƙarancin ingantattun bayanai, matsaloli a haɗa tebur, wahalar aiki tare da halayen, da kumbura girman fayil.
Don tabbatar da amincin bayanai, dole ne sifa ta ƙunshi nau'ikan bayanai kawai waɗanda aka yarda dasu. Idan an shigar da shekaru a cikin ma'ajin bayanai, tabbatar da cewa ginshiƙi yana adana ƙididdiga masu iyaka na lambobi 3.

Ƙirƙirar mafi ƙarancin ginshiƙai tare da ƙimar NULL. Idan kun ƙirƙiri duk ginshiƙai azaman NULL, wannan babban kuskure ne. Idan kuna buƙatar ginshiƙin fanko don yin takamaiman aikin kasuwanci, lokacin da ba a san bayanan ba ko kuma ba a yi ma'ana ba tukuna, to ku ji daɗin ƙirƙirar shi. Bayan haka, ba za mu iya cika ginshiƙan “Kwanan Mutuwa” ko “Kwanan korar” a gaba ba; mu ba masu tsinkaya bane da ke nuna yatsanmu a sararin sama:-).

Yawancin software na ƙirar ƙira (ER/Studio, MySQL Workbench, SQL DBM, glify.com) bayanai yana ba ku damar ƙirƙirar samfuran yankuna na bayanai. Wannan yana tabbatar da ba kawai daidaitaccen nau'in bayanai ba, dabaru na aikace-aikacen, da kyakkyawan aiki, amma har ma ana buƙatar ƙimar.

5. Tafi na halitta

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Lokacin yanke shawarar wane shafi a cikin tebur don amfani da shi azaman maɓalli, koyaushe la'akari da wane fage mai amfani zai iya gyarawa. Kada ka taɓa zaɓe su azaman maɓalli - mummunan ra'ayi. Komai na iya faruwa, amma dole ne ku tabbatar da cewa na musamman ne.

Zai fi kyau a yi amfani da maɓalli na halitta, ko kasuwanci. Yana da ma'anar ma'ana, don haka za ku guje wa kwafi a cikin ma'ajin bayanai. 

Sai dai idan maɓallin kasuwancin ya kasance na musamman (sunan farko, suna na ƙarshe, matsayi) kuma ana maimaita shi a cikin layuka daban-daban na tebur ko kuma dole ne ya canza, to, maɓallin wucin gadi ya kamata a sanya shi azaman maɓalli na farko.

6. Daidaita cikin matsakaici

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Don tsara bayanai yadda ya kamata a cikin rumbun adana bayanai, kuna buƙatar bin tsarin jagorori da daidaita ma'ajin bayanai. Akwai siffofin al'ada guda biyar da za a bi.
Tare da daidaitawa, kuna guje wa sakewa kuma ku tabbatar da amincin bayanan da aka yi amfani da su a cikin aikace-aikacenku ko rukunin yanar gizonku.

Kamar kullum, duk abin da ya kamata ya kasance cikin matsakaici, har ma da daidaitawa. Idan akwai teburi da yawa a cikin ma'ajin bayanai masu maɓallai iri ɗaya, to an ɗauke ku kuma kun daidaita bayanan. Matsakaicin daidaitawa mara kyau yana rinjayar aikin bayanai.

7. Gwaji da wuri, gwada sau da yawa

Tsarin bayanai. Mafi kyawun ayyuka

Shirin gwaji da gwajin da ya dace ya kamata su kasance wani ɓangare na ƙirar bayanai.

Hanya mafi kyau don gwada bayananku ita ce ta Ci gaba da Haɗuwa. Yi kwaikwayon yanayin "rana a cikin rayuwar bayanan bayanai" kuma duba ko ana gudanar da duk wani shari'ar gefen da kuma irin hulɗar mai amfani. Da zarar kun sami kwari, da ƙarin za ku adana lokaci da kuɗi.

Waɗannan su ne kawai shawarwari guda bakwai da za ku iya amfani da su don tsara babban aiki da ingantaccen bayanai. Idan kun bi su, za ku guje wa yawancin ciwon kai a nan gaba. Waɗannan tukwici su ne kawai ƙarshen ƙanƙara a cikin ƙirar bayanai. Akwai adadi mai yawa na hacks na rayuwa. Wadanne ne kuke amfani da su?

source: www.habr.com

Add a comment