Sakin Linux Kawai da Alt Virtualization Server akan 10 ALT Platform

Sakin Alt OS Virtualization Server 10.0 da Linux Simply (Simply Linux) 10.0 dangane da dandamali na ALT na Goma (p10 Aronia) yana samuwa.

Viola Virtualization Server 10.0, wanda aka ƙera don amfani akan sabar da aiwatar da ayyukan haɓakawa a cikin ababen more rayuwa na kamfanoni, yana samuwa ga duk gine-ginen da aka goyan baya: x86_64, AArch64, ppc64le. Canje-canje a cikin sabon sigar:

  • Yanayin tsarin da ya danganci Linux kernel 5.10.85-std-def-kernel-alt1, Glibc 2.32, OpenSSL1.1.1, da kuma tallafi ga sabon kayan aiki.
  • Ta hanyar tsoho, p10 tana amfani da matsayi ɗaya na ƙungiyar ƙungiya (cgroup v2). Ana amfani da injin kernel na rukuni-rukuni ta amfani da mahimman kayan aiki masu shahara kamar Docker, Kubernetes, LXC da CoreOS.
  • Wurin ajiya na p10 ya haɗa da pve-backup don ƙirƙirar uwar garken da ke ba ku damar sarrafa kwafin kwafin na'urori masu mahimmanci a cikin PVE.
  • Docker 20.10.11, Podman 3.4.3LXC, 4.0.10/LXD 4.17.
  • An sabunta hotunan kwantena na hukuma: docker da kwantena na Linux.
  • Hotunan da aka sabunta don shigarwa a cikin mahallin girgije.
  • ZFS 2.1 (ana iya amfani dashi don tsara ajiya a cikin PVE).
  • Tsarukan haɓakawa: PVE 7.0, OpenNebula 5.10.
  • Sashin abokin ciniki na FreeIPA 4.9.7.
  • QEMU 6.1.0.
  • Manajan injin kama-da-wane libvirt 7.9.0.
  • Buɗe vSwitch 2.16.1.
  • Sabbin nau'ikan tsarin fayil Ceph 15.2.15 (octopus), GlusterFS 8.4.
  • Tsarin sarrafa kwantena Kubernetes 1.22.4 ya canza zuwa amfani da cri-o.

Kawai Linux 10.0 an shirya don x86_64, AArch64 (gami da tallafin Baikal-M), AArch64 don RPi4, i586, e2k v3/v4/v5 (daga 4C zuwa 8SV) da riscv64 (a karon farko) gine-gine. Rarraba tsari ne mai sauƙin amfani tare da tebur na yau da kullun dangane da Xfce, wanda ke ba da cikakkiyar Russification na dubawa da yawancin aikace-aikace. Canje-canje a cikin sabon sigar Linux Kawai (wanda ba x86 ba / nau'ikan software na hannu na iya bambanta):

  • Yanayin tsarin da ya danganci Linux kernel 5.10.85-std-def-kernel-alt1, Glibc 2.32, GCC10 mai tarawa, tsarin 249.7. Ana aiwatar da kayan aikin sabunta kwaya mai hoto ta hanyar mai amfani mai canza-update-kernel 1.4.
  • Tsarin 1.20.13.
  • Wine 6.14 don i586 da x86_64.
  • Harsashi mai zane Xfce 4.16 (canjin mu'amala saboda canji zuwa GTK+3 (3.22), ingantattun ayyukan saitunan nuni da sabon ƙira). MATE 1.24 kuma yana nan.
  • Manajan fayil Thunar 4.16.
  • Shirin Gudanar da saitunan hanyar sadarwa NetworkManager 1.32.
  • Alterator 5.4 cibiyar kula da tsarin.
  • Browser Chromium 96.0. A cikin riscv64 - Epiphany 41.3 kuma a cikin e2k - Mozilla Firefox ESR 52.9.
  • Abokin ciniki na Mail Thunderbird 91.3 - ingantaccen aiki tare da haɗe-haɗe, akwai sabuntawar tsaro. A cikin riscv64 mail abokin ciniki Claws Mail 3.18.
  • Pidgin 2.14.3 abokin ciniki na saƙon gaggawa (akwai akan duk gine-gine banda riscv64).
  • Aikace-aikacen ofis LibreOffice 7.1.8.
  • Editan zane-zane na Raster GIMP 2.10 tare da sabunta fassarar zuwa Rashanci.
  • Vector graphics editan Inkscape 1.1 (yanzu a cikin duk gine-gine ban da riscv64). An ƙara fitarwa zuwa JPG, TIFF, ingantaccen tsarin PNG da WebP, kuma mai sarrafa tsawo ya bayyana.
  • Mai kunna sauti na Audacious 4.1 tare da zaɓi na Qt interface (ana iya daidaita maɓallan zafi) ko GTK.
  • Mai kunna bidiyo VLC 3.0.16. A cikin e2k kuma don riscv64 - Celluloid 0.21.
  • Abokin ciniki mai nisa Remmina 1.4.

Hotunan shigarwa na Alt Server Virtualization da Linux Kawai suna samuwa don saukewa (Mudubin Yandex). Ana rarraba samfuran ƙarƙashin yarjejeniyar lasisi. Mutane daban-daban, gami da ɗaiɗaikun 'yan kasuwa, na iya amfani da sigar da aka sauke kyauta. Ƙungiyoyin kasuwanci da na gwamnati za su iya saukewa da gwada rarrabawa. Don ci gaba da aiki tare da Alt Virtualization Server a cikin abubuwan haɗin gwiwa, ƙungiyoyin doka dole ne su sayi lasisi ko shigar da rubutacciyar yarjejeniyar lasisi.

Masu amfani da rarrabawa da aka gina a kan Platform na tara (p9) na iya sabunta tsarin daga reshen p10 na ma'ajin Sisyphus. Ga sababbin masu amfani da kamfanoni, yana yiwuwa a sami nau'ikan gwaji, kuma ana ba masu amfani masu zaman kansu kyauta don saukar da sigar da ake so na Viola OS kyauta daga gidan yanar gizon Basalt SPO ko daga sabon rukunin yanar gizon getalt.ru. Zaɓuɓɓuka don masu sarrafa Elbrus suna samuwa ga ƙungiyoyin doka waɗanda suka sanya hannu kan NDA tare da MCST JSC akan buƙatun rubutu.

Lokacin tallafi don sabuntawar tsaro (sai dai idan an bayar da ita ta sharuɗɗan bayarwa) har zuwa Disamba 31, 2024.

Ana gayyatar masu haɓakawa don shiga cikin inganta ma'ajiyar Sisyphus; Hakanan yana yiwuwa a yi amfani da abubuwan haɓakawa, haɗuwa da abubuwan tallafi na rayuwa waɗanda aka haɓaka Viola OS da su. Waɗannan fasahohi da kayan aikin an ƙirƙira su da haɓakawa ta kwararru daga ƙungiyar ALT Linux.

source: budenet.ru

Add a comment