Yadda ake rajista don kwas da... kammala shi har zuwa ƙarshe

A cikin shekaru uku da suka gabata, na ɗauki manyan kwasa-kwasan watanni 3 da kuma wani fakitin guntun kwasa-kwasan. Na kashe fiye da 300 rubles akan su kuma ban cimma burina ba. Da alama na sami isassun bumps don yanke shawara kuma in yi komai daidai a cikin karatun ƙarshe. To, a lokaci guda rubuta rubutu game da shi.

Zan ba da jerin darussa (Na lura cewa duka suna da ban mamaki; sakamakon karshe yayi daidai da kokarin da na sanya):

  • 2017-kwas ɗin layi na shekara-shekara "Tsarin Samfuran Dijital" a Makarantar Zane ta HSE. Manufar ita ce zama mai zane. Sakamakon haka shine na tsallake kwata na karshe kuma ban gama difloma na ba. Tambayoyi na Zero, tayin sifili.
  • 2018 - yayi karatu tsawon watanni 7 a Makarantar Shugabannin Ofishin Gorbunov. Manufar ita ce zama manaja a cikin ƙungiyar ƙira. Sakamako: Ba zan iya samun ƙungiya don aikin ilimi ba (saboda ma ban gwada ba), kuma a sakamakon haka, na daina fita saboda rashin aikin ilimi. Hira ɗaya, sifili tayi.
  • 2019 - "Masanin Bayanan Bayanai" a cikin Yandex.Practice. Manufar ita ce samun aiki a matsayin manazarci kuma "shigar da IT." Sakamakon wucin gadi makonni uku kafin ƙarshen karatun shine ayyuka na sirri guda biyu akan batun, an karanta ƙarin kayan kuma an rarraba su. Na yi hanyoyi guda uku don ci gaba da karatuna, na aika da dozin da rabi martani ga guraben aiki, na karɓi amsa guda 5, na wuce tambayoyi biyu. Ya zuwa yanzu akwai kuma sifili tayi.

Na tattara hanyoyi da ka'idodin da na zo da su yayin karatuna. Na raba shi zuwa nau'ikan yanayi: na kowane lokaci, kafin karatu, lokacin karatu da kuma bayan (neman aiki).

Meta-basira sune waɗanda suke da amfani a kowane hali.

Shirye-shiryen lokaci da na yau da kullun - lokacin da daidai lokacin yin karatu. “Ramin lokaci” ƙayyadaddun lokutan lokaci ne don aiki; misali, awa biyu da safe kafin aiki. Na haɓaka aikin yau da kullun kuma akwai abin da ake kira. “Sa’o’i masu ƙarfi” lokuta ne da tukunyata ke tafasa kuma zan iya yin abubuwa masu wahala.

Fahimtar manufar koyo. Idan "kawai saboda shi", to, wannan shine mafi kyawun abin sha'awa, kuma a mafi munin, nau'in jinkiri. Amma idan aikin shine canza sana'ar ku, to yana da kyau a nuna shi a gaba.

Sau da yawa na yi rajista don kwasa-kwasan 5 akan Coursera sannan na kammala sifili. Lokaci na gaba na ziyarci shafin shine bayan watanni shida, amma kawai don sake yin rajista don kwasa-kwasan 10.

Oleg Yuriev, abokin aikina a cikin kwas ɗin Practicum, ya ƙara da cewa: “Hakanan kuna buƙatar samun ƙarfin ƙin yin kwas ɗin da ba ku da sha'awar ku, na shafe sa'o'i da yawa akan wannan al'amari, kawai saboda kamala na, wai da zarar na fara, ina buƙatar gamawa." Kar ka bar ni asarar da ba za a iya warkewa ba nutsar ku.

Fara ranar Litinin. Yana sauti maras muhimmanci, amma kashe aikin gudu na mako-mako har zuwa Juma'a mummunan ra'ayi ne. Ko da na fara ranar Litinin, sau da yawa nakan iya gama aiki kafin ranar ƙarshe. (Duba ka'idar aiki "ba ƙarewa ba»)

Google Search. Tambayoyi kamar "yadda ake canza launi akan jadawali" ko "wace hujja a cikin aikin ke da alhakin wannan." Anan, ta hanyar, ilimin Ingilishi ya zo da amfani - akwai ƙarin amsoshi da dama mafi girma na saurin gano wanda kuke buƙata.

Taba bugawa. Yawancin lokaci za ku rubuta wani abu: idan kun yi shi aƙalla 10% cikin sauri, kuna iya samun lokaci don kallon ƙarin abin 😉 Kayan aikin horo don aiki 10-15 minti a rana.

Maɓallan gajerun hanyoyi don aiki tare da rubutu. Yawancin lokaci dole ne ka kunna siginan kwamfuta akan takardar rubutu ko lamba. Maɓallan gajerun hanyoyi suna taimaka maka zaɓi gabaɗayan kalmomi ko layi da matsawa tsakanin kalmomi. Mataki na ashirin a kan Lifehacker.

Yi bayanin kula. Ka'idar dala koyo: karanta → rubuta → tattaunawa → koya wa wani. Ba tare da bayanin kula ba, ya juya kamar haka: a farkon kayan, "Wannan shine yadda ake kiran aikin, waɗannan su ne sigogi, a nan ne ma'anar," sa'an nan kuma tarin ƙarin bayani. Lokacin da ya zo yin aiki, na buɗe editan lambar... na tafi don sake karanta ka'idar.

Pre-shirye-shirye (watanni shida zuwa shekara kafin farawa)

Harshen Turanci - fasaha da ake buƙata. Duk ilimin da ya ci gaba yana cikin Turanci. Waɗanda ba su ci gaba ba su ma a Turanci, duk da cewa an fassara wasu daga cikinsu. Kuma duk takardun shirye-shiryen su ma cikin Turanci ne. Ban da manyan laccoci da kwasfan fayiloli.

Hakika Koyan yadda ake koyo Barbara Oakley akan Coursera ko littafinta "Yi tunani kamar masanin lissafi"(Turanci: Mind for Numbers). Ko akalla compendium. Taimaka muku fahimtar ainihin abubuwa game da yadda kwakwalwa ke aiki lokacin koyo. Bugu da ƙari suna ba da shawara mai kyau a kan wannan bayanan.

Kushin kudi. 6 albashi na wata-wata (ƙarin ya fi kyau) a cikin asusun zai zama da amfani sosai lokacin da za ku sami kwarewa ta farko a cikin sabuwar sana'a a cikin ƙananan matsayi na 50 dubu a kowane wata. (Jerin bayanin kula game da matashin kai a cikin Mujallar Tinkoff ko batu game da ilimin kudi Podlodka podcast)

Shawarwari don kwas ɗin "Masanin Bayanai" a Yandex.Practicum

Wannan shine karatuna na ƙarshe, kuma ya zuwa yanzu mafi nasara ta fuskar ayyukana, don haka abubuwan da suke gani daga gare shi sune na baya-bayan nan.

Kafin fara horo

Ɗaukar darussa na asali a gaba zai taimake ka ka yi tunani game da aikin ba kayan aiki ba yayin karatunka.

Idan makasudin horarwa shine canza ayyuka, to, lambar yaudara zata taimaka - rage nauyi akan babban aikin ku don ba da ƙarin lokaci don horo. Ba wai don horon da kanta ba, har ma don nazarin ƙarin kayan aiki, kallon laccoci, yin ayyukan sirri dangane da bayanan ku, zuwa taro da tambayoyi.

«... Zan canza zuwa ɗan lokaci a aikina na yanzu don ba da lokacin horo da aikin dabbobi"- daga majalisa Ivan Zamesin kan yadda ake samun sabuwar sana'a

A lokacin horo

Karanta takardu don ɗakunan karatu. Duk lokacin da na zauna don rubuta lamba, Ina buƙatar duba wani abu a cikin takaddun. Don haka, an yiwa manyan shafuka masu alamar: Pandas (dataframes, series), datetime.

Kar a kwafi lamba daga ka'idar. Rubuta duk ayyuka da hannu gwargwadon iko. Wannan zai taimake ka ka tuna da su da fahimtar ma'anar harshen. Zai zo da amfani daga baya.

Ba za ku iya karanta duk takaddun ba - ba za ku iya koyon harshe daga ƙamus ba. Don koyon dabarun tsara shirye-shirye masu amfani, yana taimakawa duba lambar wasu mutane. Zai fi kyau a yi ƙoƙarin maimaita shi kuma ku duba sakamakon matsakaici a kowane layi - ta haka za ku iya fahimtar abin da ke faruwa a can kuma ku tuna da shi sosai.

Karanta ƙarin littattafaiwanda aka bayar a karshen kowane darasi. Wannan yana taimaka muku samun zurfin fahimta kuma tabbas zai zo da amfani a cikin batutuwan gaba (da tambayoyi!). Yana taimakawa da yawa don maimaita lambar daga labaran (idan akwai) da hannu, koda kuwa yana da alama cewa komai yana da sauƙi.

Yi naku ayyukan. Taimaka don ƙarfafa ilimin ka'idar da fahimtar abu a cikin ainihin yanayi - lokacin da babu wani aiki bayyananne da misali daga ka'idar da za a iya kwafi; Dole ne ku yi tunani ta kowane mataki da kanku. Hakanan yana nuna mahimmancin niyya kuma yana aiki don makomar fayil ɗin.

Lokacin da na ɗauki kwas ɗin Python na na farko, na fito da wani aiki don kaina kuma na watsar da shafin yanar gizon Ilya Birman: wannan ya taimaka mini in saba da tsarin harshe da fahimtar yadda ɗakin karatu na BeautifulSoup ke aiki da abin da za a iya yi tare da bayanan bayanai a cikin pandas. Kuma lokacin da muka ɗauki darasi kan gani a wurin taron bita, na sami damar yin hakan rahoto tare da gani.

Biyan kuɗi zuwa bulogi na musamman, kamfanoni, Telegram da tashoshin YouTube, kwasfan fayiloli. Kuna iya kallon ba kawai sabbin kayan aiki ba, har ma ku haɗa ta cikin rumbun adana bayanai don neman kalmomin da kuka saba ko kuma a sauƙaƙe waɗanda suka fi shahara.

Zaɓi tsarin yau da kullun kuma ku manne da shi.

Yi hutu a cikin yini - fasaha na Pomodoro yana taimakawa a nan. Kada ku damu da matsala ɗaya har tsawon kwanaki uku - yana da kyau a yi yawo, ku sha iska, kuma maganin zai zo da kansa. Idan ba haka ba, tambayi abokan aikinku ko jagora.

Yi hutu cikin mako. Kwakwalwa tana buƙatar lokaci don haɗa kayan da aka karɓa; sake kunnawa yana taimakawa tare da wannan - cire haɗin gaba ɗaya na kwana ɗaya ko biyu daga ƙarar sabbin bayanai. Misali, a karshen mako. Horowa tseren marathon ne, yana da mahimmanci don ƙididdige ƙarfin ku don kada ku mutu rabin tazara.

Don yin bacci! Lafiyayyen barci da isasshen bacci shine tushen kwakwalwa mai aiki mai kyau.

Jim Collins yayi nazari akan nasarorin da fitattun mutane suka samu kuma ya fito da wata ka'ida mai sauƙi - "Tattakin mil ashirin":

Tafiyar mil ashirin ya ƙunshi cimma wasu matakai a cikin wani ƙayyadadden lokaci - tare da mafi girman juriya da tsayin daka, cikin dogon lokaci. Bi waɗannan ƙa'idodin ba su da sauƙi don dalilai biyu: yana da wahala a bi alkawuran son rai a cikin lokuta masu wahala, kuma yana da wahala a sarrafa saurin ku lokacin da kowane yanayi ya ba da damar ci gaba mai sauri..

Mu'amala tare da malamai, masu kula da ɗalibai da sauran ɗalibai

Lokacin da tambaya ta taso game da kayan da aka rufe, to ku dame da masu kulawa, masu ba da shawara, da ofishin shugaban. Malami kayan aiki iri ɗaya ne don canja wurin ilimi azaman shafuka masu ka'ida ko na'urar kwaikwayo mai lamba.

Yawancin lokaci, kafin shawarwari, yana da wuya a tuna abin da ke da wuya a lokacin karatun, don haka ina ba da shawarar rubuta tambayoyi da zarar sun taso. To, a gaba ɗaya, yana da amfani don zuwa shawarwari.

Aika sakamakon don bita cikin sauri - ta wannan hanyar za ku iya samun ƙarin maimaitawa don inganta shi.

«Yi ƙoƙarin aiwatar da wasu ƙananan manufofin ku a kowane aiki. Misali, bar madaukai, sannan yi amfani da fahimtar lissafin, sannan hanyoyin sarka don jin ci gaban ku. Idan kuna son yin fiye da yadda ake buƙata a cikin aikin, kuna buƙatar yin shi, amma a cikin kwamfutar tafi-da-gidanka daban, zaku iya saka hanyar haɗi a cikin babban aikin ko aika zuwa ga mai ba da shawara, gano abin da yake tunani game da shi."in ji abokin karatun Oleg Yuryev

Aiki daga sauki zuwa hadaddun. Don rubuta aiki mai rikitarwa ko sarrafa bayanai masu yawa, yana da kyau a fara da wani abu mai sauƙi kuma a hankali ƙara rikitarwa.

Babban abu shine mutanen da ke kewaye da su: ɗalibai ɗalibai, masu kula, masu ba da shawara, ma'aikatan bita. Idan duk kun kasance wuri ɗaya tare, akwai kyakkyawan zarafi kuna samun hanya iri ɗaya da dabi'u iri ɗaya. Suna kuma daraja ilimi kuma suna ƙoƙarin haɓaka kansu. Kuma a cikin watanni shida za su zama abokan aikin ku a cikin sabon ƙwarewa. Kowane mutum yana da wahalar sadarwa (musamman a farkon), amma shawo kan wannan cikas yana da daraja.

Bincike Job

Idan makasudin horarwa shine canza ayyuka, to yakamata ku fara da wuri. Tsarin yana ɗaukar matsakaicin watanni da yawa. Don neman aiki a ƙarshen karatun, kuna buƙatar fara riga a tsakiyar. Kuma idan kun riga kuna da wasu ƙwarewa masu dacewa, to kuna iya farawa a farkon.

Dubi guraben buɗe ido don fahimtar abin da kasuwa ke buƙata: wane irin mutane suke nema, menene buƙatun fasaha, menene tarin kayan aikin. Kuma nawa ne suke shirye su biya!

Amsa, yi gwaje-gwaje da yin tambayoyi - bayan kowace gaba ra'ayin ku na duniya zai canza kadan. Wannan kuma yana taimakawa wajen fahimtar abubuwan da suka ɓace a cikin horo. Misali, a guraben da yawa suna neman SQL kuma suna gwada iliminsu a cikin ayyukan gwaji, amma a cikin Workshop ba su bayar da yawa ba, sabanin Python.

Rubuta wa mutane don shawara (ko kawai godiya). Malaman taro, bulogi da marubutan podcast, kawai mutanen kirki kuke bi.

Halarci abubuwan da suka shafi kan layi don yin tambayoyinku kai tsaye. Ka tuna cewa ana iya kallon laccoci daga abubuwan da suka faru a Youtube, kuma mutane suna zuwa abubuwan da suka faru da kansu don sadarwa da sadarwar.

Zan yi farin cikin karɓar kowane ra'ayi kuma musamman shawara kan yadda novice manazarci zai iya haɓaka a cikin sabuwar sana'a.

Godiya ga Oleg Yuryev da Daria Grishko don goyon bayan su, shawarwari da kwarewar rayuwarsu.

source: www.habr.com

Add a comment