Dandalin zamani don haɓaka software da turawa

Wannan shi ne na farko a cikin jerin posts game da canje-canje, haɓakawa, da ƙari a cikin sabuntawa na Red Hat OpenShift dandamali 4.0 mai zuwa wanda zai taimake ku shirya don sauyawa zuwa sabon sigar.

Dandalin zamani don haɓaka software da turawa

Daga lokacin da al'ummar Kubernetes suka fara hallara a ofishin Google na Seattle a cikin kaka na 2014, aikin Kubernetes an ƙaddara shi don sauya yadda ake haɓaka software da turawa a yau. A lokaci guda, masu ba da sabis na girgije na jama'a sun ci gaba da saka hannun jari sosai a cikin haɓaka abubuwan more rayuwa da ayyuka, wanda ya sanya aiki tare da IT da ƙirƙirar software mafi sauƙi kuma mafi sauƙi, kuma ya sa su zama mai araha mai ban sha'awa, waɗanda kaɗan za su yi tunanin a farkon. shekaru goma.

Tabbas, sanarwar kowane sabon sabis na girgije yana tare da tattaunawa da yawa tsakanin masana akan Twitter, kuma an gudanar da muhawara kan batutuwa daban-daban - ciki har da ƙarshen lokacin buɗaɗɗen tushe, raguwar wuraren IT, da kuma rashin makawa. na sabon keɓantacce software a cikin gajimare, da kuma yadda sabon tsarin X zai maye gurbin duk sauran sigogi.

Ba lallai ba ne a faɗi, duk waɗannan rigima sun kasance wawanci sosai

Gaskiyar ita ce, babu abin da zai tafi, kuma a yau za mu iya ganin ci gaba mai girma a cikin samfurori na ƙarshe da kuma yadda aka bunkasa su, saboda ci gaba da fitowar sababbin software a rayuwarmu. Kuma duk da cewa duk abin da ke kewaye zai canza, a lokaci guda, a zahiri, komai zai kasance ba canzawa. Masu haɓaka software har yanzu za su rubuta lambar tare da kurakurai, injiniyoyin aiki da ƙwararrun masu dogaro za su ci gaba da tafiya tare da pagers kuma suna karɓar faɗakarwa ta atomatik a cikin Slack, manajoji za su ci gaba da aiki a cikin ra'ayoyin OpEx da CapEx, kuma duk lokacin da gazawar ta faru, babban mai haɓakawa. zai yi nishi cikin bacin rai da kalmomin: "Na gaya muku haka"...

Ashe ya kamata a tattauna, shine kayan aikin da za mu iya samu a hannunmu don ƙirƙirar samfuran software masu kyau, da kuma yadda za su iya inganta tsaro da kuma sa ci gaba cikin sauƙi kuma mafi aminci. Yayin da hadaddun aikin ke ƙaruwa, haka kuma sabbin haɗari ke ƙaruwa, kuma a yau rayukan mutane sun dogara da software wanda kawai masu haɓakawa za su yi ƙoƙarin yin kyakkyawan aiki.

Kubernetes shine irin wannan kayan aiki. Ana ci gaba da aiki don haɗa Red Hat OpenShift tare da wasu kayan aiki da ayyuka zuwa dandamali guda ɗaya wanda zai sa software ta fi aminci, sauƙin sarrafawa, da aminci ga masu amfani.

Tare da hakan, ƙungiyar OpenShift ta yi tambaya mai sauƙi:

Ta yaya za ku iya sauƙaƙe aiki tare da Kubernetes kuma mafi dacewa?

Amsar a bayyane take:

  • sarrafa abubuwa masu rikitarwa na turawa akan gajimare ko wajen gajimare;
  • mayar da hankali kan dogaro yayin ɓoye rikitarwa;
  • ci gaba da ci gaba da aiki don sakin sabuntawa masu sauƙi da aminci;
  • cimma controllability da auditability;
  • yi ƙoƙari da farko don tabbatar da tsaro mai girma, amma ba a cikin kuɗin amfani ba.

Sakin na gaba na OpenShift yakamata yayi la'akari da ƙwarewar masu ƙirƙira da ƙwarewar sauran masu haɓakawa waɗanda ke aiwatar da software akan babban sikelin a cikin manyan kamfanoni a duniya. Bugu da ƙari, dole ne a yi la'akari da duk abubuwan da aka tara na buɗaɗɗen yanayin yanayin da ke ƙarƙashin duniyar zamani a yau. A lokaci guda kuma, dole ne a watsar da tsohuwar tunanin mai haɓakawa mai son kuma matsa zuwa sabon falsafar na gaba mai sarrafa kansa. Yana buƙatar cike gibin da ke tsakanin tsoho da sababbin hanyoyin tura software, da kuma cin gajiyar duk abubuwan da ake da su—ko dai babban mai samar da girgije ne ya shirya shi ko kuma yana gudana akan ƙananan tsarin a gefen.

Yadda za a cimma wannan sakamakon?

A Red Hat, al'ada ne don yin aiki mai ban sha'awa da rashin godiya na dogon lokaci don kiyaye al'umma da aka kafa da kuma hana rufe ayyukan da kamfanin ke ciki. Al'umma mai buɗewa ta ƙunshi ɗimbin ƙwararrun masu haɓakawa waɗanda ke ƙirƙirar abubuwan ban mamaki - nishaɗi, ilimantarwa, buɗe sabbin damammaki da kyawawa kawai, amma, ba shakka, babu wanda yake tsammanin kowa ya matsa zuwa hanya ɗaya ko bibiyar manufa ɗaya. . Yin amfani da wannan makamashi da karkatar da shi ta hanyar da ta dace ya zama dole a wasu lokuta don bunkasa wuraren da za su amfani masu amfani da mu, amma a lokaci guda dole ne mu sa ido kan ci gaban al'ummominmu tare da koyi da su.

A farkon 2018, Red Hat ya sami aikin CoreOS, wanda ke da irin wannan ra'ayi game da makomar gaba - mafi aminci da abin dogaro, wanda aka kirkira akan ka'idodin bude-bude. Kamfanin ya yi aiki don ƙara haɓaka waɗannan ra'ayoyin da aiwatar da su, tare da aiwatar da falsafar mu a aikace - ƙoƙarin tabbatar da cewa duk software yana gudana cikin aminci. Duk waɗannan ayyukan an gina su akan Kubernetes, Linux, gizagizai na jama'a, gajimare masu zaman kansu, da dubban sauran ayyukan da ke ƙarfafa tsarin mu na zamani na dijital.

Sabuwar saki na OpenShift 4 zai zama bayyananne, mai sarrafa kansa kuma mafi na halitta

Dandali na OpenShift zai yi aiki tare da mafi kyawun tsarin aiki na Linux mafi aminci, tare da tallafin kayan aikin ƙarfe-ƙarfe, ingantaccen haɓakawa, shirye-shiryen ababen more rayuwa ta atomatik kuma, ba shakka, kwantena (wanda ainihin hotunan Linux ne kawai).

Dandali yana buƙatar amintacce tun daga farko, amma har yanzu yana ba masu haɓaka damar haɓakawa cikin sauƙi-wato, su kasance masu sassauƙa da tsaro sosai yayin da suke barin masu gudanarwa su duba da sarrafa shi cikin sauƙi.

Ya kamata ya ƙyale a gudanar da software "a matsayin sabis" kuma kada ya haifar da haɓaka kayan aikin da ba za a iya sarrafa shi ba ga masu aiki.

Zai ba da damar masu haɓakawa su mai da hankali kan ƙirƙirar samfuran gaske don masu amfani da abokan ciniki. Ba dole ba ne ku ratsa cikin gandun daji na kayan aiki da saitunan software, kuma duk rikice-rikicen haɗari za su zama tarihi.

OpenShift 4: NoOps dandamali wanda baya buƙatar kulawa

В wannan littafin ya bayyana wa] annan ayyukan da suka taimaka wajen tsara hangen nesa na kamfanin don OpenShift 4. Manufar ƙungiyar ita ce sauƙaƙe ayyukan yau da kullum na aiki da kuma kula da software kamar yadda zai yiwu, don yin waɗannan matakai cikin sauƙi da annashuwa - duka ga ƙwararrun ƙwararrun da ke cikin aiwatarwa da kuma masu haɓakawa. Amma ta yaya za ku kusanci wannan burin? Yadda ake ƙirƙirar dandamali don gudanar da software wanda ke buƙatar ƙaramar sa baki? Menene ma'anar NoOps a cikin wannan mahallin?

Idan kun yi ƙoƙari don taƙaitaccen bayani, to, ga masu haɓaka ra'ayoyin "marasa uwar garke" ko "NoOps" yana nufin kayan aiki da ayyuka waɗanda ke ba ku damar ɓoye ɓangaren "aiki" ko rage girman wannan nauyi ga mai haɓakawa.

  • Ba aiki tare da tsarin ba, amma tare da aikace-aikacen musaya (APIs).
  • Kada ku damu da aiwatar da software - bari mai badawa yayi muku.
  • Kada ku yi tsalle cikin ƙirƙirar babban tsari nan da nan - fara da rubuta ƙananan ɓangarorin da za su yi aiki a matsayin "tubalan gini", yi ƙoƙarin yin wannan lambar aiki tare da bayanai da abubuwan da suka faru, kuma ba tare da faifai da bayanai ba.

Manufar, kamar da, ita ce, a hanzarta aiwatar da ayyukan haɓaka software, da ba da damar ƙirƙirar kayayyaki masu kyau, kuma don kada mai haɓakawa ya damu da tsarin da software ke aiki da su. Gogaggen mai haɓakawa yana sane da cewa mai da hankali kan masu amfani zai iya canza hoton da sauri, don haka bai kamata ku yi ƙoƙari sosai wajen rubuta software ba sai dai idan kun tabbata cewa ana buƙata.

Don ƙwararrun kulawa da ayyuka, kalmar "NoOps" na iya yin ɗan ban tsoro. Amma lokacin da ake sadarwa tare da injiniyoyin filin, ya zama a bayyane cewa alamu da dabarun da suke amfani da su da nufin tabbatar da dogaro da dogaro (Site Reliability Engineering, SRE) suna da kamanceceniya da yawa tare da tsarin da aka bayyana a sama:

  • Kar a sarrafa tsarin - sarrafa tsarin tafiyar da su.
  • Kar a aiwatar da software - ƙirƙira bututun tura shi.
  • Guji haɗa duk ayyukanku tare da barin gazawar ɗaya ya sa tsarin gabaɗayan ya gaza - watsa su a cikin kayan aikin ku gabaɗaya ta amfani da kayan aikin atomatik, kuma haɗa su ta hanyoyin da za'a iya sa ido da kulawa.

SREs sun san cewa wani abu na iya faruwa ba daidai ba kuma dole ne su bi diddigin su gyara matsalar - don haka suna sarrafa aikin yau da kullun kuma suna saita kasafin kuɗi na kuskure a gaba don haka suna shirye su ba da fifiko da yanke shawara lokacin da matsala ta taso.

Kubernetes a cikin OpenShift dandamali ne da aka tsara don magance manyan matsaloli guda biyu: maimakon tilasta muku fahimtar injunan kama-da-wane ko APIs masu daidaita ma'aunin nauyi, yana aiki tare da mafi girman tsari na abstractions - hanyoyin turawa da ayyuka. Maimakon shigar da jami'an software, za ku iya gudanar da kwantena, kuma maimakon rubuta tarin sa ido, yi amfani da kayan aikin da aka riga aka samu a dandalin. Don haka, sirrin miya na OpenShift 4 ba asiri ba ne - kawai batun ɗaukar ka'idodin SRE da ra'ayoyin marasa sabar da ɗaukar su zuwa ƙarshen ma'ana don taimakawa masu haɓakawa da injiniyoyin aiki:

  • Yi atomatik da daidaita kayan aikin da aikace-aikacen ke amfani da su
  • Haɗin ƙaddamar da ayyukan haɓakawa tare ba tare da hana masu haɓakawa kansu ba
  • Tabbatar da cewa ƙaddamarwa, dubawa, da kuma tabbatar da sabis na XNUMX, fasali, aikace-aikace, ko duka tari ba shi da wahala fiye da na farko.

Amma menene bambanci tsakanin dandamali na OpenShift 4 da magabata kuma daga tsarin "misali" don magance irin waɗannan matsalolin? Menene ke motsa ma'auni don aiwatarwa da ƙungiyoyin ayyuka? Saboda kasancewar sarki a cikin wannan hali shi ne cluster. Don haka,

  • Muna tabbatar da cewa manufar gungu a bayyane take (Dear girgije, na ɗauki wannan gungu saboda zan iya)
  • Akwai injuna da tsarin aiki don hidimar gungu (Mai martaba)
  • Sarrafa yanayin runduna daga gungu, rage girman sake gina su (drift).
  • Ga kowane muhimmin abu na tsarin, ana buƙatar nanny (makanikanci) wanda zai sa ido da kawar da matsaloli
  • Rashin *kowane bangare* ko kashi na tsarin da hanyoyin dawo da abubuwan da ke da alaƙa wani bangare ne na rayuwa
  • Dole ne a saita dukkan kayan aikin ta API.
  • Yi amfani da Kubernetes don gudanar da Kubernetes. (Ee, eh, wannan ba rubutu bane)
  • Sabuntawa yakamata ya zama mai sauƙi kuma mara wahala don shigarwa. Idan yana ɗaukar dannawa sama da ɗaya don shigar da sabuntawa, to a fili muna yin wani abu ba daidai ba.
  • Kulawa da gyara duk wani abu bai kamata ya zama matsala ba, sabili da haka bin diddigin da bayar da rahoto a duk faɗin ababen more rayuwa yakamata ya zama mai sauƙi da dacewa.

Kuna so ku ga iyawar dandamali a cikin aiki?

Sigar samfoti na OpenShift 4 ya zama samuwa ga masu haɓakawa. Tare da mai sakawa mai sauƙin amfani, zaku iya gudanar da gungu akan AWS akan Red Had CoreOS. Don amfani da samfoti, kawai kuna buƙatar asusun AWS don samar da abubuwan more rayuwa da saitin asusu don samun damar hotunan samfoti.

  1. Don farawa, je zuwa gwada.openshift.com kuma danna "Fara".
  2. Shiga cikin asusunka na Red Hat (ko ƙirƙirar sabo) kuma bi umarnin don saita gungu na farko.

Bayan nasarar shigarwa, duba koyawanmu Koyarwar OpenShiftdon samun zurfin fahimtar tsarin da ra'ayoyin da ke sa dandalin OpenShift 4 ya zama hanya mai sauƙi da dacewa don gudanar da Kubernetes.

Gwada sabon sakin OpenShift kuma raba ra'ayin ku. Mun himmatu wajen samar da aiki tare da Kumbernetes a matsayin mai isa da sauƙi-makomar NoOps tana farawa yau.

Yanzu hankali!
A taron DevOpsForum 2019 A ranar 20 ga Afrilu, ɗaya daga cikin masu haɓaka OpenShift, Vadim Rutkovsky, zai riƙe babban aji - zai karya gungu goma kuma ya tilasta musu gyara su. Ana biyan taron, amma tare da lambar tallata #RedHat kuna samun ragi na 37%.

Babban darasi a 17:15 - 18:15, kuma tsayawa yana buɗe duk rana. T-shirts, huluna, lambobi - al'ada!

Zaure #2
"A nan gabaɗayan tsarin yana buƙatar canza: muna gyara gungun k8s da suka karye tare da ingantattun injiniyoyi."


source: www.habr.com

Add a comment