Lua 5.4

Bayan shekaru biyu na ci gaba, a ranar 29 ga Yuni, an fitar da sabon salo na yaren shirye-shirye na Lua, 5.4, cikin nutsuwa da nutsuwa.

Lua harshe ne mai sauƙi, fassarar fassarar shirye-shirye wanda za'a iya haɗa shi cikin sauƙi cikin aikace-aikace. Saboda waɗannan halayen, Lua ana amfani da shi sosai azaman harshe don tsawaita ko bayyana tsarin shirye-shirye (musamman, wasannin kwamfuta). Ana rarraba Lua ƙarƙashin lasisin MIT.

An fitar da sigar da ta gabata (5.3.5) a ranar 10 ga Yuli, 2018.

Babban canje-canje a cikin sabon sigar

  • sabon tsarar shara. A cikin aikin tattara shara, an soke saiti da sigogin saiti kuma ana ba da shawarar ƙarin siga maimakon;

  • sabon aiki don ba da gargaɗin gargaɗi tare da ikon kashe nunin su;

  • sabon aiwatar da math.random yana amfani da xoshiro256** algorithm maimakon libc da aka bayar kuma ya fara fara janareta tare da lambar bazuwar;

  • masu canzawa akai-akai;

  • Mabanbantan “da za a rufe” su ne sauye-sauye na gida wanda aka aiwatar da hanyar __kusa yayin barin iyakar;

  • sabon aikin lua_resetthread - yana share tari kuma yana rufe duk "rufe" masu canji;

  • sabon aiki coroutine.close - yana rufe ƙayyadaddun coroutine da duk masu canjin "rufe";

  • bayanan mai amfani na iya ƙunsar saitin dabi'un da aka samu ta fihirisa. An gabatar da sababbin ayyuka don yin aiki tare da su: lua_newuserdatauv, lua_setiuservalue da lua_getiuservalue;

  • Ana samun bayanan kuskure game da sigogi da dawo da ƙimar ayyuka;

  • idan an yi amfani da ma'aunin lamba a cikin madauki kuma an sami ambaliya, madauki ya ƙare;

  • an ƙara gardama na zaɓi zuwa aikin string.gmatch, yana ƙayyadaddun kashewa daga farkon kirtani don nemo matches;

  • Ayyukan juyar da kirtani a fakaice zuwa lambobi an motsa su zuwa ɗakin karatu na kirtani, kuma halinsu ya canza. Misali, sakamakon aikin "1" + "2" yanzu lamba ce maimakon lamba mai iyo;

  • a cikin aikin rabon žwažwalwar ajiya, kuskure na iya faruwa lokacin da rage toshe ƙwaƙwalwar ajiya;

  • sabuwar alamar tsarawa a cikin string.format aikin - % p (don masu nuni);

  • ɗakin karatu na utf8 yana karɓar lambobin haruffa har zuwa 2³¹ (idan an ƙayyade tuta ta musamman, ba tare da ita kawai lambobin da suka kai 0x10FFFF ba a yarda kuma ba a yarda da masu maye);

  • Matsakaicin adadin lamba a waje da kewayon ƙimar ana jujjuya su zuwa lambobi masu iyo (wanda ya riga ya yanke bit ya faru);

  • Ba a daina amfani da hanyar __lt don yin koyi da hanyar __le; idan ya cancanta, dole ne a ƙayyade hanyar __le a fili;

  • Ba za a iya ƙirƙira tambarin bayanin goto ba idan tambarin mai suna iri ɗaya ya riga ya wanzu a cikin iyakar yanzu (ko da an ayyana shi a cikin iyakar waje);

  • Hanyar __gc na iya zama fiye da aiki kawai. Idan ƙoƙarin kiran hanyar ya gaza, za a buga gargaɗi;

  • aikin bugawa baya kiran tostring don kowane gardama, amma yana amfani da jujjuyawar kansa na ciki;

  • Ayyukan io.lines suna dawo da saitin dabi'u huɗu maimakon ɗaya; don yin koyi da tsohuwar ɗabi'a, haɗa kira a cikin baka idan kuna wuce shi azaman siga zuwa wani kiran aikin.

source: linux.org.ru

Add a comment