Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan

Sannu, sunana Eugene, Ni shugaban ƙungiyar B2B ne a Citymobil. Ɗaya daga cikin ayyukan ƙungiyar mu shine tallafawa haɗin kai don yin odar taksi daga abokan hulɗa, kuma don tabbatar da ingantaccen sabis dole ne mu fahimci abin da ke faruwa a cikin ƙananan ayyukan mu. Kuma don wannan kana buƙatar saka idanu akai-akai.

A Citymobil, muna amfani da tari na ELK (ElasticSearch, Logstash, Kibana) don yin aiki tare da rajistan ayyukan, kuma adadin bayanan da aka karɓa yana da yawa. A cikin wannan tarin buƙatun, yana da wuya a sami matsalolin da za su iya bayyana bayan ƙaddamar da sabon lambar. Kuma don gane su a fili, Kibana yana da sashin Dashboard.

Akwai 'yan labarai kaɗan akan Habré tare da misalan yadda ake saita tarin ELK don karɓa da adana bayanai, amma babu wasu abubuwan da suka dace akan ƙirƙirar Dashboard. Don haka, ina so in nuna yadda ake ƙirƙirar wakilcin gani na bayanai dangane da rajistan ayyukan shiga cikin Kibana.

gyara

Don ƙara bayyanawa, na ƙirƙiri hoton Docker tare da ELK da Filebeat. Kuma sanya a cikin wani karamin akwati shirin a cikin Go, wanda ga misalinmu zai haifar da rajistan ayyukan gwaji. Ba zan bayyana dalla-dalla yadda tsarin ELK yake ba; akwai isassun rubuta game da wannan akan Habré.

Rufe ma'ajin saitin docker-compose da saitunan ELK, kuma kaddamar da shi tare da umarnin docker-compose up. Da gangan ba ƙara maɓalli ba -ddon ganin tsarin tari na ELK.

git clone https://github.com/et-soft/habr-elk
cd habr-elk
docker-compose up

Idan duk abin da aka saita daidai, za mu ga wani shigarwa a cikin rajistan ayyukan (watakila ba nan da nan, da aiwatar da kaddamar da wani akwati tare da dukan tari na iya daukar minti da dama):

{"type":"log","@timestamp":"2020-09-20T05:55:14Z","tags":["info","http","server","Kibana"],"pid":6,"message":"http server running at http://0:5601"}

By adireshin localhost:5061 Kibana ya kamata a bude.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Abinda kawai muke buƙatar daidaitawa shine ƙirƙirar Tsarin Fihirisar Kibana tare da bayani game da bayanan da zamu nunawa. Don yin wannan, za mu aiwatar da buƙatar curl ko aiwatar da jerin ayyuka a cikin ƙirar hoto.

$ curl -XPOST -D- 'http://localhost:5601/api/saved_objects/index-pattern'
    -H 'Content-Type: application/json'
    -H 'kbn-xsrf: true'
    -d '{"attributes":{"title":"logstash-*","timeFieldName":"@timestamp"}}'

Ƙirƙirar Tsarin Fihirisar ta hanyar GUI
Don daidaitawa, zaɓi sashin ganowa a cikin menu na hagu kuma je zuwa shafin ƙirƙirar ƙirƙira Index.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta danna maɓallin "Ƙirƙiri tsarin ƙididdiga", ana kai mu zuwa shafin ƙirƙirar fihirisar. A cikin filin "Index pattern name", shigar da "logstash-*". Idan an saita komai daidai, a ƙasa Kibana zai nuna alamun da suka faɗi ƙarƙashin ƙa'idar.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
A shafi na gaba, zaɓi filin maɓalli tare da tambarin lokaci, a yanayinmu shine @timestamp.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Sakamakon haka, shafin saitunan fihirisar zai bayyana, amma ba a buƙatar ƙarin ayyuka daga gare mu yanzu.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan

Yanzu za mu iya sake zuwa sashin Discover, inda za mu ga abubuwan da aka shigar.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan

Gaban

A cikin menu na hagu, danna kan sashin ƙirƙirar Dashboard kuma je zuwa shafin da ya dace.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Danna "Ƙirƙiri sabon dashboard" kuma je zuwa shafin don ƙara abubuwa zuwa Dashboard.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Danna maɓallin "Ƙirƙiri sababbi", kuma tsarin zai sa ka zaɓi nau'in nunin bayanai. Kibana yana da adadi mai yawa daga cikinsu, amma za mu kalli ƙirƙirar hoton hoto na "Barn tsaye" da "Table Data". Sauran nau'ikan gabatarwa ana saita su ta hanya iri ɗaya. 
Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Wasu abubuwan da ake samu ana yiwa lakabin B da E, suna nuna cewa tsarin gwaji ne ko a cikin beta. Bayan lokaci, tsarin zai iya canzawa ko kuma ya ɓace gaba ɗaya daga Kibana.

Tsaye Bar

Don misalin “Masanin Tsaye”, bari mu ƙirƙiri tarihin ƙimar ƙimar amsawar sabis na nasara da rashin nasara. A ƙarshen saitunan, muna samun jadawali mai zuwa:

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Za mu rarraba duk buƙatun tare da matsayin amsa <400 a matsayin nasara, kuma>= 400 a matsayin matsala.

Don ƙirƙirar ginshiƙi "Barn tsaye", muna buƙatar zaɓar tushen bayanai. Zaɓi Tsarin Fihirisar da muka ƙirƙira a baya.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta hanyar tsoho, da zarar ka zaɓi tushen bayanai, jadawali ɗaya mai ci gaba zai bayyana. Mu saita shi.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
A cikin toshe “Buckets”, danna maɓallin “Ƙara”, zaɓi “X-asis” kuma saita axis X. Bari mu tsara tambarin lokutan rikodin shigar da log ɗin tare da shi. A cikin filin "Tari", zaɓi "Histogram Kwanan wata", kuma a cikin "Field" zaɓi "@timestamp", yana nuna filin wucin gadi. Bari mu bar "Ƙaramar tazara" a cikin "Auto", kuma za ta daidaita ta atomatik zuwa nuninmu. 

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta danna maɓallin "Sabuntawa", za mu ga jadawali tare da adadin buƙatun kowane sakan 30.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Yanzu bari mu saita ginshiƙai akan axis Y. Yanzu muna nuna jimlar adadin buƙatun a cikin tazarar lokaci da aka zaɓa.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Bari mu canza ƙimar "Tari" zuwa "Sum Bucket", wanda zai ba mu damar haɗa bayanai don buƙatun nasara da rashin nasara. A cikin Bucket -> Haɗin Haɗin, zaɓi haɗin ta "Filters" kuma saita tacewa ta "statusCode>= 400". Kuma a cikin filin "Label na al'ada", muna nuna sunan mu na mai nuna alama don ƙarin fahimta a cikin almara akan ginshiƙi da kuma cikin jerin gabaɗaya.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta danna maɓallin "Sabuntawa" a ƙarƙashin toshe saitunan, muna samun jadawali tare da tambayoyin matsala.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Idan ka danna kan da'irar kusa da almara, taga zai bayyana wanda za ka iya canza launin ginshiƙan.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Yanzu bari mu ƙara bayanai kan buƙatun nasara zuwa ginshiƙi. A cikin sashin "Metrics", danna maɓallin "Ƙara" kuma zaɓi "Y-axis".

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
A cikin awo da aka ƙirƙira muna yin saitunan iri ɗaya kamar na buƙatun kuskure. Sai kawai a cikin tacewa mun ƙayyade "lambobin matsayi <400".

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta canza launi na sabon shafi, muna samun nuni na rabon buƙatun matsala da nasara.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta danna maɓallin "Ajiye" a saman allon kuma ƙayyade suna, za mu ga hoton farko akan Dashboard.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan

Teburin Bayanai

Yanzu bari mu dubi tebur "Data Table" view. Bari mu ƙirƙiri tebur mai jerin duk URLs waɗanda aka yi buƙatu da adadin waɗannan buƙatun. Kamar yadda yake cikin misalin Bar Tsaye, mun fara zaɓar tushen bayanai.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Bayan haka, za a nuna tebur mai shafi ɗaya akan allon, wanda ke nuna jimlar adadin buƙatun da aka zaɓa na tazarar lokaci.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Za mu canza kawai toshe "Buckets". Danna maɓallin "Ƙara" kuma zaɓi "Raba layuka".

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
A cikin filin "Aggregation", zaɓi "Sharuɗɗa". Kuma a cikin filin da ya bayyana "Field" zaɓi "url.keyword".

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Ta hanyar ƙididdige ƙimar "Url" a cikin filin "Label na Musamman" kuma danna "Sabuntawa", za mu karbi tebur da ake so tare da adadin buƙatun kowane URL na lokacin da aka zaɓa.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
A saman allon, danna maɓallin "Ajiye" kuma a saka sunan tebur, misali Urls. Mu koma kan Dashboard mu ga an ƙirƙiro ra'ayoyi biyu.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan

Aiki tare da Dashboard

Lokacin ƙirƙirar Dashboard, muna saita sigogin gani na asali kawai a cikin saitunan abu na nuni. Babu ma'ana cikin ƙididdige bayanai don masu tacewa a cikin abubuwa, misali, "kewayon kwanan wata", "tace ta mai amfani", "tace ta ƙasar buƙata", da sauransu. Zai fi dacewa don ƙayyade lokacin da ake so ko saita mahimmancin tacewa a cikin kwamitin tambaya, wanda ke sama da abubuwan.

Ƙirƙirar Dashboard a Kibana don saka idanu kan rajistan ayyukan
Za a yi amfani da matatun da aka ƙara akan wannan rukunin akan dukkan Dashboard ɗin, kuma za a sake gina duk abubuwan nuni daidai da ainihin bayanan da aka tace.

ƙarshe

Kibana kayan aiki ne mai ƙarfi wanda ke ba ku damar hango kowane bayanai ta hanyar da ta dace. Na yi ƙoƙarin nuna saitin manyan nau'ikan nuni guda biyu. Amma sauran nau'ikan ana daidaita su ta irin wannan hanya. Kuma yawan saitunan da na bari a bayan fage za su ba ku damar daidaita sigogin sassauƙa don dacewa da bukatunku.

source: www.habr.com

Add a comment