Yadda amsoshin "daidai" na masu amsa zasu iya karkatar da sakamakon binciken fiye da ganewa

Lokacin gudanar da bincike, ana mai da hankali sosai ga tattara bayanai, don haka lokacin da aka tattara amsoshin masu amsa, an karɓi fifiko a matsayin daidai, kuma rahoton da ya dogara da irin waɗannan amsoshin ana ɗaukar haƙiƙa. Koyaya, sau da yawa yanayi yana tasowa lokacin da ƙarin cikakken bincike na martanin ɗaiɗaikun ya bayyana bayyanannen rashin fahimta ta masu amsa kalmomin binciken ko umarnin tambayoyin.

1. Rashin fahimtar sharuɗɗan ƙwararru ko wasu kalmomi. Lokacin tattara binciken, yana da kyau a yi la'akari da ƙungiyoyin masu amsawa da ake nufi da su: shekaru da matsayi na mahalarta binciken, ko suna zaune a manyan birane ko ƙauyuka masu nisa, da dai sauransu. Ya kamata ku yi amfani da sharuɗɗa na musamman da tsattsauran ra'ayi daban-daban tare da taka tsantsan - maiyuwa ba zai bayyana ga duk masu amsa ba ko kuma kowa zai iya fahimtarsa ​​ta hanya ɗaya. Amma duk da haka sau da yawa irin wannan rashin fahimta ba ya sa mai amsa ya yi watsi da binciken (wanda, ba shakka, ba za a so ba), kuma yana amsawa ba tare da izini ba (wanda ya fi dacewa saboda gurbata bayanai).

2. Rashin fahimtar tambaya. Yawancin masu bincike sun gamsu cewa kowane mai amsa yana da ra'ayi maras tabbas kuma a bayyane a kan kowane batu. Wannan ba daidai ba ne. Wani lokaci mahalarta binciken suna da wuya su amsa tambaya saboda ba su taɓa tunanin batun gaba ɗaya ba ko game da batun ta wannan hangen nesa. Wannan rikitarwa na iya sa wanda aka amsa ya watsar da binciken, ko kuma ya ba da amsa ta hanyar da ba ta da cikakken bayani. Taimaka wa mahalarta binciken amsa ta hanyar tsara tambayar a fili da ba da zaɓuɓɓukan amsa iri-iri.

Yadda amsoshin "daidai" na masu amsa zasu iya karkatar da sakamakon binciken fiye da ganewaSource: news.sportbox.ru

3. Rashin fahimtar umarnin binciken ko takamaiman tambayoyi. Kamar yadda yake tare da duk rubutun tambayoyin, ya kamata a tsara kalmomin umarnin don dacewa da duk ƙungiyoyin masu amsawa. Yi ƙoƙarin guje wa ɗimbin tambayoyi inda kuke buƙatar alamar takamaiman adadin amsoshi (“Duba mafi mahimmanci guda uku ..."), ko a cikin duk waɗannan tambayoyin, ƙayyade adadin amsoshin da kuke buƙatar alama. Hakanan yana da daraja rage rikitattun nau'ikan tambayoyi (matrices, martaba, da sauransu), maye gurbin su da mafi sauƙi. Idan kuna tunanin masu amsa suna iya amsa binciken daga wayar hannu, gwada sauƙaƙa ƙirar binciken har ma da ƙari.

4. Rashin fahimtar ma'aunin ƙima. Lokacin amfani da ma'aunin ƙididdigewa a cikin takardar tambaya, bayyana ma'anarsa ga masu amsawa, koda kuwa ya bayyana a gare ku. Misali, ma'aunin da aka saba daga 1 zuwa 5 galibi ana fahimtarsa ​​ta hanyar kwatanci tare da tsarin tantance darajar makaranta, amma wani lokacin masu amsa suna yiwa alama “1”, suna danganta darajar wuri na farko. A cikin ma'auni na magana yana da kyau a guje wa ma'auni. Alal misali, ma'aunin "ba - da wuya - wani lokaci - sau da yawa" yana da mahimmanci. A maimakon haka, yana da daraja bayar da takamaiman dabi'u ("sau ɗaya a wata", da dai sauransu).

5. Gabaɗaya tabbatacce da matsakaicin kima. Halin masu amsawa na yin kima mai inganci gabaɗaya yakan tsoma baki, alal misali, a cikin binciken masu amfani da software da kuma a cikin wasu irin wannan binciken. Idan mai amfani gabaɗaya ya gamsu da shirin ku, yana da wahala a gare shi ya rarraba shi cikin sassa kuma ya kimanta asusun sa daban, sabon bayani na aiki, da sauransu. Mafi m, zai ba da babban maki a ko'ina. Haka ne, rahoton binciken zai yi kyau sosai, amma sakamakon ba zai ba da izinin kimanta halin da ake ciki ba.
Matsakaicin ƙima yawanci yakan shiga hanya, alal misali, a cikin ƙimar ma'aikata 360. Ma'aikata sukan ba da matsakaicin maki ga duk cancantar: idan halin abokin aiki yana da kyau, za ku ga ƙididdige ƙididdiga a kan dukkanin tambayoyin a cikin sakamakon; idan dangantaka da abokin aiki yana da damuwa, to, ko da halayen jagoranci mai karfi zai bayyana. a raina.

A cikin duka biyun, yana da kyau a yi aiki a hankali ta hanyar zaɓuɓɓukan amsa, maye gurbin ma'auni na yau da kullun tare da cikakkun amsoshi na magana ga kowace tambaya ɗaya.

6. Yin magudin ra'ayi. Wannan batu ya bambanta da na baya a cikin cewa masu bincike da hankali suna tura masu amsa don amsa amsoshin da suka dace da su don rahoton "nasara". Hanyoyin magudi akai-akai sun haɗa da ruɗin zaɓi da mayar da hankali kan halaye masu kyau. Yawanci, manajojin da ke nazarin ingantaccen sakamakon binciken ba sa tunanin madaidaicin fassarar bayanan. Duk da haka, yana da kyau a kalli tambayar kanta da kyau: menene ma'anarsa, shin tambayar tana da takamaiman layi, zaɓin amsa mai kyau da mara kyau a rarraba daidai gwargwado. Wata dabara ta gama gari don “miƙewa” bayanai ita ce musanya dabaru. Alal misali, idan yawancin ma'aikata sun ƙididdige sabon shirin ƙarfafawa a matsayin "mai gamsarwa," rahoton na iya nuna cewa "mafi yawan ma'aikatan kamfanin sun gamsu da sabon shirin ƙarfafawa."

source: www.habr.com

Add a comment