Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Kusan kashi 80 cikin XNUMX na mu da muka kammala jami'a tare da kwararren IT ba mu zama masu shirya shirye-shirye ba. Mutane da yawa suna samun ayyuka a goyan bayan fasaha, masu gudanar da tsarin, mayen saitin na'urar kwamfuta, masu ba da shawara kan tallace-tallacen fasahar dijital, manajojin IT, da sauransu.

Wannan labarin kawai na 80% ne kawai waɗanda suka kammala karatun jami'a tare da wasu ƙwararrun IT kuma sun riga sun fara sa ido kan guraben aiki, misali, don matsayin mai kula da tsarin ko mataimakinsa, ko injiniyan filin na kamfanin fitar da kayayyaki, ko don goyon bayan fasaha na layin 1st / 2nd.

Sannan kuma don karatun kai ko don horar da sabbin ma'aikata.

A lokacin da nake aiki a IT, na ci karo da irin wannan matsala ta yadda jami'o'i ba su samar da tushen tushen hanyoyin sadarwa ba. Na fara cin karo da wannan da kaina, lokacin da, bayan na kammala jami'a, na je hira a 2016 kuma na kasa amsa tambayoyi masu sauki (kamar yadda nake gani a yanzu). To, tabbas, a ganina na yi rugujewa, ban gama karatuna a jami’a ba. Amma kamar yadda ya faru, al'amarin yana cikin shirin ilimi. Tun daga yanzu, ni ma ina fuskantar wannan gibin ilimi lokacin da na horar da sabbin ma'aikata.

Kuma a sa'an nan, na yi nazarin labarai da yawa a Intanet kafin in fahimci ainihin abubuwan, kuma yanzu, lokacin da ake tambayar ƙwararrun ƙwararrun batutuwa don yin nazari, suna da wuya su sami kuma su koyi abin da suke bukata. Hakan kuwa ya faru ne saboda akwai ɗimbin kasidu a Intanet kuma dukkansu an tarwatsa su ta hanyar maudu’i, ko kuma an rubuta su cikin harshe mai sarƙaƙƙiya. Bugu da ƙari, yawancin bayanan da ke farkon labaransu sun ƙunshi galibin ma'anoni masu sauƙi na kimiyya, sannan kuma nan da nan hadaddun fasahar amfani. A sakamakon haka, ana samun abubuwa da yawa waɗanda har yanzu ba su da cikakkiyar fahimta ga mafari.

Abin da ya sa na yanke shawarar tattara manyan batutuwa a cikin labarin ɗaya kuma in bayyana su a sauƙaƙe kamar yadda zai yiwu "a kan yatsunsu".

Nan da nan na yi muku gargaɗi cewa ba za a sami cikakken bayani a cikin labarin ba, kawai ainihin tushe kuma mafi mahimmanci.

Abubuwan da aka rufe:

  1. Cibiyoyin sadarwa na duniya da na gida
  2. Adireshin IP na fari da launin toka
  3. NAT
  4. DHCP uwar garken da subnets
  5. Na'urorin sarrafa hanyar sadarwa (Router, switch, switch, hub)
  6. Umarnin bincike na cibiyar sadarwa na asali
  7. Ka'idojin sufuri UDP da TCP

1. Hanyoyin sadarwa na duniya da na gida

An raba duk hanyar sadarwar Intanet zuwa gida duniya (WAN) и gida (LAN).

Duk na'urorin masu amfani da ke cikin ɗaki ɗaya ko ofis ko ma gini (kwamfutoci, wayoyin hannu, firintocin / MFPs, TVs, da sauransu) ana haɗa su zuwa na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da ke haɗa su cikin. cibiyar sadarwar yankin gida.

Membobin cibiyar sadarwar gida ɗaya na iya musayar bayanai tsakanin na'urorinsu ba tare da haɗawa da mai bada Intanet ba. Amma don shiga kan layi (misali, je zuwa ingin bincike na Yandex ko Google, je zuwa VK, Instagram, YouTube ko AmoCRM), kuna buƙatar samun dama ga sadarwar duniya.

Fita zuwa cibiyar sadarwa ta duniya yana samar da mai ba da Intanet, wanda muke biyan shi kuɗin biyan kuɗi. Mai badawa yana saita matakin sauri akan masu amfani da hanyar sadarwa don kowane haɗin kai daidai da jadawalin kuɗin fito. Mai bada sabis yana aiko mana da murɗaɗɗen nau'i biyu ko na'urorin gani zuwa na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa (cibiyar sadarwar mu ta gida) kuma bayan haka kowace na'urar mu cibiyar sadarwa ta gida iya fita zuwa cibiyar sadarwa ta duniya.

Don kwatanci, ana iya kwatanta hanyoyin sadarwa da hanyoyi.
Misali, hanyoyin garinku N sune cibiyar sadarwar gida. Waɗannan hanyoyin suna haɗa ku zuwa shaguna, cibiyoyi, wuraren shakatawa da sauran wurare a cikin garin ku.
Don zuwa wani birni N, kuna buƙatar zuwa babbar hanyar tarayya ku tuƙi wani adadin kilomita. Wato ku tafi cibiyar sadarwa ta duniya.

Don ƙarin fahimtar menene cibiyar sadarwa ta duniya da ta gida Na zana zane

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

2. Adireshin IP na fari da launin toka

Kowace na'ura a kan hanyar sadarwar tana da nata adireshin IP na musamman. Ana buƙatar don na'urorin cibiyar sadarwa su fahimci inda za a aika buƙatun da amsa.
Daidai ne da gidajenmu da gidajenmu suna da ainihin adireshinsu (zip code, birni, titi, lambar gida, lambar gida).

A cikin cibiyar sadarwar ku (a gida, ofis ko gini) akwai kewayon adireshi na musamman. Ina tsammanin mutane da yawa sun lura cewa ip-address na kwamfutar, alal misali, yana farawa da lambobi 192.168.XX.

Don haka wannan shine adireshin gida na na'urar ku.

Akwai damar LAN jeri:

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Ina tsammanin daga teburin da aka gabatar nan da nan ya bayyana dalilin da yasa mafi yawan kewayon shine 192.168.XX

Don gano, alal misali, adireshin IP na kwamfutarka (dangane da windows OS), rubuta umarnin a cikin tashar. ipconfig

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Kamar yadda kake gani, adireshin ip na kwamfuta na yana kan LAN na gida 192.168.88.251

Don samun damar cibiyoyin sadarwar duniya, na ku adireshin IP na gida maye gurbinsu da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na duniyaISP ya ba ku. Adireshin IP na duniya ba sa faɗuwa ƙarƙashin jeri daga teburin da ke sama.

Don haka a nan adiresoshin IP na gida sune adireshin IP masu launin toka kuma adireshin IP na duniya fari ne.

Don ƙarin fahimta, la'akari da zanen da ke ƙasa. A kanta, na sanya hannu akan kowace na'ura tare da adireshin IP na.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Jadawalin ya nuna cewa mai ba da sabis ya sake mu zuwa cibiyoyin sadarwa na duniya (kan Intanet) tare da Fara IP address 91.132.25.108

Ga na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, mai bada sabis ya ba da launin toka IP address 172.17.135.11
Kuma a cikin hanyar sadarwar gida, duk na'urori, bi da bi, suna da adireshin IP mai launin toka 192.168.X.X

Kuna iya gano a ƙarƙashin abin da adireshin ip-address kuke shiga hanyar sadarwar duniya akan gidan yanar gizon 2 ip.ru

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Amma daga cikin waɗannan duka, yana da kyau a tuna abu ɗaya mai mahimmanci!
A halin yanzu, matsalar rashin fararen ip-adireshi ya karu, tun da yawan na'urorin sadarwar ya dade ya wuce adadin adiresoshin ip. Kuma saboda wannan dalili, masu samar da Intanet suna ba masu amfani adireshin IP mai launin toka (a cikin cibiyar sadarwar gida na mai bayarwa, alal misali, a cikin gine-ginen gidaje da yawa) kuma an sake shi cikin hanyar sadarwar duniya a ƙarƙashin ɗaya gama gari farin adireshin IP.

Don gano adireshin IP ɗin mai launin toka yana ba ku ta mai bayarwa ko fari, zaku iya zuwa wurin mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa kuma ku ga abin da ip-address ɗin ku ke karɓa daga mai bayarwa.

Ko tafi, misali, zuwa rukunin yanar gizon mobilen.ru kuma a ƙasan ƙasa (a cikin gindin rukunin yanar gizon) za ku ga adireshin IP na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa.

Misali, anan na shiga daga Intanet na gida:

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Kamar yadda kuke gani, a gaskiya ina da adireshin IP mai launin toka 172.17.132.2 (duba kewayon adireshin gida). Don haɗa farar adireshin IP, masu samarwa yawanci suna ba da ƙari. sabis tare da mai biyan kuɗi biya.

A gaskiya ma, ga Intanet na gida, wannan ba shi da mahimmanci ko kadan. Kuma a nan don ofisoshin kamfani, ana ba da shawarar saya farin adireshin IP daga mai badawa, Tun da yin amfani da adireshin IP mai launin toka yana haifar da matsaloli tare da aikin ip-telephony, kuma ba zai yiwu a saita haɗin VPN mai nisa ba. Wato ip-address mai launin toka ba zai ba ka damar kawo uwar garken da aka saita zuwa Intanet ba kuma ba zai baka damar saita haɗin nesa zuwa uwar garken daga wata hanyar sadarwa ba.

3. NAT

A cikin sashin da ya gabata, na lura cewa "matsalar rashin farar ip-address yanzu ta tsananta"Saboda haka, tsarin haɗin kai na gama gari ga masu samar da Intanet a yanzu shine haɗa abokan ciniki da yawa tare da adiresoshin IP mai launin toka, kuma a sake su zuwa Intanet ta duniya a ƙarƙashin farin ip guda ɗaya.

Sai dai ba haka lamarin yake ba, tun da farko an baiwa kowa farar ip-address, ba da dadewa ba, don gujewa matsalar karancin farar ip-address, sai kawai aka kirkiro shi. NAT (Fassarar Adireshin Yanar Gizo) - Tsarin fassarar adireshin IP.

NAT yana aiki akan duk masu amfani da hanyoyin sadarwa kuma yana ba mu damar shiga hanyar sadarwar duniya daga cibiyar sadarwar gida.

Don ƙarin fahimta, bari mu dubi misalai biyu:

1. Harka ta farko: saya daga gare ku Fara IP address 91.105.8.10 kuma ana haɗa na'urori da yawa a cibiyar sadarwar gida.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Kowace na'ura ta gida tana da adireshin IP ɗin sa mai launin toka. Amma samun damar Intanet yana yiwuwa ne kawai daga farin ip-address.

Saboda haka, lokacin da, alal misali, PC1 tare da ip-address 192.168.1.3 ya yanke shawarar shigar da injin bincike na Yandex, mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, ta hanyar ba da buƙatu daga PC1 zuwa cibiyar sadarwar duniya, yana haɗa tsarin. NAT, wanda yana canza adireshin IP na PC1 zuwa farar adireshin IP na duniya 91.105.8.10

Har ila yau a cikin kishiyar shugabanci, lokacin da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ya sami amsa daga uwar garken Yandex, yana amfani da tsarin NAT zai jagoranci wannan amsa zuwa adireshin IP 192.168.1.3 wanda PC1 ke haɗa shi.

2. Hali na biyu: kuna da na'urori da yawa da aka haɗa zuwa cibiyar sadarwar gida, amma ba ku sayi farar adireshin IP daga mai bada Intanet ba.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

A wannan yanayin, adireshin gida PC1 (192.168.1.3) farkon tuba NAT"Ohm na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa kuma ya juya zuwa adireshin IP mai launin toka 172.17.115.3, wanda mai ba da Intanet ya ba ku, sa'an nan kuma an canza adireshin IP ɗinku mai launin toka NAT'ohm na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa Fara IP address 91.105.108.10, kuma bayan haka ana samun damar shiga Intanet (cibiyar sadarwa ta duniya).

Wato, a wannan yanayin, yana nuna cewa na'urorin ku suna bayan ninki biyu NAT'oh.

Wannan makirci yana da babban matakin tsaro don na'urorinku, amma kuma yana da babban lahani. Misali, rashin kwanciyar hankali na sip-rejistar kayan aikin VoIP ko sauraron murya ta hanya ɗaya lokacin yin kira ta hanyar ip-telephony.

Ƙarin cikakkun bayanai game da inji NAT, game da ribobi da fursunoni, game da rabon tashar jiragen ruwa, game da kwasfa da kuma game da iri NAT Zan rubuta wani labarin dabam.

4. DHCP - uwar garken da subnets

Don haɗa na'ura, misali, kwamfuta zuwa Intanet, yawanci kawai kuna haɗa waya (Twisted pair) zuwa kwamfutar sannan zuwa tashar jiragen ruwa kyauta akan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, bayan haka kwamfutar ta karɓi ip-address ta atomatik da shiga Intanet. ya bayyana.

Hakanan tare da Wi-Fi, misali daga wayar hannu ko kwamfutar tafi-da-gidanka, kuna haɗi zuwa hanyar sadarwar da kuke buƙata, shigar da kalmar wucewa, na'urar tana karɓar ip-address kuma kuna da Intanet.

А menene damar na'urar ta sami adireshin IP na gida ta atomatik?
Ana yin wannan aikin DHCP uwar garken.

Kowane na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa yana sanye take DHCP uwar garken. Adireshin IP da aka samu ta atomatik suna adiresoshin ip dynamic.

Me yasa mai ƙarfi?

Domin, tare da kowane sabon haɗi ko sake yi na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, DHCP uwar garken Hakanan yana sake kunnawa kuma yana iya ba na'urori daban-daban adiresoshin IP.

Wato, alal misali, yanzu kwamfutarka tana da ip-address 192.168.1.10, bayan sake kunna na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, ip-address na kwamfutar na iya zama 192.168.1.35

Don hana ip-address daga canzawa, zaku iya saita shi a tsaye. Ana iya yin wannan duka akan kwamfutar a cikin saitunan cibiyar sadarwa, da kuma kan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da kanta.

Kuma DHCP uwar garken A kan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, za ka iya gaba ɗaya musaki kuma saita adireshin IP da hannu.

Kuna iya saita yawancin DHCP sabobin a kan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa. Sannan an raba cibiyar sadarwar gida zuwa gida subnets.

Alal misali, za mu haɗa kwamfutoci zuwa sifili subnet a cikin kewayon 192.168.0.2-192.168.0.255, firintocin zuwa na farko subnet a cikin kewayon 192.168.1.2-192.168.1.255, kuma za mu rarraba Wi-Fi zuwa subnet na biyar tare da. kewayon 192.168.5.2-192.168.5.255 (duba zanen da ke ƙasa)

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Yawancin lokaci, subnetting ba lallai ba ne. Ana yin haka ne lokacin da kamfani ke da na'urori masu yawa da aka haɗa zuwa cibiyar sadarwar da kuma lokacin saita tsaro na cibiyar sadarwa.

Amma irin wannan makirci a cikin kamfanoni ya zama ruwan dare gama gari.
Don haka, wajibi ne a san wani batu mai mahimmanci.

Tsanaki
Idan kana buƙatar samun damar hanyar sadarwa ta yanar gizo daga PC, misali, firinta ko wayar IP, kuma a lokaci guda PC ɗinka yana kan wani yanki na daban, to ba za ka iya haɗawa ba.

Don fahimta, bari mu ɗauki misali:

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Bari mu ce kuna aiki don PC1 tare da adireshin IP na gida 10.10.5.2 kuma kuna son zuwa hanyar yanar gizo ip waya tare da adireshin IP na gida 192.168.1.3, ba za ku iya haɗawa ba. Domin na'urorin suna kan subnets daban-daban. Zuwa ip-wayar da ke cikin rukunin yanar gizo 192.168.1, kawai kuna iya haɗawa da PC3 (192.168.1.5).

Hakanan zuwa MFP (172.17.17.12) za ku iya haɗawa da kawai PC4 (172.17.17.10).

Don haka, lokacin da kuka haɗa nesa da mai amfani akan PC don samun damar haɗin yanar gizo na wayar ip, tabbatar da fara bincika adireshin ip na gida don tabbatar da cewa na'urorin biyu suna haɗe da subnet iri ɗaya.

5. Na'urorin sarrafa hanyar sadarwa (na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, sauyawa, sauyawa, cibiya)

Abin mamaki kamar yadda ake gani, amma akwai irin wannan gaskiyar cewa sababbi zuwa IT (wani lokacin da suka riga sun kasance masu gudanar da tsarin) ba su sani ba ko rikitar da irin wannan ra'ayi kamar na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, sauyawa, sauyawa, ƙofar cibiyar sadarwa da cibiya.

Ina tsammanin dalilin wannan rudani ya samo asali ne saboda sun haifar da ma'anar ma'ana da jargon a cikin sunayen kayan aikin cibiyar sadarwa kuma wannan yana yaudarar yawancin injiniyoyi masu tasowa.

Bari mu samu shi dai-dai.

a) Router, na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da ƙofar cibiyar sadarwa

Kowa ya san menene na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa. Cewa wannan ita ce ainihin na'urar da ke rarraba Intanet da aka haɗa daga mai ba da Intanet a cikin ɗakin.

Don haka a nan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da ƙofar hanyar sadarwa wannan ita ce hanyar sadarwa.

Wannan kayan aiki shine babban na'urar a cikin tsarin sadarwar. A cikin yanayin injiniya, sunan da aka fi amfani dashi shine "na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa".

Af, ba kawai akwatin saiti na iya zama na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ba, har ma da naúrar tsarin kwamfuta, idan kun shigar da wani katin cibiyar sadarwa a can kuma ku mirgine, misali, RouterOS Mikrotik. Na gaba, raba hanyar sadarwa zuwa na'urori da yawa ta amfani da maɓalli.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

b) Menene Sauyawa da kuma yadda ya bambanta da Switch da Hub

Canjawa da Sauyawa shi ma kalamai. Kuma a nan hubba dan kadan daban-daban na'urar. Game da shi a cikin sakin layi na gaba (c).

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Canja (canza) yana hidima don fitar da cibiyar sadarwar gida. Kamar mai kariyar te ko surge, inda muke haɗa na'urorin mu don kunna su da wutar lantarki daga waje guda.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Mai sauyawa bai san yadda ake tafiyar da hanyar sadarwar kamar na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ba. Ba zai ba na'urarka adireshin IP ba kuma ba tare da taimakon na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa ba ba zai iya barin ku a Intanet ba.

Madaidaicin na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa yawanci yana da tashoshin jiragen ruwa 4-5 don haɗa na'urori. Don haka, idan na'urorin ku suna haɗe ta hanyar wayoyi kuma suna da yawa fiye da tashar jiragen ruwa akan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa, to kuna buƙatar sauyawa. Kuna iya haɗa madaidaicin tashar tashar jiragen ruwa 24 zuwa tashar jiragen ruwa ɗaya na na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa kuma a sauƙaƙe tsara hanyar sadarwar gida don na'urori 24.

Kuma idan kana da wani na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa da ke kwance, to, za ka iya kunna yanayin sauyawa a cikin gidan yanar gizon sa sannan kuma amfani da shi azaman mai sauyawa.

c) Hub

Hub yana yin ayyuka iri ɗaya da mai kunnawa. Amma fasahar rarraba ta katako ce kuma ta riga ta tsufa.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Hub yana rarraba fakitin da ke fitowa daga na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa zuwa duk na'urorin da aka haɗa ba tare da nuna bambanci ba, kuma na'urorin da kansu dole ne su tantance ko fakiti ne ko a'a.

А Canjin yana da tebur MAC don haka rarraba fakiti masu shigowa zuwa takamaiman na'ura guda ɗaya, wacce ta nemi wannan fakitin. Don haka canja wurin bayanai canza sauri da inganci.

A zamanin yau, yana da wuya a sami amfani hubba, amma har yanzu suna ci karo da juna, kuna buƙatar kasancewa a shirye don wannan kuma ku tabbatar da bayar da shawarar cewa mai amfani ya maye gurbin cibiya tare da sauyawa.

6. Mahimman umarni don bincike na cibiyar sadarwa

a) Ping umurnin

Don fahimtar ko ip-address ko na'urar kanta tana aiki, zaku iya "ping" shi.
Don yin wannan, a kan layin umarni, rubuta umarnin ping"ip address".

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Anan mun "pinged" uwar garken google dns kuma, kamar yadda muke iya gani, uwar garken yana aiki (akwai amsa ga pings kuma yana daidai da 83 ms).

Idan ba a samu mai adireshin ba ko ip-address ɗin da aka bayar ba ya wanzu, to za mu ga hoto mai zuwa:

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Wato, ba mu sami amsa ga pings ba.

Amma duk da haka Ping yafi amfani don amfani da makullin:
-t - "ping" ci gaba (don tsayawa, danna haɗin Ctrl + C)
aa - nuna sunan mai masaukin "pinged" (site / na'ura / uwar garken)

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Saboda haka, maɓalliaa” ya nuna mana cewa sunan pinged host shine “dns.google”.
Kuma godiya ga mabuɗin-t” ping bai tsaya tsayawa ba, na dakatar da shi ta latsa Ctrl+C.

Tare da ci gaba da ping, za ku iya ganin ko kumburin pinged yana aiki da kyau da kuma ƙimar tashar Intanet.

Kamar yadda kuke gani daga hoton hoton, akwai jinkiri na lokaci-lokaci wajen karɓar fakiti har zuwa 418 ms, wannan ƙima ce mai mahimmanci, tunda tsalle daga 83 ms zuwa 418 ms zai shafi sadarwar bidiyo ta hanyar ragewa / daskare hoton ko a cikin ip-telephony ta hanyar wulakanta ingancin murya.

A halin da nake ciki, mai yuwuwa Intanet ta gidana ta yi hadari.
Amma don tabbatar da dalilin dalla-dalla, ya zama dole a gudanar da juji. Kuma wannan batu ne ga dukan labarin.

Tsanaki Wani lokaci ana kashe aikawa akan masu amfani da hanyoyin sadarwa ICMP fakiti (wani yana kashe shi da gangan, amma wani wuri ba a kunna shi ta tsohuwa), a cikin wannan yanayin, irin wannan kumburin ba zai amsa ga "pings", ko da yake shi kansa zai kasance mai aiki kuma yana aiki akai-akai a cikin hanyar sadarwa.

Wani yiwuwar "ping" shine gano abin da ip-address ke ɓoye a bayan yankin rukunin yanar gizon. Wato, akan wace uwar garken ne aka shigar da masaukin rukunin yanar gizon.

Don yin wannan, kawai rubuta rukunin yanar gizon maimakon ip-address:

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Kamar yadda kake gani, habr yana da ip-address 178.248.237.68

b) Bin diddigi

Wani lokaci yana da matukar muhimmanci a ga hanyar da fakiti ke zuwa wata na'ura.
Wataƙila wani wuri akwai rami kuma kunshin bai isa ga mai adireshin ba. Don haka a nan mai amfani da gano yana taimakawa tantance a wane mataki wannan kunshin ya makale.

A kan Windows OS, ana kiran wannan mai amfani da umarnin "Tracert" ip address ko yankin:

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Anan mun ga ta wane nodes ne buƙatarmu ta wuce kafin ta isa uwar garken ya.ru

a kan Linux OS Ana kiran wannan amfanin ta umarnin traceroute.

Wasu na'urori, masu tuƙi ko ƙofofin muryar VoIP suma suna da abin amfani.

c) mai amfani

Wannan mai amfani yana ba ku damar gano duk bayanan game da adireshin IP ko game da mai rejista.

Misali, bari mu duba IP address 145.255.1.71. Don yin wannan, shigar da umarni a cikin tashar wane 145.255.1.71

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Samu bayani game da adireshin IP na mai bada, ƙasa, birni, adireshi, kewayo, da sauransu.

Ina amfani da shi kawai akan Linux. Mai amfani yana saukewa da shigarwa cikin sauƙi daga daidaitaccen ma'ajin tsarin aiki.

Amma na karanta cewa a kan Windows akwai irin wannan bayani.

7. Ka'idojin sufuri TCP da UDP

Duk watsa buƙatun da karɓar martani tsakanin na'urori a cikin hanyar sadarwar ana aiwatar da su ta amfani da ka'idojin sufuri TCP da UDP.

Tsarin TCP yana ba da garantin isar da buƙatu da amincin watsa shi. Yana riga ya bincika samuwan kumburin kafin aika fakitin. Kuma idan an keta mutuncin kunshin a hanya, to TCP cika abubuwan da suka ɓace.

Gabaɗaya, wannan ƙa'ida ce da za ta yi komai domin buƙatarku ta isa ga mai adireshin daidai.

Saboda haka, TCP yarjejeniyar sufuri da aka fi amfani da ita. Ana amfani da shi lokacin da mai amfani ke hawan Intanet, hawa shafuka, ayyuka, hanyoyin sadarwar zamantakewa. hanyoyin sadarwa, da sauransu.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

UDP ka'idar ba ta da garantin canja wurin bayanai kamar TCP. Ba ya bincika samuwar kullin ƙarshen kafin aika shi, kuma baya sake cika fakitin idan ya lalace. Idan fakiti ko fakiti da yawa sun ɓace a kan hanya, to saƙon zai isa ga mai adireshi a cikin irin wannan fom ɗin da bai cika ba.

Me yasa ake buƙatar UDP to?

Gaskiyar ita ce, wannan ka'idar sufuri tana da babbar fa'ida akan TCP a cikin adadin canja wurin bayanai. Shi ya sa Ana amfani da UDP sosai don aika fakitin murya da bidiyo na lokaci-lokaci.. Wato, a cikin ip-telephony da kiran bidiyo.
Misali, duk wani kira ta WhatsApp ko Viber yana amfani da ka'idar sufuri UDP. Hakanan tare da kiran bidiyo, misali, ta hanyar Skype ko manzannin nan take WhatsApp da Viber.

Cibiyoyin sadarwa don ƙwararren IT-mafari. Tushen dole

Daidai ne saboda UDP baya bada garantin cikakken watsa bayanai da amincin fakitin da aka watsa cewa matsaloli sukan tashi yayin yin kira akan Intanet.
Wannan shine katsewar murya, jinkiri, amsawa ko muryar mutum-mutumi.

Wannan matsalar tana faruwa ne saboda tashan Intanet mai aiki, NAT biyu ko tashar rediyo.

Zai yi kyau, ba shakka, a irin waɗannan lokuta don amfani TCP, amma kash, saurin watsa cikakkun fakiti yana da mahimmanci don watsa murya, kuma don wannan aikin yana da kyau UDP.

Don guje wa matsalolin amfani UDP yarjejeniya, kawai kuna buƙatar tsara tashar Intanet mai inganci. Kuma kuma kafa ƙungiyar sadaukarwa akan na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa don UDPdon lodawa daga wasu na'urorin da suke amfani da su TCP bai tsoma baki tare da aikin ka'idar sufuri ba UDP.

Shi ke nan.

Ban tattara labarin ba kuma na kwafi-manna anan ma'anar kimiyya na duk kalmomin da aka yi amfani da su, ga waɗanda suke buƙata, kawai google.

Na yi ƙoƙari na haɗa 7 mafi mahimmanci, a ganina, maki, wanda ilimin zai taimaka wa matashi "kwararre na IT" ya wuce matakan farko na hira don matsayi na "IT", ko a kalla kawai ya bayyana a fili. ma'aikaci wanda ka sani a fili fiye da mai amfani na yau da kullun.

Nazari, shaci. Ina fatan labarin zai kasance da amfani ga mutane da yawa.

source: www.habr.com

Add a comment