Firefox 72

Akwai Firefox 72. Wannan shine sakin farko, lokacin shiri wanda takaitacce daga 6 zuwa 4 makonni.

  • Yanayi "hoto-a-hoto" An kunna shi akan dandamali na Linux da macOS.
  • A cikin ginin don OpenBSD hannu ware tsarin fayil ta amfani da bayyana ().
  • Kariyar Bibiya fara Ta hanyar tsoho, toshe buƙatun zuwa albarkatun da aka gano suna tattara hotunan yatsu na dijital.
  • Shafukan yanar gizo ba zai iya yin shi kuma nemi izini ga masu amfani (don amfani da yanayin ƙasa, kamara, sanarwa) har sai mai amfani ya fara hulɗa da shafin (latsa linzamin kwamfuta, latsa maɓallin madannai, matsa). Telemetry yana nuna masu zuwa:
    • buƙatun nuna sanarwar ba su da farin jini sosai (1% kawai aka yarda, 48% an ƙi, a wasu lokuta ana watsi da buƙatar). A cikin wata guda, masu amfani sun sami buƙatun biliyan ɗaya da rabi, waɗanda miliyan 23,5 kawai aka amince da su.
    • sake neman izini baya sanya mai amfani da yuwuwar yarda. An karɓi kashi 85% na yarda akan gwaji na farko.
    • masu kula da gidan yanar gizo, gabaɗaya, ba sa jira mai amfani ya fara hulɗa da shafin, amma fitar da buƙatun nan da nan.
    • buƙatun da ke jira mai amfani don yin hulɗa tare da shafin an amince da su sau biyu sau da yawa.

    An fara da wannan sakin, idan an ƙirƙiri buƙatun ba tare da jiran aikin mai amfani ba, za a gabatar da shi kawai icon a cikin address bar.

  • Karkatar da launi ta atomatik daidaita dace da launin bangon shafin.
  • Ƙara hoto/goyan bayan gidan yanar gizo zuwa ga Karɓar taken HTTP. Ko da yake wannan hali ya saba wa hakan ƙayyadaddun bayanai, ana amfani da shi a cikin Chromium, saboda haka shafuka da yawa suna kallon wannan taken don tantance ko mai binciken yana goyan bayan tsarin WebP.
  • Firefox koyi yi amfani da manufofin da ke cikin /run/user/$UID/firefox/policies.json
  • Ya bayyana ikon yin amfani da takaddun shaida na abokin ciniki daga shagon Windows (security.osclientcerts.autoload).
  • Idan kun kashe aika aika na'urar, duk bayanan da ke da alaƙa za a goge su daga sabobin Mozilla a cikin kwanaki 30, kamar yadda ake buƙata. Dokar Sirri na Masu Amfani da California.
  • An ƙara adadin manyan manyan fayiloli na kwanan nan a cikin maganganun alamar shafi daga 5 zuwa 7. Ga waɗanda suke buƙatar ƙari, an ƙara saitunan browser.bookmarks.editDialog.maxRecentFolders.
  • Gaba ɗaya sake yin aiki Hanyar daidaita alamar shafi. Wannan ya ba mu damar magance matsaloli da yawa: kwafi, asara da shuffing na alamun shafi, jujjuya manyan fayiloli, matsaloli tare da aiki tare da sabbin alamomi ko motsi.
  • An cire ikon da aka gina a ciki don toshe hotuna daga takamaiman yanki (an ɓoye shi sosai kuma bai shahara ba). Add-ons kamar uMatrix suna jure wa wannan aikin sosai.
  • An Kashe goyon baya Maɓallin Maɓallin Jama'a HTTP. Mai yiwuwa gidan yanar gizon ya sanar da mai binciken cewa takardar shaidar SSL da aka yi amfani da ita yakamata a yi la'akari da ingancinta kawai idan wata takamaiman ikon takardar shaida ta bayar. Abin takaici, HPKP ba kawai ya kasa samun farin jini ba, har ma ya bude kofar karbar kudi. Maharin, bayan samun dama ga saitunan sabar gidan yanar gizo, ya tura HPKP kuma ya tilasta abokan ciniki su adana wannan bayanin na shekaru biyu gaba. Lokacin da mai shi ya dawo da iko kuma ya share takardar shaidar maharin, abokan ciniki sun kasa haɗi zuwa uwar garken. Bugu da ƙari, fasahar ta zama hanya mai sauƙi don "harba kanka a ƙafa" ta hanyar kuskuren toshe damar shiga gidan yanar gizon ku. Shekara guda da ta gabata, an jefar da goyon bayan HTTP Public Key Pinning a cikin Chrome, kuma ba a taɓa aiwatar da shi a cikin IE, Edge, da Safari ba.
  • An bude Lambar wakili na aljihu wanda ke ba ku damar karɓar abun ciki na tallafi a cikin sabbin shafuka ba tare da barazanar sirrin mai amfani ba.
  • CSS:
    • An kunna goyan baya ga ɓangarorin Shadow (siffa part da pseudo element ::bangare, wanda ke ba ka damar zaɓar abubuwan Shadow DOM).
    • Tallafi sun haɗa Hanyar Motsi.
    • An aiwatar da kaddarorin sikelin, juya и fassara.
  • JavaScript: an ƙara tallafi NULL ƙungiyar ma'aikata.
  • API: an kunna tallafi FormDataEvent.
  • Ma'aikatan sabis: ƙarin tallafi don dukiya WindowOrMai aikiGlobalScope.crossAsalin ware.
  • Kayan Aikin Haɓakawa:
    • Ana samun goyan bayan gyara kuskure wuraren karya sharaɗi (haɗa lokacin karantawa ko canza kayan abu).
    • cibiyar sadarwa duba koyi nuna bayanai game da lokacin buƙatun, farkon da ƙarshen loading kowane hanya.
    • Yanayin ƙira mai amsawa yanzu yana goyan bayan kwaikwaiyon mabambantan ƙimar kallon kallon meta.
    • Inspector Yana da damar kwatanta dabi'u daban-daban fi-launi-makirci.
    • Mai duba websocket yana yanzu nuna ƙarar bayanan da aka karɓa da kuma aikawa, da kuma tsarin ASP.NET Core SignalR.
    • An cire "Editan JavaScript Mai Sauƙi" saboda an yi nasarar maye gurbinsa Yanayin shigar da na'ura mai kwakwalwa da yawa.

source: linux.org.ru

Add a comment