Yadda ake yin tambayoyi daidai idan kun kasance ƙwararren IT

Sannu!

A cikin shekaru biyun da suka gabata na yi aiki da yawa tare da mutanen da ke fara aikin su a IT. Tun da yake tambayoyin da kansu da kuma yadda mutane da yawa suke yi musu iri ɗaya ne, na yanke shawarar tattara gwaninta da shawarwarina a wuri guda.

Tun da dadewa na karanta labarin 2004 ta Eric Raymond, kuma koyaushe yana bin ta sosai a cikin aikinsa. Yana da girma sosai, kuma an fi niyya ga masu gudanar da tsarin. Dole ne in taimaka wa mutane, waɗanda galibi ba su da gogewa a cikin ci gaba kwata-kwata, su zama ƙarami kuma su fara ayyukansu.

Ga waɗanda suka riga sun zama, ko kuma har yanzu suna mafarkin zama novice developer, zan iya ba da shawarwari masu zuwa:

  • Yi nazarin matsalar da kanku
  • Fara sadar da burin, sannan bayyana matsalar.
  • Yi rubutu da dacewa kuma zuwa batu
  • Yi tambayoyi zuwa adireshin kuma raba mafita
  • Mutunta lokacin sauran mutane
  • Duba mafi fadi

Kuma yanzu ƙarin cikakkun bayanai.

Yi nazarin matsalar da kanku

Kuna koyon yaren shirye-shirye daga littafi ko kwas. Mun ɗauki lambar misali, mun gudanar da shi, amma ta faɗo da kuskuren da ba ku sani ba. A cewar littafin, ya kamata ya yi aiki. Amma kun yi imani da idanunku - ba ya aiki. Menene zaɓuɓɓuka?

  • Yanke shawarar cewa ba za ku taɓa zama mai haɓakawa ba saboda duk duniya tana adawa da ku har ma da misalan aiki ba sa aiki. Bar karatu;
  • Yanke shawarar cewa ba za ku taɓa zama mai haɓakawa ba saboda kun yi wauta sosai ko kuma ba ku da shi. Bar karatu;
  • Fara tambayar duk wanda kuka sani wanda aƙalla yana da alaƙa da IT, yana buƙatar su gano dalilin da yasa ba ya aiki a gare ku. Nemo sabbin abubuwa da yawa game da kanku, yi fushi. Bar karatu;

Wane zaɓi ne daidai? Ga shi:

Yi la'akari da cewa ba ku da bambanci (ko da menene mahaifiyarku da kakar ku suka ce), kuma duniyar IT ba ta da sauƙi kamar yadda suke yin ƙaho lokacin da suka gayyace ku zuwa darussa da shafukan yanar gizo.

Fahimtar cewa ba na musamman ba ne yana haifar da fahimtar cewa matsalar ku tabbas an riga an ci karo da dubun-dubatar mutane, ɗaruruwa, dubban mutane. Idan kai novice developer, sa'an nan ba za ka iya sauƙi lura, shigar ko saita wani abu. Ga jerin abubuwan da nake ba da shawarar bi kafin ku gane ba za ku iya magance matsalar da kanku ba kuma kuna buƙatar taimako:

  • Tabbatar cewa tambayar ta bambanta kuma babu amsarta akan Intanet
  • Yi nazari a hankali musabbabin matsalar, ba tasirin hakan ba
  • Yi la'akari da hanyoyin magance matsalar, ribobi da fursunoni
  • Yi tunani game da madadin zaɓuɓɓuka don cimma burin ku
  • Yi tunanin abin da za a iya tambayar ku kuma ku shirya amsoshinku a gaba.

С na farko Ma'anar ita ce, duk abin da ba shi da mahimmanci: idan rubutun kuskuren ya kasance ba a fahimta ba a gare ku, kwafa shi cikin Google kuma ku karanta rubutun a hankali daga hanyoyin haɗin.

Na biyu: misali, idan lambar ku ta yi karo da kuskuren "Ba zan iya haɗa ɗakin karatu na ɓangare na uku ba," to matsalar ba ta cikin lambar ku. Maganar ita ce, ba ka shigar da wani ɗakin karatu da kake son amfani da shi ba. Wannan yana nufin kuna buƙatar neman yadda ake shigar da shi, ba yadda za ku gyara lambar ku ba.

Na Uku и na huɗu kama da haka: Idan wannan ɗakin karatu shine matsalar kuma ina buƙatar neman wani? Menene idan ban yi amfani da ɗakin karatu na ɓangare na uku ba kwata-kwata, amma rubuta lambar kaina ta amfani da daidaitattun kayan aikin?

Na biyar Wannan batu ya kawo mu zuwa kashi na gaba: yi tunani a kan abin da mutumin da kuke magana da shi zai tambaye ku kuma ku shirya amsoshin.

Fara sadar da burin, sannan bayyana matsalar.

Manufar ita ce abin da kuke so ku yi. Misali, rubuta lambar da ke zuwa Intanet kuma tana adana hotuna 10 tare da kuliyoyi masu ban dariya. Matsalar ita ce dalilin da ya sa kuke ganin kuskure a cikin na'ura wasan bidiyo, amma ba kwa ganin kuliyoyi 10 masu ban dariya. Kada ku fara tambayar ku da matsala. Fara da manufa, ƙare da matsala. Idan mutumin da kuka juya don neman taimako ƙwararren mai haɓaka ne kuma ya san abubuwa da yawa, to tabbas zai iya ba ku mafita mafi sauƙi kuma mafi kyawun warware matsalar. Idan kun riga kun zaɓi mafi sauƙi kuma mafi kyau, zai fahimci abin da kuma dalilin da yasa kuke so ku yi, kuma wannan zai hanzarta karɓar amsa.

Tambaya mai kyau:

Ina so in ceci kuliyoyi 10 masu ban dariya kowace rana don yin dariya da tsawaita rayuwata. Don yin wannan, na rubuta lambar mai zuwa: […]. Ina tsammanin zai haɗa zuwa uwar garken FTP kuma zazzage sabbin hotuna daga can. Koyaya, lokacin da na ƙaddamar da shi, na ga wannan kuskuren: […] Ko da yake zan iya samun damar wannan uwar garken ta hanyar burauzar.

Amsa da sauri:

Bai kamata ku ɗauki wannan ɗakin karatu ba; babu wanda ya daɗe yana tallafawa ko haɓaka shi. Mafi kyawun ɗaukar wannan - Ina zazzage hotuna tare da kuliyoyi da kaina!

Tambaya mara kyau:

Sannu, lambara ta haifar da kuskure mai zuwa […], shin kun san abin da zai iya zama ba daidai ba?

Amsa a bayyane:

Sannu. A'a, ban sani ba.

Yi rubutu da dacewa kuma zuwa batu

Babu bukatar zubar da rafin tunani akan mutum. Mutumin da kuka juya wurin magance matsalar ya shagaltu da harkokinsa. Tabbatar da sauri ya fahimci menene matsalar ku da abin da kuke so daga gare shi. Idan kuna da matsaloli game da karatu, yi amfani da ayyukan rubutun rubutu da rubutu akan layi. Kuna iya cire takarce daga saƙonni ba tare da sabis na kan layi ba. Kar a zuba ruwa, kar a fara daga nesa. Rubuta a taƙaice, a taƙaice, kuma zuwa ga ma'ana. Ba da misalai.

Mummuna:

- hi, yaya aka yi))) Ina kokarin hada wani aiki a takaice, amma bai yi min aiki ba, ya fado saboda wasu dalilai O_o, kodayake da alama na yi komai daidai, don Allah ku zo) )))) a zahiri akwai wani abu da ba a fahimta ba a cikin na'urar wasan bidiyo a gare ni (((Tuni dama na gwada komai, babu abin da ke aiki, ahhh)

Yayi kyau:

— Sannu, Ina ƙoƙarin fara aiki, amma akwai matsala. Yana faɗuwa nan da nan bayan umarnin rubuta docker, anan ga log ɗin farawa da kuskure: […] Za ku iya gaya mani yadda zan warware shi?

Yi tambayoyi zuwa adireshin kuma raba mafita

Kada ku rubuta tambaya a cikin saƙon sirri ga wani takamaiman mutum, sai dai idan an sanar da ku cewa ya kamata ku yi masa musamman. Yana da kyau a rubuta wa gungun mutane saboda:

  • Kowa ya shagaltu da magance matsalolinsa. Damar cewa wani a cikin babban taɗi ko a dandalin zaure zai iya ba da lokaci gare ku ya fi girma.
  • Damar cewa wani a cikin babban taɗi ya san yadda zai taimake ku ya fi girma.
  • Kuna bar wa wasu don samun tambaya iri ɗaya da amsa daga baya.

Dubi batu na ƙarshe. Shin kun riga kun koyi cewa yakamata kuyi ƙoƙarin magance matsalolin da kanku? Shin kun riga kun yi amfani da taɗi/ forum/ bincike na rukuni, amma ba ku sami wani ambaton matsalarku ba? Ok, to tambaya tafi.

A gefe guda, babu buƙatar damun mutane ba dole ba. Idan za ta yiwu, cire duk wanda ba zai iya taimaka maka ba daga jerin aikawasiku. Da yawan saƙon da mutum ke karɓa, zai rage yiwuwar karanta su duka. Kar a sa mutane su shiga halin kashe faɗakarwa ko yin watsi da saƙonni kawai.

Tabbas, ƙwarewar ku na iya zama da amfani ga wani. Ajiye kanku da sauran lokaci ta hanyar buga amsa ko mafita. Sabo na gaba, idan ya riga ya san abin da muke magana a nan, ba zai dame kowa ba ko kadan - zai nemo maganin ku ta hanyar bincike. Me yasa na ce za ku iya ceton kanku lokaci? Domin kuna iya fuskantar wannan matsalar a cikin shekara guda kuma ba ku tuna yadda kuka magance ta ba. Bincike zai sake ceton ku.

Mutunta lokacin sauran mutane

Yi rayuwa cikin sauƙi kamar yadda zai yiwu ga mutanen da kuke neman taimako.

Tabbatar cewa hanyoyin haɗin da kuka aika suna aiki. Gwada buɗe shi a yanayin incognito. Idan mahaɗin yana buƙatar izini, zaku ga kuskuren shiga. Misali, idan ka loda code zuwa ma’adana na sirri, ko ka aika hanyar shiga Google Drive, wanda kai kadai kake da shi, mutum zai ga kuskure, sai ya dauki lokaci yana sanar da kai, sannan ya jira. ka saita shiga. Tabbatar cewa mutumin nan da nan ya ga abin da kuke magana akai.

Kada ku yi tsammanin kowa zai so ya tuna abin da kuka tambaya kwanaki biyu da suka wuce. Aika bayanin kuma, tunatar da mahallin. Ba wanda yake son bincika ta hanyar wasiƙa don abin da kuke da shi a hannu. Idan kun yi kasala don kwafin bayanai don kada mutane su ɓata lokacin neman su, to ba kwa buƙatar taimako.

Kar a dauke shi daga cikin mahallin. Idan ka aika log tare da kuskure, a bayyane yake cewa kana buƙatar haɗawa ba kawai kuskuren kanta ba, har ma da lambar da ta haifar da shi, tare da misalin abin da ya karya.
Idan akwai kafaffen tsari don magance matsalar ku, bi ta. Babu buƙatar sake ƙirƙira dabaran idan an riga an sami labarin mai mataki-by-steki HowTo.

Kada ku yi ƙoƙarin samun amsa daga mutum ɗaya ta hanyar tashoshi daban-daban (rubuta zuwa Slack, Skype, Telegram) a lokaci guda - zai zama mara daɗi ga mutumin.

Babu buƙatar rubuta saƙo ɗaya ga mutane da yawa lokaci guda, da fatan cewa aƙalla wani zai amsa muku. Duk waɗannan mutane za su iya ba ku amsa (mafi yiwuwa, zai kasance iri ɗaya), amma dukansu za su shagala daga aikinsu na ɗan lokaci. Yi amfani da tattaunawar rukuni.

Duba mafi fadi

Duk abin da muka yi magana game da shi a nan ma yana aiki a waje da filin IT. Bi waɗannan dokoki a babban kanti, cibiyar sabis na mota, lokacin hutu a wata ƙasa, lokacin sadarwa tare da abokai da dangi. Nuna wa mutane cewa kuna daraja lokacinsu kuma ba ku son ku dame su akan wasu abubuwa. Nuna cewa kun kashe lokaci da ƙoƙari don magance matsalar da kanku, amma ba ku yi nasara ba, kuma kuna buƙatar taimako da gaske. A cikin godiya, mutane za su fahimci matsalolin ku kuma su taimake ku magance su.

source: www.habr.com

Add a comment