Tsarin fayil na Composefs wanda aka tsara don Linux

Alexander Larsson, mahaliccin Flatpak a Red Hat, ya fitar da samfoti na faci da ke aiwatar da tsarin fayil na Composefs na kwayayen Linux. Tsarin fayil ɗin da aka tsara yayi kama da Squashfs kuma ya dace da hawan hotuna masu karantawa kawai. Bambance-bambancen sun gangara zuwa ikon Composefs na iya raba abubuwan da ke cikin faifai masu yawa da yawa da goyan baya don tantance bayanan da za a iya karantawa. A matsayin wuraren aikace-aikacen da Composefs FS na iya kasancewa cikin buƙata, ana kiran hawan hotunan ganga da kuma amfani da maajiyar Git-kamar OSTree.

Composefs yana amfani da tsarin ma'ajiya na adireshin tushen abun ciki, watau. Babban mai ganowa ba sunan fayil bane, amma hash na abubuwan da ke cikin fayil ɗin. Wannan ƙirar tana ba da ƙaddamarwa kuma tana ba ku damar adana kwafin guda ɗaya kawai na fayiloli iri ɗaya waɗanda ke faruwa a cikin sassa daban-daban masu hawa. Misali, Hotunan kwantena sun ƙunshi fayilolin tsarin gama gari da yawa, kuma tare da Composefs, kowane ɗayan waɗannan fayilolin za a raba su ta duk hotunan da aka ɗora, ba tare da amfani da dabaru irin su turawa tare da manyan hanyoyin haɗin gwiwa ba. A lokaci guda, fayilolin da aka raba ba kawai ana adana su azaman kwafi ɗaya akan faifai ba, amma kuma ana sarrafa su ta hanyar shigarwa ɗaya a cikin cache ɗin shafi, wanda ke ba da damar adana diski da RAM.

Don ajiye sararin faifai, bayanai da metadata sun rabu a cikin hotuna da aka ɗora. Lokacin da aka saka, saka:

  • Fihirisar binary wacce ta ƙunshi duk metadata tsarin fayil, sunayen fayil, izini, da sauran bayanai, ban da ainihin abinda ke cikin fayilolin.
  • Littafin tushen inda aka adana abubuwan da ke cikin duk fayilolin hoton da aka ɗora. Ana adana fayiloli dangane da hash na abubuwan da ke cikin su.

An ƙirƙiri fihirisar binary don kowane hoton FS, kuma tushen jagorar iri ɗaya ne ga duk hotuna. Don tabbatar da abubuwan da ke cikin fayilolin mutum ɗaya da ɗaukacin hoton a ƙarƙashin yanayin ajiyar da aka raba, ana iya amfani da hanyar fs-verity, wanda, lokacin samun damar fayiloli, bincika cewa hashes da aka ƙayyade a cikin fihirisar binary sun dace da ainihin abun ciki (watau idan maharin ya yi daidai da abin da ke ciki). yana canza fayil ɗin da ke cikin asusun tushe ko bayanan da aka lalace sakamakon gazawar, irin wannan sulhu zai nuna rashin daidaituwa).

source: budenet.ru

Add a comment