Haɓaka ɗan ƙasar Beljiyam ya share hanya don samar da wutar lantarki na "chip-single".

Mun lura fiye da sau ɗaya cewa samar da wutar lantarki suna zama "komai namu." Kayan lantarki ta hannu, motocin lantarki, Intanet na abubuwa, ajiyar makamashi da ƙari mai yawa suna kawo tsarin samar da wutar lantarki da jujjuya wutar lantarki zuwa matsayi mafi mahimmanci na farko a cikin kayan lantarki. Fasaha don samar da kwakwalwan kwamfuta da abubuwa masu hankali ta amfani da kayan kamar gallium nitride (GaN). A lokaci guda kuma, ba wanda zai yi jayayya da gaskiyar cewa hanyoyin haɗin gwiwar sun fi na masu hankali duka biyun dangane da ƙayyadaddun mafita da kuma tanadin kuɗi akan ƙira da samarwa. Kwanan nan, a taron PCIM 2019, masu bincike daga cibiyar Belgian IMC a sarari ya nunacewa samar da wutar lantarki guda-chip (inverters) bisa ga GaN ba almara ba ne na kimiyya kwata-kwata, amma lamari ne na nan gaba.

Haɓaka ɗan ƙasar Beljiyam ya share hanya don samar da wutar lantarki na "chip-single".

Yin amfani da gallium nitride akan fasahar silicon akan SOI (silicon on insulator) wafers, ƙwararrun Imec sun ƙirƙiri mai jujjuya rabin gada mai guntu guda ɗaya. Wannan shine ɗayan zaɓuɓɓukan gargajiya guda uku don haɗa masu sauya wuta (transistor) don ƙirƙirar inverters. Yawancin lokaci, don aiwatar da kewayawa, ana ɗaukar saitin abubuwa masu hankali. Don cimma ƙayyadaddun ƙayyadaddun abubuwa, ana kuma sanya saitin abubuwa a cikin fakiti ɗaya na gama-gari, wanda baya canza gaskiyar cewa an haɗa da'irar daga abubuwan da aka haɗa. Belgians sun sami damar sake haifar da kusan dukkanin abubuwan da ke cikin gada na rabin gada akan kristal guda: transistor, capacitors da resistors. Maganin ya ba da damar haɓaka ingancin jujjuyawar wutar lantarki ta hanyar rage yawan al'amuran parasitic waɗanda galibi suna tare da kewayawa.

Haɓaka ɗan ƙasar Beljiyam ya share hanya don samar da wutar lantarki na "chip-single".

A cikin samfurin da aka nuna a taron, haɗaɗɗen guntun GaN-IC ya canza ƙarfin shigarwar 48-volt zuwa ƙarfin fitarwa na 1-volt tare da mitar sauyawa na 1 MHz. Maganin na iya zama kamar tsada sosai, musamman idan aka yi la'akari da amfani da wafers na SOI, amma masu binciken sun jaddada cewa babban matakin haɗin kai fiye da kashe farashi. Samar da inverters daga sassa masu hankali zai zama mafi tsada ta ma'ana.



source: 3dnews.ru

Add a comment