Ma'aikata ba sa son sabbin software - shin ya kamata su bi jagora ko kuma su tsaya kan layinsu?

Software leapfrog nan ba da jimawa ba zai zama cutar da ta zama ruwan dare gama gari na kamfanoni. Canja wata software zuwa wani saboda kowane ɗan ƙaramin abu, tsalle daga fasaha zuwa fasaha, gwaji tare da kasuwancin kai tsaye ya zama al'ada. A lokaci guda kuma, yakin basasa na gaske yana farawa a cikin ofishin: an kafa motsi na juriya don aiwatarwa, ɓangarorin suna gudanar da aikin ɓarna akan sabon tsarin, 'yan leƙen asirin suna haɓaka sabuwar duniya mai ƙarfin hali tare da sabbin software, gudanarwa daga motar sulke na sulke. tashar tashar kamfanoni tana watsawa game da zaman lafiya, aiki, KPIs. Juyin juya hali yawanci yana ƙarewa cikin rashin nasara a gefe guda.

Mun san kusan komai game da aiwatarwa, don haka bari mu yi ƙoƙari mu gano yadda za a juya juyin juya hali zuwa juyin halitta da kuma aiwatar da aiwatarwa a matsayin mai amfani da rashin jin daɗi. To, ko aƙalla za mu gaya muku abin da za ku iya shiga cikin aikin.

Ma'aikata ba sa son sabbin software - shin ya kamata su bi jagora ko kuma su tsaya kan layinsu?
Kyakkyawan gani na yarda da ma'aikaci na sabon software Source - Yandex.Images

Masu ba da shawara na ƙasashen waje za su fara wannan labarin wani abu kamar haka: "Idan kun ba wa ma'aikatan ku ingantaccen software wanda zai iya inganta aikin su, yana da tasiri mai tasiri akan aiki, karɓar sabon shiri ko tsarin zai faru da dabi'a." Amma muna cikin Rasha, don haka batun ma'aikatan da ake tuhuma da rikici yana da matukar dacewa. Canjin yanayi ba zai yi aiki ba, koda tare da ƙaramin software kamar manzo na kamfani ko wayar hannu.

Ina kafafun matsalar suka fito?

A yau, kowane kamfani yana da cikakkiyar gidan zoo na software da aka shigar (muna ɗaukar shari'ar gabaɗaya, saboda a cikin kamfanonin IT adadin software ya ninka ko sau uku, kuma matsalolin daidaitawa sun mamaye wani bangare kuma suna da takamaiman takamaiman): tsarin sarrafa ayyukan, CRM/ERP, abokan ciniki na imel, saƙon nan take, tashar kamfani, da sauransu. Kuma wannan ba ƙidayar gaskiyar cewa akwai kamfanoni waɗanda ko da sauyawa daga mai bincike zuwa mai bincike duk ƙungiyar ke aiwatar da su ba tare da togiya ba (kuma akwai kuma ƙungiyoyi waɗanda ke gaba ɗaya akan Internet Explorer Edge). Gabaɗaya, akwai yanayi da yawa waɗanda labarinmu zai iya zama da amfani don su:

  • Akwai tsarin aiwatar da aikin farko na wasu rukuni na ayyuka: ana aiwatar da CRM / ERP na farko, tashar tashar kamfanoni tana buɗewa, ana shigar da tsarin tallafin fasaha, da sauransu;
  • ana maye gurbin ɗayan software da wani saboda wasu dalilai: tsufa, sabbin buƙatu, ƙima, canjin aiki, da sauransu;
  • ana gina nau'ikan tsarin da ake da su don dalilai na haɓakawa da haɓaka (misali, kamfani ya buɗe samarwa kuma ya yanke shawarar canzawa daga RegionalSoft CRM Professional a kan RegionSoft CRM Enterprise Plus tare da matsakaicin aiki);
  • Ana yin babban dubawa da sabunta software mai aiki.

Tabbas, shari'o'i biyu na farko sun fi girma kuma sun fi dacewa a cikin bayyanar su, kula da su na musamman.

Don haka, kafin ka fara aiki tare da ƙungiyar (waɗanda suka riga sun yi zargin cewa za a yi canje-canje nan ba da jimawa ba), gwada fahimtar menene ainihin dalilan canza software kuma ko kun yarda cewa canje-canjen ya zama dole.

  • Tsohon shirin yana da wuyar aiki tare da: yana da tsada, maras dacewa, rashin aiki, ba ya cika bukatun ku, bai dace da sikelin ku ba, da dai sauransu. Wannan wata larura ce ta haƙiƙa.
  • Mai siyarwar ya daina tallafawa tsarin, ko tallafi da gyare-gyare sun juya zuwa jerin yarda marasa iyaka da zubewar kuɗi. Idan farashin ku ya karu sosai, kuma a nan gaba sun yi alkawarin kara karuwa, babu wani abu da za ku jira, kuna buƙatar yanke. Haka ne, sabon tsarin zai kuma kashe kuɗi, amma a ƙarshe ingantawa zai yi ƙasa da irin wannan tallafin.
  • Canza software shine sha'awar mutum ɗaya ko ƙungiyar ma'aikata. Alal misali, CTO yana son sake dawowa kuma yana yin la'akari don gabatar da sabon tsarin, mafi tsada - wannan yana faruwa a cikin manyan kamfanoni. Wani misali: manajan aikin yana ba da shawarar canza Asana zuwa Basecamp, sannan Basecamp zuwa Jira, da hadadden Jira zuwa Wrike. Sau da yawa dalili ɗaya kawai na irin waɗannan ƙaura shi ne don nuna ayyukan da suke yi da kuma riƙe matsayinsu. A irin waɗannan lokuta, wajibi ne don ƙayyade matakin larura, dalilai da hujja kuma, a matsayin mai mulkin, ta hanyar yanke shawara mai karfi don ƙin canje-canje.

Muna magana ne game da dalilan sauye-sauye daga wannan software zuwa wani, kuma ba game da sarrafa kansa na farko ba - kawai saboda aiki da kai muhimmin mahimmanci ne. Idan kamfanin ku yana yin wani abu da hannu kuma akai-akai amma ana iya sarrafa shi, kawai kuna ɓata lokaci, kuɗi da, wataƙila, bayanan kamfani masu mahimmanci. Sanya shi ta atomatik!

Yaya za ku iya haye: babban tsalle ko dami mai tsugune?

A cikin aikin duniya, akwai manyan dabaru guda uku don canzawa zuwa sabbin software da kuma daidaita su - kuma suna da kama da dacewa a gare mu, don haka kada mu sake ƙirƙira dabaran.

Babban kara

Yin amfani da hanyar "Big Bang" shine mafi wuyar yuwuwar sauyi, lokacin da kuka saita ainihin kwanan wata da aiwatar da ƙaura mai kaifi, yana kashe tsohuwar software 100%.

Плюсы

+ Kowane mutum yana aiki a cikin tsari ɗaya, babu buƙatar daidaita bayanai, ma'aikata ba sa buƙatar saka idanu kan musaya guda biyu lokaci guda.
+ Sauƙi ga mai gudanarwa - ƙaura ɗaya, ɗawainiya ɗaya, tallafin tsarin guda ɗaya.
+ Duk canje-canje masu yuwuwa suna faruwa a lokaci ɗaya a cikin lokaci kuma ana iya gani kusan nan da nan - babu buƙatar ware menene kuma a cikin wane nau'in abin da ya shafi yawan aiki, saurin haɓakawa, tallace-tallace, da sauransu.

Минусы

- Yana aiki cikin nasara kawai tare da software mai sauƙi: taɗi, tashar kamfani, saƙon take. Ko da imel ɗin na iya riga ya gaza, ba tare da ambaton tsarin sarrafa ayyukan ba, CRM/ERP da sauran manyan tsare-tsare.
- Ƙaura mai fashewa daga babban tsari zuwa wani ba makawa zai haifar da hargitsi.

Abu mafi mahimmanci ga irin wannan canji zuwa sabon yanayin aiki shine horo.

Daidaici Gudu

Daidaitawar daidaitawa zuwa software hanya ce mai laushi kuma mafi ƙaranci ta duniya, inda aka saita lokaci lokacin da tsarin biyu zasu yi aiki a lokaci ɗaya.

Плюсы

+ Masu amfani suna da isasshen lokacin da za su saba da sabuwar software yayin da suke aiki da sauri a tsohuwar, sami daidaito, da fahimtar sabbin dabaru na hulɗa tare da keɓancewa.
+ Idan akwai matsalolin kwatsam, ma'aikata suna ci gaba da aiki a cikin tsohon tsarin.
+ Horon mai amfani ba shi da ƙarfi kuma gabaɗaya mai rahusa.
+ A zahiri babu wani mummunan martani daga ma'aikata - bayan haka, ba a hana su kayan aikinsu na yau da kullun ko hanyar yin abubuwa ba (idan na atomatik ya faru a karon farko).

Минусы

- Matsalolin gudanarwa: goyan bayan tsarin biyu, aiki tare da bayanai, sarrafa tsaro a cikin aikace-aikace guda biyu lokaci guda.
- Tsarin miƙa mulki ya shimfiɗa ba tare da ƙarewa ba - ma'aikata sun gane cewa suna da kusan saura na har abada, kuma za su iya ƙara amfani da abubuwan da aka saba da su.
- Rudani mai amfani - Abubuwan mu'amala guda biyu suna da rudani kuma suna haifar da kurakuran aiki da bayanai.
- Kudi. Kuna biya duka tsarin.

Tsarin karɓowa

Daidaita mataki-mataki shine zaɓi mafi laushi don canzawa zuwa sabuwar software. Ana aiwatar da canjin aiki da aiki, a cikin ƙayyadaddun lokutan lokaci da kuma ta sashen (misali, daga Yuni 1 muna ƙara sabbin abokan ciniki kawai zuwa sabon tsarin CRM, daga Yuni 20 muna gudanar da ma'amaloli a cikin sabon tsarin, har zuwa Agusta 1 muna canja wurin kalandarku. da kuma lokuta, kuma a ranar 30 ga Satumba mun kammala ƙaura wani kwatanci ne mai tsauri, amma gabaɗaya bayyananne).

Плюсы

+ Canje-canjen da aka tsara, nauyin da aka rarraba tsakanin masu gudanarwa da ƙwararrun ciki.
+ Ƙarin tunani da zurfin koyo.
+ Babu juriya ga canji, saboda yana faruwa a hankali kamar yadda zai yiwu.

Минусы - kusan iri ɗaya da na daidaitaccen canji.

To yanzu, sauyi a hankali kawai?

Tambaya mai ma'ana, zaku yarda. Me yasa za ku sami ƙarin matsala yayin da za ku iya yin jadawali kuma kuyi aiki bisa ƙayyadaddun tsari? A gaskiya ma, ba komai ba ne mai sauƙi.

  • Matsalolin software: idan muna magana ne game da hadaddun software (misali, CRM tsarin), sannan daidaitawar lokaci ya fi dacewa. Idan software ta kasance mai sauƙi (manzo, portal na kamfani), to samfurin da ya dace shine lokacin da kuka sanar da kwanan wata kuma ku kashe tsohuwar software a ranar da aka ƙayyade (idan kun yi sa'a, ma'aikata za su sami lokaci don fitar da duk bayanan da suke bukata. , kuma idan ba ku ƙidaya kan sa'a ba, to kuna buƙatar samar da bayanan da ake shigo da su ta atomatik daga tsohon tsarin zuwa sabon, idan ta yiwu).
  • Matsayin haɗari ga kamfani: mafi haɗari da aiwatarwa, da hankali ya kamata ya kasance. A gefe guda kuma, jinkiri kuma haɗari ne: alal misali, kuna canzawa daga tsarin CRM zuwa wani, kuma a lokacin lokacin miƙa mulki an tilasta ku biya duka biyun, ta haka ne ya kara farashin da kuma farashin aiwatar da sabon tsarin, wanda ya dace da ku. yana nufin an tsawaita lokacin biya.
  • Adadin ma'aikata: Babu shakka Big Bang bai dace ba idan kuna buƙatar daidaitawa da daidaita bayanan bayanan mai amfani da yawa. Ko da yake akwai lokuta lokacin da aiwatarwa da sauri yana da fa'ida ga babban kamfani. Wannan zaɓin na iya dacewa da tsarin da ma'aikata da yawa ke amfani da su, amma ƙila ba su da buƙatu saboda ba a yi nufin keɓancewa ba. Amma kuma, wannan babban bang ne ga masu amfani na ƙarshe da kuma babban aikin mataki-mataki don sabis ɗin IT iri ɗaya (misali, lissafin kuɗi ko tsarin shiga).
  • Siffofin aiwatar da zaɓaɓɓun software (bita, da sauransu). Wani lokaci aiwatarwa shine farkon mataki-mataki - tare da tarin buƙatu, gyare-gyare, horo, da sauransu. Misali, CRM tsarin Ana aiwatar da shi koyaushe da ci gaba, kuma idan wani ya yi muku alƙawarin "aiwatarwa da daidaitawa a cikin kwanaki 3 ko ma 3 hours" - tuna wannan labarin kuma ku tsallake irin waɗannan ayyuka: shigarwa ≠ aiwatarwa.

Bugu da ƙari, ko da sanin sigogin da aka lissafa, ba shakka mutum ba zai iya ɗaukar hanya ɗaya ko wata ba. Yi la'akari da yanayin haɗin gwiwar ku - wannan zai taimaka muku ku fahimci ma'auni na iko da sanin wane samfurin (ko haɗin wasu abubuwan su) ya dace da ku.

Wakilan tasiri: juyin juya hali ko juyin halitta

Abu na farko da ya kamata ku kula da shi shine ma'aikatan da aiwatar da sabbin software zai shafa. A haƙiƙa, matsalar da muke la'akari da ita a yanzu ta ɗan adam ce kawai, don haka nazarin tasirin ma'aikata ba za a iya kauce masa ba. Mun riga mun ambata wasu daga cikinsu a sama.

  • Shugabannin kamfanoni sun ƙayyade yadda sabuwar software za ta kasance gaba ɗaya karɓu. Kuma wannan ba shine wurin gabatar da jawabai da jawabai masu zafi ba - yana da mahimmanci a nuna ainihin buƙatar canji, don isar da ra'ayin cewa wannan kawai zaɓin mai sanyaya ne kuma mafi dacewa kayan aiki, daidai da maye gurbin tsohon kwamfutar tafi-da-gidanka. Babban kuskuren gudanarwa a cikin irin wannan yanayin shine wanke hannayensu kuma su janye kansu: idan gudanarwa ba ya buƙatar sarrafa kansa na kamfani, me yasa ya zama abin sha'awa ga ma'aikata? Kasance cikin tsari.
  • Shugabannin sassan (masu gudanar da ayyuka) wata hanyar sadarwa ce ta tsaka-tsaki wacce dole ne ta shiga cikin dukkan matakai, sarrafa rashin gamsuwa, nuna son rai da aiki ta kowane ƙin yarda na abokan aiki, da gudanar da ingantaccen horo da zurfin horo.
  • Sabis na IT (ko masu kula da tsarin) - a kallon farko, waɗannan su ne tsuntsayen farko, mafi dacewa da daidaitawa, amma ... a'a. Sau da yawa, musamman a cikin ƙananan kamfanoni da matsakaita, masu gudanar da tsarin suna adawa da duk wani canje-canje (ƙarfafa) na kayan aikin IT, kuma wannan ba saboda wani dalili na fasaha ba, amma ga kasala da rashin son yin aiki. Wanene a cikinmu bai nemi hanyoyin gujewa yin aiki ba? Amma kada wannan ya zama abin lahani ga dukan kamfanin.
  • Ƙarshen masu amfani, a matsayin mai mulkin, suna so suyi aiki da kyau da kuma dacewa a gefe ɗaya kuma, kamar kowane mutane masu rai, suna jin tsoron canji. Babban hujja a gare su shine mai gaskiya da sauƙi: me yasa muke gabatarwa / canzawa, menene iyakokin sarrafawa, yadda za a tantance aikin, abin da zai canza kuma menene haɗari (ta hanyar, kowa ya kamata yayi la'akari da haɗari - duk da cewa mu dillalai ne Tsarin CRM, amma ba mu dauki alkawarin cewa komai yana tafiya daidai ba: akwai haɗari a kowane tsari a cikin kasuwanci).
  • "Hukumomi" a cikin kamfanin 'yan bangaranci ne waɗanda zasu iya rinjayar sauran ma'aikata. Wannan ba lallai ba ne mutumin da yake da babban matsayi ko ƙwarewa mai zurfi - dangane da aiki da software, "iko" na iya zama ƙwararren masaniya-duk wanda, misali, ya sake karanta Habr kuma zai fara tsoratarwa. kowa game da yadda komai zai kasance mara kyau. Wataƙila ba shi da maƙasudi don lalata aiwatarwa ko tsarin canji - kawai nunawa da ruhun juriya - kuma ma'aikata za su yarda da shi. Kuna buƙatar yin aiki tare da irin waɗannan ma'aikata: bayyana, tambaya, kuma a cikin lokuta masu wahala musamman, nuna alamun sakamakon.

Akwai girke-girke na duniya don bincika ko masu amfani da gaske suna tsoron wani abu ko kuma suna da paranoia na rukuni wanda shugaba mai hankali ke jagoranta. Tambaye su game da dalilan rashin jin daɗi, game da damuwa - idan wannan ba kwarewa ba ne ko ra'ayi ba, za a fara yin muhawara bayan 3-4 tambayoyi masu bayyanawa.

Abubuwa biyu masu mahimmanci don samun nasarar shawo kan "motsin juriya".

  1. Ba da horo: mai siyarwa da na ciki. Tabbatar cewa ma'aikata sun fahimci komai da gaske, sun ƙware kuma, ba tare da la'akari da matakin horar da su ba, suna shirye don fara aiki. An buga sifa ta wajibi na horo da umarnin lantarki (ka'idoji) da cikakkun takaddun bayanai akan tsarin (masu tallace-tallace masu girman kai suna sakin shi tare da software kuma suna ba da shi kyauta).
  2. Nemo magoya baya kuma zaɓi masu tasiri. Kwararrun cikin gida da masu riko da farko sune tsarin tallafin ku, duka suna ilmantarwa da kuma kawar da shakku. A matsayinka na mai mulki, ma'aikata da kansu suna jin daɗin taimaka wa abokan aikin su da gabatar da su zuwa sababbin software. Ayyukanku shine sauke su na ɗan lokaci daga aikin su ko ba su kyauta mai kyau don sabon aikin su.

Me kuke buƙatar kula da shi?

  1. Yaya ci gaban canje-canjen ya shafi ma'aikata? (Dangane da haka, idan gobe suka kirkiri sabon tsarin lissafin kudi, Allah ya kiyaye ku da hancin ku a cikin sashen lissafin kudi tare da matan da suka wuce 50 kuma ku ba da shawarar canzawa daga 1C, ba za ku fito da rai ba).
  2. Nawa ne aikin tafiyar da aikin zai shafa? Abu daya ne don canza manzo a cikin kamfani na mutane 100, wani abu kuma shine aiwatar da sabon tsarin CRM, wanda ya dogara da mahimman matakai a cikin kamfanin (kuma wannan ba kawai tallace-tallace bane, alal misali, aiwatar da RegionSoft CRM a cikin manyan bugu yana shafar samarwa, sito, tallace-tallace, da manyan manajoji waɗanda, tare da ƙungiyar, za su gina hanyoyin kasuwanci na atomatik).
  3. An bayar da horo kuma a wane mataki?

Ma'aikata ba sa son sabbin software - shin ya kamata su bi jagora ko kuma su tsaya kan layinsu?
Canjin ma'ana kawai a cikin tsarin tunanin kamfani

Menene zai adana canji/aiki na sabuwar software?

Kafin mu gaya muku waɗanne mahimman abubuwan za su taimaka muku ƙaura zuwa sabuwar software cikin nutsuwa, bari mu ja hankalin ku zuwa batu ɗaya. Akwai wani abu da bai kamata a yi shi ba - babu buƙatar matsa lamba kan ma'aikata da "ƙarfafa" su ta hanyar hana su kari, takunkumin gudanarwa da ladabtarwa. Wannan ba zai sa tsarin ya fi kyau ba, amma halin ma'aikata zai kara tsanantawa: idan sun tura, to za a sami iko; Idan sun tilasta ku, yana nufin ba sa mutunta sha'awarmu; Idan sun tilasta shi da karfi, yana nufin ba su amince da mu da aikinmu ba. Don haka, muna yin komai a cikin tsari, bayyananne, dacewa, amma ba tare da matsa lamba ko tilastawa ba.

Dole ne ku sami cikakken tsarin aiki

Komai kuma bazai wanzu ba, amma dole ne a kasance da tsari. Bugu da ƙari, shirin yana daidaitacce, sabuntawa, bayyananne kuma ba makawa, a lokaci guda yana samun damar tattaunawa da kuma bayyanawa ga duk ma'aikata masu sha'awar. Ba shi yiwuwa a yi magana da kai tsaye cewa daga karfe 8 na safe zuwa 10 na safe akwai feat, kuma a 16:00 akwai yaki da Ingila; yana da mahimmanci a ga tsarin gaba daya a cikin hangen nesa.

Dole ne tsarin ya zama dole ya nuna bukatun ma'aikata waɗanda za su zama masu amfani da ƙarshen - ta haka kowane ma'aikaci zai san ainihin abin da ake so kuma a wane lokaci zai iya amfani da shi. A lokaci guda kuma, tsarin mika mulki ko tsarin aiwatarwa ba wani nau'i ne na monolith wanda ba zai iya canzawa ba; wajibi ne a bar yiwuwar kammala shirin da canza halayensa (amma ba a cikin nau'i na gyare-gyaren da ba a ƙare ba da kuma sabon "so"). kuma ba a cikin hanyar canzawa akai-akai a cikin kwanakin ƙarshe ba).  

Menene ya kamata a cikin shirin?

  1. Babban matakan canji (matakai) - abin da ya kamata a yi.
  2. Cikakken maki mika mulki ga kowane mataki - yadda ya kamata a yi.
  3. Mahimman bayanai da bayar da rahoto a kansu (salanwar sa'o'i) - yadda za a auna abin da aka yi da kuma wanda ya kamata ya kasance a wurin sarrafawa.
  4. Mutane masu alhaki mutane ne da za ku iya juyawa da yin tambayoyi daga gare su.
  5. Ƙayyadaddun lokaci shine farkon da ƙarshen kowane mataki da dukan tsari gaba ɗaya.
  6. Hanyoyin da suka shafi - abin da canje-canje zai faru a cikin hanyoyin kasuwanci, abin da ake buƙatar canzawa tare da aiwatarwa / canji.
  7. Ƙimar ƙarshe shine saitin ma'auni, ma'auni ko ma kimantawa na zahiri waɗanda zasu taimaka kimanta aiwatarwa/canzawa da ya faru.
  8. Farkon aiki shine ainihin ranar lokacin da duk kamfanin zai shiga tsarin da aka sabunta kuma yayi aiki a cikin sabon tsarin.

Mun haɗu da gabatarwar masu aiwatarwa a cikin abin da layin ja shine shawara: aiwatar da karfi, watsi da amsawa, kada ku yi magana da ma'aikata. Muna adawa da wannan hanya, kuma ga dalilin.

Dubi hoton da ke ƙasa:

Ma'aikata ba sa son sabbin software - shin ya kamata su bi jagora ko kuma su tsaya kan layinsu?

Wani sabon linzamin kwamfuta, sabon madannai, ɗaki, mota, har ma da aiki suna da daɗi, abubuwan farin ciki, wasun su har ma nasarori ne. Kuma mai amfani yana zuwa Yandex don gano yadda ake saba da shi kuma ya daidaita. Yadda ake shiga sabon gida kuma ku fahimci cewa naku ne, kunna famfo a karon farko, ku sha shayi, ku kwanta a karon farko. Yadda ake samun bayan motar da yin abota da sabuwar mota, naku, amma ya zuwa yanzu baƙo. Sabbin software a wurin aiki ba su da bambanci da yanayin da aka kwatanta: aikin ma'aikaci ba zai taba zama iri ɗaya ba. Don haka, aiwatarwa, daidaitawa, haɓaka tare da sabbin software mai inganci. Kuma wannan wani yanayi ne da za mu iya cewa: ku yi sauri a hankali.

source: www.habr.com

Add a comment