NVIDIA buɗaɗɗen tushen bidiyo direbobi don Linux kernel

NVIDIA ta ba da sanarwar cewa duk nau'ikan kernel da aka haɗa a cikin saitin direbobin bidiyo na mallakar su buɗaɗɗe ne. An buɗe lambar a ƙarƙashin lasisin MIT da GPLv2. An ba da ikon gina kayayyaki don x86_64 da aarch64 gine-gine akan tsarin tare da Linux kernel 3.10 da sabbin sakewa. Firmware da ɗakunan karatu da aka yi amfani da su a cikin sararin mai amfani, kamar su CUDA, OpenGL da Vulkan stacks, sun kasance na mallaka.

Ana sa ran buga lambar zai haifar da karuwa mai yawa a cikin amfani da NVIDIA GPUs akan tsarin Linux, ƙarfafa haɗin kai tare da tsarin aiki, da kuma sauƙaƙe isar da direbobi da gyara matsalolin. Masu haɓaka Ubuntu da SUSE sun riga sun ba da sanarwar ƙirƙirar fakiti bisa ga buɗaɗɗen kayayyaki. Kasancewar buɗaɗɗen kayayyaki kuma zai sauƙaƙa haɗawar direbobin NVIDIA tare da tsarin da ya danganci ginanniyar al'ada mara kyau na kernel na Linux. Ga NVIDIA, buɗaɗɗen tushe zai taimaka inganta inganci da tsaro na direbobin Linux ta hanyar kusanci da jama'a da yuwuwar bita na ɓangare na uku na canje-canje da dubawa mai zaman kansa.

An lura cewa ana amfani da tushe na buɗe lambar da aka gabatar a lokaci guda wajen ƙirƙirar direbobi masu mallakar mallaka, musamman, ana amfani da shi a reshen beta 515.43.04 da aka buga a yau. A wannan yanayin, na farko shine ma'ajiyar rufaffiyar, kuma za'a sabunta tushen lambar lambar da aka tsara don kowane sakin direbobi na mallakar su a cikin simintin simintin gyare-gyare bayan wasu sarrafawa da tsaftacewa. Ba a bayar da tarihin canje-canje na mutum ɗaya ba, kawai ƙaddamarwa ga kowane nau'in direba (a halin yanzu an buga lambar ƙirar ƙirar direba 515.43.04).

Koyaya, ana baiwa membobin al'umma damar gabatar da buƙatun ja don tura gyare-gyaren su da canje-canje ga lambar ƙirar, amma waɗannan canje-canjen ba za a nuna su azaman canje-canje daban-daban a ma'ajiyar jama'a ba, amma da farko za a haɗa su cikin babban ma'ajiyar sirri na sirri. sannan kawai canjawa wuri tare da sauran canje-canje don buɗewa. Don shiga cikin ci gaba, dole ne ku sanya hannu kan yarjejeniya kan canja wurin haƙƙin mallaka zuwa lambar da aka canjawa wuri zuwa NVIDIA (Yarjejeniyar Lasisi mai Ba da gudummawa).

An kasu code na kernel modules zuwa sassa biyu: gabaɗayan abubuwan da ba a ɗaure su da tsarin aiki da kuma Layer don hulɗa tare da kernel Linux. Don rage lokacin shigarwa, har yanzu ana ba da abubuwan gama gari a cikin direbobin NVIDIA na mallakar su a cikin nau'in fayil ɗin binary da aka riga aka haɗa, kuma an haɗa Layer akan kowane tsarin, la'akari da sigar kernel na yanzu da saitunan da ke akwai. Ana ba da samfuran kwaya masu zuwa: nvidia.ko, nvidia-drm.ko (Mai sarrafa kai tsaye), nvidia-modeset.ko da nvidia-uvm.ko (Unified Video Memory).

Jerin GeForce da tallafin GPU na aiki an jera su azaman ingancin alpha, amma GPUs da aka keɓe bisa tsarin gine-ginen NVIDIA Turing da NVIDIA Ampere da aka yi amfani da su a cikin haɓaka ƙididdigar cibiyar bayanai da ƙididdigar layi ɗaya (CUDA) gine-ginen suna da cikakken tallafi kuma an gwada su sosai kuma sun dace da amfani a samarwa. ayyukan (budewar tushen ya riga ya shirya don maye gurbin direbobi masu mallakar mallaka). Ana shirin daidaitawar GeForce da tallafin GPU don wuraren aiki don sakewa nan gaba. A ƙarshe, za a kawo matakin kwanciyar hankali na tushen lambar tushe zuwa matakin direbobi masu mallakar mallaka.

A cikin tsari na yanzu, haɗa nau'ikan samfuran da aka buga a cikin babban kwaya ba zai yuwu ba, tunda ba su bi ka'idodin tsarin ƙirar kernel da ƙa'idodin tsarin gine-gine ba, amma NVIDIA ta yi niyyar yin aiki tare da Canonical, Red Hat da SUSE don warware wannan batun kuma. daidaita mu'amalar software na direba. Bugu da ƙari, za a iya amfani da lambar da aka buga don inganta direban Nouveau mai buɗewa wanda aka haɗa a cikin kernel, wanda ke amfani da firmware na GPU iri ɗaya kamar direban mallakar mallaka.

source: budenet.ru

Add a comment