Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Hello kowa da kowa!

Ina ci gaba da bitar labarai na game da software na kyauta da buɗaɗɗen tushe (da wasu kayan masarufi). Dukkan abubuwa mafi mahimmanci game da penguins kuma ba kawai ba, a cikin Rasha da duniya.

A fitowa ta 4 na Fabrairu 17-23, 2020:

  1. Nazarin RedHat: Tushen Buɗewa yana korar software ta mallaka daga ɓangaren kamfani.
  2. Babban bita na Clear Linux daga Intel.
  3. Babban sakin MyPaint 2.0.
  4. Menene sabo a aikace-aikacen KDE a cikin Fabrairu 2020.
  5. Ana samun tsarin GARANT don GNU/Linux.
  6. Game da hadadden dangantaka tsakanin Amazon da Open Source.
  7. Umarni don fara aikin buɗaɗɗen tushe.
  8. Kasuwancin haɓakawa ga software kyauta a ƙarƙashin lasisin Copyleft.
  9. Wace rawa Open Source ke takawa wajen tsara 5G?
  10. 17 Cool Arduino Project Ra'ayoyin don masu sha'awar DIY.
  11. Basalt SPO yayi magana akan batun matakan da suka dace na tallafin jihohi don software na gida da kayan masarufi.
  12. Matsayin OpenShift a cikin juyin halittar ƙungiyoyi yayin sauyawa zuwa PaaS.
  13. Tattaunawa a baya, yanzu da makomar FreeBSD.
  14. Yadda Kubernetes ya zama ma'auni a cikin kwamfuta.
  15. An amince da kayan aikin GPG na KDE a cikin Jamus don canja wuri da sarrafa bayanan keɓaɓɓu.
  16. GamePad - sanarwar sabon dandalin wasan kwaikwayo na FOSS wanda aka tsara don GNU/Linux.
  17. An shirya sigar GNU/Linux na mai binciken Microsoft Edge.
  18. Binciken tsaro na mashahurin Buɗe tushen JavaScript da abubuwan Java.
  19. A Burtaniya, an shawarci iyaye su tuntuɓi 'yan sanda idan 'ya'yansu suna amfani da VirtualBox, Discord, Kali Linux da Tor.

Nazarin RedHat: Tushen Buɗewa yana korar software ta mallaka daga ɓangaren kamfani

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

A hankali software na Open Source yana mamaye sashin kamfanoni, wannan shine ƙarshen ƙungiyar RedHat a cikin rahoton bincikenta. Kamfanin ya samu wannan sakamakon ne bayan binciken shugabannin kamfanonin IT 950 a duniya. Ga taƙaitaccen sakamako:

  1. 95% sunyi la'akari da Bude Source da mahimmanci;
  2. rabon software na mallakar mallaka a cikin sashin kamfanoni yana raguwa cikin sauri tsawon shekaru da yawa, daga 55% a cikin 2019 zuwa 42% yanzu kuma, bisa ga hasashen, zuwa 32% ta 2021;
  3. 77% sun yi imanin cewa Buɗewar Kamfanoni za su ci gaba da girma;
  4. Babban fa'idar Open Source ana kiransa "mafi girman inganci", ƙananan farashi kawai a wuri na biyu;
  5. manyan wuraren aikace-aikacen: tsaro, kayan aikin sarrafa kayan aikin girgije, bayanan bayanai, manyan bayanai da nazari;
  6. Matsalolin amfani: Tsaro na lamba, matakin tallafi, dacewa, rashin cancantar tallafi na cikin gida.

Duba cikakkun bayanai

Rahoton bincike da kansa

Babban bita na Intel's Clear Linux

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Ars Technica ya buga babban bita na rarraba GNU/Linux Sunny Linux, wanda har AMD ya ba da shawarar. A takaice:

Sakamakon:

  1. Ana haɓaka Linux mai tsabta ta Intel, lokaci;
  2. Linux mai tsabta yana da maƙasudi kuma bayyananne manufa: don zama amintacce, yin sauri, yin abubuwa daidai;
  3. yawancin abubuwa suna aiki tare da ƙaramin ko babu ƙarin saiti;
  4. Linux mafi sauri, hakuri Arch da mai amfani da Gentoo.

Fursunoni:

  1. ko da yake kusan komai yana aiki ba tare da ƙarin saitunan ba, yawancin masu amfani za su so wani abu da sauri;
  2. kayan aikin sarrafa fakitin swupd ba shi da wahala kuma baya da alamar fakiti daidai;
  3. akwai 'yan kaɗan masu amfani, yana da wuya a sami tallafi;
  4. Share Linux, aƙalla a yanzu, ya fi dacewa da ƙaramin saiti na ayyuka masu maimaitawa inda saurin aiwatarwa ke da matukar mahimmanci fiye da aikace-aikace da yawa.

Duba cikakkun bayanai

Babban sakin MyPaint 2.0

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

A cewar It's FOSS, kwanakin baya an sami babban sakin MyPaint, ɗayan mafi kyawun Buɗe tushen madadin Microsoft Paint. Wannan ƙaramin shiri ne mai dacewa don zane-zane da zane mai sauri. Kodayake akwai ƙarin hadaddun kayan aikin don masu fasaha na dijital, kamar Krita, MyPaint har yanzu yana da kyau ga ayyuka masu sauƙi. Hakanan ana iya amfani dashi akan allunan Wacom ba tare da wata matsala ba. Sabuwar sakin 2.0 ta haɗa da tallafi don Python 3, sabon yanayin Layer, sabon zaɓin goga da sauran canje-canje.

Duba cikakkun bayanai

Menene sabo a aikace-aikacen KDE a cikin Fabrairu 2020

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Al'ummar KDE suna buga bayyani na gyare-gyaren kwaro da sabbin abubuwan da aka ƙara a aikace-aikacen su a cikin watan Fabrairu. Muhimman ci gaba sun bayyana a cikin waɗannan aikace-aikacen:

  1. Yanayin ci gaba KDevelop
  2. Zanshin task management
  3. Latte-dock panel
  4. Yanayin ci gaban RKWard
  5. Hex editan Okteta
  6. KMyMoney lissafin kudi

Duba cikakkun bayanai

Ana samun tsarin GARANT don GNU/Linux

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Kamfanin Garant yana ba da damar zazzage kayan rarraba na kayan aikin sa na lantarki na ɗan lokaci na doka don GNU/Linux OS. An bayyana cewa tsarin zai yi aiki ba tare da amfani da Wine (non) emulator ba. Ana tallafawa rabawa Alt Linux da Astra Linux Common Edition. Dangane da Linux.org.ru, tsarin GARANT shine "wannan cikakken bayani ne da goyon bayan doka, gami da fiye da takardu miliyan 118 waɗanda aka gudanar da cikakken aikin shari'a, da kuma da dama na ayyuka masu amfani ga lauyoyi, masu lissafi, jami'an ma'aikata, manajoji da sauran masu amfani da ƙwararru.".

Source

Duba cikakkun bayanai

Akan rikitarwa mai rikitarwa tsakanin Amazon da Open Source

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

An sha sukar Giant Amazon mai girma saboda amfani da software na Open Source ba tare da bayar da komai ba. A cikin tambayar ko wannan yana da gaske haka kuma menene madadin akwai, mun yi ƙoƙarin fahimtar abubuwa da yawa daga ZDNet. Hanyoyi masu ban sha'awa da yawa, muhawara da yawa. Ba da gangan nake ƙoƙarin taƙaita shi ta kowace hanya ba; dole ne ku karanta shi gaba ɗaya.

Duba cikakkun bayanai

Umarni don fara aikin buɗaɗɗen tushe

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

An buga fassarar aikin Jagorar OpenSource akan Habré, mai ɗauke da cikakken gabatarwar yadda ake ƙaddamar da aikin Buɗewar tushen ku. Umarnin sun haɗa da sassan masu zuwa:

  1. Bude tushen: menene kuma me yasa?
  2. Shin zan fara aikin buɗaɗɗen nawa?
  3. Ƙaddamar da aikin buɗe tushen ku
  4. Sanya suna da sanya alamar aikin ku
  5. Jerin abubuwan dubawa kafin ƙaddamarwa

Duba cikakkun bayanai

Littafin asali

Kasuwancin haɓakawa ga software na kyauta

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Habré ya wallafa wani bincike na wata tambaya mai yiwuwa ta damu da duk wani mai haɓaka FOSS - yadda ake samun kuɗi don yin aikin da kuka fi so. Marubutan sun zana ƙarshe kamar haka:

  1. Ƙirƙirar duk wani hani kan rarraba software na kyauta koyaushe ana ganin shi tare da ƙiyayya da al'umma, koda kuwa waɗannan ƙuntatawa sun cika cika sharuddan lasisi, ba su saba wa doka ba kuma suna taimakawa ci gaban ayyukan kyauta da kansu;
  2. rashin hanyar al'ada don yin kasuwanci da lambar a ƙarƙashin GPL yana iyakance sha'awar zuba jari da ci gaban su;
  3. ana tilasta wa masu haɓakawa ko dai su shiga cikin kasuwancin da ba na asali ba ko kuma amfani da dabaru don ƙetare lasisin GPL don samfurin kasuwanci na software na mallakar mallaka, dangane da ikon mallakar abin haƙƙin mallaka, don yin aiki.

Duba cikakkun bayanai

Wace rawa Open Source ke takawa wajen tsara 5G?

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

SDxCentral Central ta buga hira da tsohon sojan sadarwa kuma darektan dabarun sadarwa na yanzu a RedHat Susan James. Susan ta raba tunaninta kan yadda Open Source ke canza yanayin yanayin mai bada sabis.

Bari in ba ku muhimmiyar magana game da babban wurin Buɗaɗɗen Tushen a cikin duniyar zamani:

«A cikin wuraren da ake buƙatar aiki mai yawa, kamar AI, Buɗe tushen yana da mahimmanci. Idan wani ya sami hanya mai kyau don yin wani abu kuma ya rufe tushen idan damar yana da iyaka, to gaskiyar ita ce, a mayar da martani za a sami wata al'umma mai budewa da za ta yi irin wannan abu, har ma mafi kyau, amma ta hanyar budewa. Ba zai ɗauki lokaci mai tsawo ba ga jama'ar Buɗaɗɗen tushe don kwace shirin ƙirƙira daga rufaffiyar aiki»

Duba cikakkun bayanai

17 Cool Arduino Project Ra'ayoyin don masu sha'awar DIY

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

FOSS ce ta buga jerin ra'ayoyin aikin 17 masu ban sha'awa waɗanda za'a iya gina su ta amfani da Arduino da wasu ƙarin abubuwan haɗin gwiwa. Jerin ya haɗa da ayyuka na matakai daban-daban na rikitarwa, daga mai sauƙin LED mai kulawa zuwa duk cat ɗin robot (a hanya, yana da sabon salo ana sayar da shi tare da cikakken kayan taro).

Duba cikakkun bayanai

Basalt SPO yayi magana akan batun matakan da suka dace na tallafin jihohi don software na gida da kayan masarufi

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Dangane da bayanin daga al'ummar ALT Linux akan VKontakte, kamfanin Basalt na bude tushen software yana shiga cikin teburin zagaye "A kan matakan haɓaka haɓaka, samarwa da aiwatar da samfuran dijital na Rasha" a cikin Majalisar Tarayya. Kuna iya kallon watsa shirye-shiryen ta hanyar haɗin yanar gizon. Shugaban kamfanin, Alexey Smirnov, yayi magana game da kalubalen da ke fuskantar masu haɓakawa da matakan tallafi da suke buƙata. Taken jawabin shine "Masu mahimmancin matakan tallafi na jihohi don haɓakawa da yaɗuwar software na cikin gida da dandamali na hardware."

Source

Rikodin bidiyo na tebur zagaye

Matsayin OpenShift a cikin juyin halittar ƙungiyoyi yayin sauyawa zuwa PaaS

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

RedHat a cikin shafin sa na Habré yana buga bayanin kula kan yadda dangin OpenShift na software na kwantena ke canza tsarin ƙungiyar IT yayin ƙaura zuwa Paas. Quote: "mafi girman komawa kan saka hannun jari a PaaS sau da yawa yana yiwuwa ne kawai ta hanyar canje-canje a matsayin ƙungiya, nauyi (ayyuka) da tsarin alaƙa." Ka'idodin da ke haifar da irin waɗannan canje-canje:

  1. rushe aiki cikin ƙananan matakai don samun amsa da wuri, rage haɗari da guje wa gurguntaccen bincike;
  2. sarrafa aiki da isasshe don gujewa haifar da cikas ko cikas a cikin tsarin tura aikace-aikacen;
  3. raba ilimi shine mabuɗin gina amana;
  4. biya bashin fasaha akai-akai, yana ba da wani lokaci a kowane zagaye na aiki don inganta tsarin.

Duba cikakkun bayanai

Tattaunawa a baya, yanzu da makomar FreeBSD

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Deb Goodkin, babban darektan FreeBSD Foundation, ya tattauna abubuwan da suka gabata, yanzu da kuma makomar FreeBSD a cikin wata tattaunawa mai zurfi tare da It's FOSS, tsarin aiki wanda ya bayyana shekaru 25 da suka gabata kuma yana da babbar dama, amma bai taba girma zuwa matakin GNU/Linux ba. , ko da yake ya mamaye wani matsayi. wuri a cikin IT duniya.

Duba cikakkun bayanai

Yadda Kubernetes ya zama ma'auni a cikin kwamfuta

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Linux.com ta waiwayi juyin halittar Kubernetes, software na Open Source don sarrafa sarrafa kayan aiki, ƙididdigewa da sarrafa aikace-aikacen kwantena, kuma ya rubuta game da rawar da manyan kamfanoni ke takawa wajen haɓaka ta.

Duba cikakkun bayanai

An amince da kayan aikin GPG na KDE a cikin Jamus don canja wuri da sarrafa mahimman bayanai

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

A cewar al'ummar KDE akan VKontakte, Ofishin Tarayyar Jamus na Tsaron Watsa Labarai ya amince da amfani da Gpg4KDE da Gpg4win don aikawa da sarrafa bayanan sirri na ƙasa. Gpg4KDE wata hanyar ɓoyewa ce da KMail ke amfani da ita don ɓoyewa da sanya hannu kan imel. Gpg4win saitin fayil ne da kayan aikin ɓoye imel don Windows wanda ya haɗa da Kleopatra, manajan takardar shedar KDE.

Source

GamePad - sanarwar sabon dandalin wasan kwaikwayo na FOSS wanda aka tsara don GNU/Linux

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Forbes ya ba da rahoto game da yuwuwar bayyanar dandali na caca musamman don GNU/Linux - GamePad. An ƙaddamar da shi a cikin Afrilu 2019, aikin FOSS ya buɗe kamfen tara kuɗi akan Kickstarter, tare da tsare-tsaren $50. Idan komai ya yi kyau, dandamali zai fara aiki a watan Fabrairu 000, don yanzu akwai kawai samfuri. A cikin sigar ƙarshe, masu haɓakawa, suna yin hukunci ta Kickstarter, sun yi alkawari:

  1. Abokin ciniki mai amfani;
  2. cikakken tabbaci na buga wasannin;
  3. 'yanci daga DRM;
  4. haɗin kai tare da aikace-aikacen ɓangare na uku;
  5. kyakkyawan yanayi ga masu haɓakawa.

Har yanzu dai babu wani bayani da yawa, amma yana da ban sha'awa, duk kuwa da sukar da wasu daga cikin al'ummar yankin suka yi.

Duba cikakkun bayanai

Kickstarter page

GNU/Linux na Microsoft Edge browser da aka shirya

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Microsoft ya wallafa tsare-tsare don haɓaka mai binciken Edge, yanzu ya haɗa da sigar GNU/Linux. Sai dai har yanzu ba a tantance ranar aiwatar da aikin ba. Bari mu tuna cewa shekarar da ta gabata, Microsoft ya fara haɓaka sabon sigar mai binciken Edge, wanda aka fassara zuwa injin Chromium. Kamfanin ya shiga ƙungiyar ci gaban Chromium kuma ya fara dawo da haɓakawa da gyare-gyaren da aka ƙirƙira don sigar sa ga aikin.

Duba cikakkun bayanai

Binciken tsaro na mashahurin Buɗe tushen JavaScript da abubuwan Java

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

Gidauniyar Linux, tare da Core Infrastructure Initiative da Harvard Innovation Science Lab, sun buga wani rahoto da ke nazarin shahararrun FOSS JavaScript da abubuwan Java da aka yi amfani da su a lambar samarwa, kuma suna ba da shawarar yin la’akari da ayyuka don kiyaye tsaro na dogon lokaci da lafiyar lambar FOSS. .

Duba cikakkun bayanai

Rahoton

A Burtaniya, an shawarci iyaye su tuntuɓi 'yan sanda idan 'ya'yansu suna amfani da VirtualBox, Discord, Kali Linux da Tor.

Labari na FOSS Lamba 4 - bitar labarai na kyauta da buɗaɗɗen labarai na software na Fabrairu 17-23, 2020

A cikin makarantu a gundumar West Midlands ta Burtaniya, fastoci sun fara bayyana suna kira ga iyaye da malamai su tuntuɓi 'yan sanda idan ɗaya daga cikin ɗaliban ya yi amfani da Kali Linux OS, Discord messenger, Tor onion routing Tool, VirtualBox virtualization Tool da wasu software. Ana zargin an samar da fastocin ne bisa bukatar ‘yan sandan yankin. Nan da nan buga wannan bayanin ya gamu da mummunan martani daga mutane da yawa, kuma Hukumar NCA (United National Crime Agency) wacce aka sanya tambarin ta a kan fosta, nan da nan ta yi gaggawar karyata hoton. A cikin sukar, babban gardama a kan irin wannan fosta shine rashin iyawar fasaha na marubuta da kuma gaskiyar cewa software da aka jera ba ta nuna a fili cewa yaron yana yin wani abu mai ban sha'awa. 'Yan sandan yankin, bayan sukar da aka yi musu, sun kuma zargi wasu na uku.

Duba cikakkun bayanai

Shi ke nan, sai ranar Lahadi mai zuwa!

Kuyi subscribing din mu Telegram channel ko RSS don haka kar ku rasa sabbin bugu na Labaran FOSS.

fitowar da ta gabata

source: www.habr.com

Add a comment