Hoton ranar: sararin samaniya ta idanun Spektr-RG mai lura

Cibiyar Binciken Sararin Samaniya ta Cibiyar Kimiyya ta Rasha (IKI RAS) ta gabatar da wasu hotuna na farko da aka watsa zuwa Duniya daga Spektr-RG observatory.

Aikin Spektr-RG, muna tunawa, an yi shi ne don nazarin sararin samaniya a cikin kewayon X-ray. Cibiyar ta lura tana ɗauke da na'urorin hangen nesa na X-ray guda biyu waɗanda ba su dace ba - kayan aikin ART-XC na Rasha da na eRosita na Jamus.

Hoton ranar: sararin samaniya ta idanun Spektr-RG mai lura

An yi nasarar kaddamar da dakin kallo ne a ranar 13 ga watan Yulin bana. Yanzu na'urar tana a Lagrange point L2, daga inda take bincika sararin samaniya a cikin yanayin dubawa.

Hoton farko yana nuna bayyani na yankin tsakiya na galaxy ɗin mu ta na'urar hangen nesa ta ART-XC a cikin kewayon makamashi mai ƙarfi. Yankin hoton yana da digiri 40. Da'irar suna nuna tushen X-ray. Daga cikinsu - 'yan dozin da ba a san su ba; watakila waɗannan suna haɓaka tsarin binary tare da tauraron neutron ko rami mai baki.

Hoton ranar: sararin samaniya ta idanun Spektr-RG mai lura

Hoto na biyu yana nuna tarin Coma na taurari a cikin ƙungiyar taurari Coma Berenices. Hoton na'urar hangen nesa ta ART-XC ta ɗauki hoton a cikin kewayon X-ray mai ƙarfi 4-12 keV. Da'irori masu ma'ana suna wakiltar wuraren ƙarancin haske sosai. Harbi na uku shine gungu na taurari iri ɗaya, amma ta “idanun” eRosita.

Hoton ranar: sararin samaniya ta idanun Spektr-RG mai lura

Hoto na hudu shine taswirar x-ray na wani yanki na faifan galactic ("Galactic Ridge") wanda na'urar hangen nesa eRosita ta ɗauka. Yawancin hanyoyin X-ray da ke cikin galaxy ɗinmu, da kuma waɗanda ke nesa da mu kuma ana yin rikodin “ta hanyar watsawa” anan.

Hoton ranar: sararin samaniya ta idanun Spektr-RG mai lura

A ƙarshe, hoto na ƙarshe yana nuna "Ramin Lockman" - yanki na musamman a sararin sama, inda shayar da hasken X-ray ta hanyar tsaka-tsakin tauraron mu ya kai mafi ƙarancin ƙimarsa. Wannan yana ba da damar yin nazarin quasars mai nisa da gungu na galaxy tare da ƙwarewar rikodin rikodin. 

Hoton ranar: sararin samaniya ta idanun Spektr-RG mai lura



source: 3dnews.ru

Add a comment