Amazon ya shiga yunƙuri don kare Linux daga da'awar haƙƙin mallaka

Amazon ya shiga Open Invention Network (OIN), ƙungiyar da aka sadaukar don kare yanayin yanayin Linux daga da'awar haƙƙin mallaka. Ta shiga OIN, kamfanin ya nuna jajircewar sa ga ƙirƙira haɗin gwiwa da sarrafa ikon mallaka. Amazon yana kallon Linux da buɗaɗɗen software a matsayin babban direban ƙirƙira a kamfanin. An lura cewa manufar Amazon ta shiga OIN shine don ƙarfafa al'ummomin budewa da kuma taimakawa wajen tabbatar da cewa fasahohi irin su Linux sun ci gaba da bunkasa kuma su kasance masu isa ga kowa da kowa.

Membobin OIN sun yarda kada su faɗi da'awar haƙƙin mallaka kuma za su ba da izinin yin amfani da fasahar haƙƙin mallaka a cikin ayyukan da suka shafi yanayin yanayin Linux. Membobin OIN sun haɗa da kamfanoni sama da 3500, al'ummomi da ƙungiyoyi waɗanda suka sanya hannu kan yarjejeniyar lasisin raba haƙƙin mallaka. Daga cikin manyan mahalarta na OIN, tabbatar da samar da patent pool kare Linux, kamar kamfanoni kamar Google, IBM, NEC, Toyota, Renault, SUSE, Philips, Red Hat, Alibaba, HP, AT&T, Juniper, Facebook, Cisco, Casio, Huawei, Fujitsu, Sony da Microsoft.

Kamfanonin da suka rattaba hannu kan yarjejeniyar sun sami damar yin amfani da haƙƙin mallaka na OIN don musanya wani takalifi na rashin bin da'awar doka don amfani da fasahohin da aka yi amfani da su a cikin mahallin Linux. Ciki har da wani ɓangare na shiga OIN, Microsoft ya tura wa mahalarta OIN haƙƙin yin amfani da haƙƙin mallaka fiye da 60 na haƙƙin mallaka, tare da yin alƙawarin ba zai yi amfani da su a kan Linux da buɗaɗɗen software ba.

Yarjejeniyar tsakanin mahalarta OIN ta shafi sassan rarrabawa ne kawai da ke ƙarƙashin ma'anar tsarin Linux ("System Linux"). Jerin a halin yanzu ya haɗa da fakiti 3730, gami da Linux kernel, dandamali na Android, KVM, Git, nginx, Apache Hadoop, CMake, PHP, Python, Ruby, Go, Lua, LLVM, OpenJDK, WebKit, KDE, GNOME, QEMU, Firefox, LibreOffice, Qt, systemd, X.Org, Wayland, PostgreSQL, MySQL, da sauransu. Baya ga wajibcin rashin cin zarafi, don ƙarin kariya, OIN ta ƙirƙiri wani tafkin haƙƙin mallaka, wanda ya haɗa da haƙƙin mallaka masu alaƙa da Linux waɗanda mahalarta suka saya ko suka bayar.

Tafkin haƙƙin mallaka na OIN ya haɗa da haƙƙin mallaka sama da 1300. OIN kuma tana riƙe da rukunin haƙƙin mallaka waɗanda ke ƙunshe da wasu abubuwan da aka ambata na fasaha na farko don ƙirƙirar abun ciki na gidan yanar gizo mai ƙarfi, waɗanda ke nuni da fitowar tsarin kamar ASP daga Microsoft, JSP daga Sun/Oracle da PHP. Wata muhimmiyar gudummawar ita ce siyan a cikin 2009 na haƙƙin mallaka na Microsoft guda 22 waɗanda a baya aka siyar da su ga ƙungiyar AST a matsayin haƙƙin mallaka wanda ke rufe samfuran “buɗe-haɗe”. Duk mahalarta OIN suna da damar yin amfani da waɗannan haƙƙin mallaka kyauta. An tabbatar da ingancin yarjejeniyar OIN ta hanyar yanke shawara na Ma'aikatar Shari'a ta Amurka, wanda ya buƙaci a yi la'akari da bukatun OIN a cikin sharuɗɗan ciniki na siyar da haƙƙin mallaka na Novell.

source: budenet.ru

Add a comment