Google ya bude tsarin nazartar bayanan saitin ba tare da keta sirrin sirri ba

Google gabatar ƙa'idar cryptographic don ƙididdige ƙungiyoyin jama'a da yawa na sirri Haɗin Kai da Lissafi, wanda ke ba da damar yin nazari da ƙididdigewa akan bayanan da aka ɓoye daga mahalarta da yawa, kiyaye sirrin bayanan kowane ɗan takara (kowane ɗan takara ba zai iya samun bayanai game da bayanan sauran mahalarta ba, amma yana iya yin lissafin ƙididdiga a kansu ba tare da ɓoyewa ba). Lambar aiwatar da yarjejeniya a bude lasisi a ƙarƙashin Apache 2.0.

Haɗin kai da Lissafi yana ba ku damar canja wurin saitin bayanan sirri zuwa wani ɓangare na uku, waɗanda za su iya tantance shi kuma gabaɗaya kimanta bambance-bambance tare da saitin su, amma ba za su iya gano ƙimar takamaiman bayanan ba. Misali, ana iya samun bayanai daga saitin bayanan da aka rufaffen, kamar adadin masu ganowa da suka dace da saitin sa da jimillar kimar bayanai tare da masu gano masu daidaitawa. A wannan yanayin, ba shi yiwuwa a gano ainihin ma'auni da masu ganowa a cikin saitin.

Ƙa'idar Haɗin Kai da Ƙirƙirar Ƙididdigar, wanda kuma ake kira Private Intersection-Sum, tushen akan haɗin yarjejeniya watsa mantuwar bazata (Bazuwar Canja wuri), rufaffen Bloom tace da ɓarna biyu Polig-Hellman.

Tsarin da aka tsara zai iya zama da amfani, alal misali, lokacin da wata cibiyar kiwon lafiya ta sami bayani game da yanayin lafiyar marasa lafiya, da kuma wani game da takardar sayan sabon maganin rigakafi. Yarjejeniyar “Haɗin Kai da Ƙididdigar Sirri” tana ba ku damar, ba tare da bayyana bayanai ba, don haɗa ɓoyayyun bayanan bayanan da kuma nuna kididdigar gabaɗaya waɗanda za su ba ku damar fahimtar ko maganin da aka rubuta yana rage haɗarin cuta ko a'a. Wani misali kuma shi ne, bisa la’akari da bayanan haddura daga hukumar kula da zirga-zirgar ababen hawa ta jihar da kuma tushen amfani da ingantattun na’urorin tsaro a cikin motoci, ana iya tantance ko bayyanar wadannan na’urorin na shafar yawan hadurran.

Wani misali kuma shine lokacin da, dangane da tushen ma'aikata na kamfani da siyan bayanai daga wani, zaku iya ƙididdige yawan ma'aikata na kamfani na farko da suka saya daga na biyu kuma nawa ne adadin. A cikin mahallin hanyoyin sadarwar talla, ana iya yin ƙididdiga iri ɗaya don kimanta tasirin tallan talla, ta amfani da jerin sunayen masu amfani waɗanda aka nuna talla (ko waɗanda suka danna hanyar haɗi) kuma waɗanda suka yi sayayya a cikin kantin kan layi.

source: budenet.ru

Add a comment