Microsoft ya buga nasa rarrabawar OpenJDK

Microsoft ya fara rarraba nasa rarrabawar Java bisa OpenJDK. Ana rarraba samfurin kyauta kuma ana samunsa a lambar tushe ƙarƙashin lasisin GPLv2. Rarraba ya haɗa da abubuwan aiwatarwa don Java 11 da Java 16, dangane da OpenJDK 11.0.11 da OpenJDK 16.0.1. An shirya ginin don Linux, Windows da macOS kuma ana samun su don gine-ginen x86_64. Bugu da ƙari, an ƙirƙiri taron gwaji bisa OpenJDK 16.0.1 don tsarin ARM, wanda ke akwai don Linux da Windows.

Bari mu tuna cewa a cikin 2019, Oracle ya canja wurin rarraba binaryar sa na Java SE zuwa sabuwar yarjejeniyar lasisi wanda ke iyakance amfani don dalilai na kasuwanci kuma yana ba da damar amfani kyauta kawai a cikin tsarin haɓaka software ko don amfanin mutum, gwaji, samfuri da nuna aikace-aikace. Don amfanin kasuwanci na kyauta, an ba da shawarar yin amfani da fakitin OpenJDK kyauta, wanda aka kawo ƙarƙashin lasisin GPLv2 tare da keɓancewar GNU ClassPath yana ba da damar haɗa kai tare da samfuran kasuwanci. Reshen OpenJDK 11, wanda ake amfani da shi a cikin rarrabawar Microsoft, an rarraba shi azaman sakin LTS, sabuntawa wanda za a samar dashi har zuwa Oktoba 2024. Red Hat ne ke kula da OpenJDK 11.

An lura cewa rarraba OpenJDK da Microsoft ta buga ita ce gudummawar da kamfani ke bayarwa ga yanayin yanayin Java da yunƙurin ƙarfafa hulɗa da jama'a. An sanya rarrabawar a matsayin tsayayye kuma an riga an yi amfani da shi a yawancin ayyuka da samfuran Microsoft, gami da Azure, Minecraft, SQL Server, Kayayyakin Kayayyakin Kayayyakin Kayayyaki da LinkedIn. Rarraba za ta sami dogon lokacin kulawa tare da buga kwata na sabuntawa kyauta. Abun da ke ciki zai kuma haɗa da gyare-gyare da gyare-gyare waɗanda, saboda dalili ɗaya ko wani, ba a yarda da su cikin babban OpenJDK ba, amma an gane su da mahimmanci ga abokan ciniki da ayyukan Microsoft. Waɗannan ƙarin canje-canje za a lura da su a fili a cikin bayanin saki kuma a buga su a lambar tushe a cikin ma'ajin aikin.

Microsoft ya kuma sanar da cewa ya shiga rukunin Aiki na Eclipse Adoptium, wanda ake la'akari da kasuwa mai tsaka-tsaki don rarraba ginin binaryar OpenJDK wanda ya dace da ƙayyadaddun Java, cika ka'idodin ingancin AQAvit, kuma a shirye suke don amfani a ayyukan samarwa. Don tabbatar da cikakken yarda da ƙayyadaddun bayanai, majalissar da aka rarraba ta hanyar Adoptium an inganta su a cikin Java SE TCK (samun damar zuwa Kit ɗin Dacewar Fasaha ya ƙunshi yarjejeniya tsakanin Oracle da Eclipse Foundation).

A halin yanzu, OpenJDK 8, 11 da 16 yana ginawa daga aikin Eclipse Temurin (tsohon rarrabawar Java na AdoptOpenJDK) ana rarraba kai tsaye ta hanyar Adoptium. Aikin Adoptium kuma ya haɗa da taron JDK da IBM ke samarwa bisa na'ura mai mahimmanci na OpenJ9 Java, amma ana rarraba waɗannan majalissar daban ta hanyar gidan yanar gizon IBM.

Bugu da ƙari, za mu iya lura da aikin Corretto wanda Amazon ya haɓaka, wanda ke rarraba rarraba kyauta na Java 8, 11 da 16 tare da dogon lokaci na tallafi, shirye don amfani a cikin kamfanoni. An tabbatar da samfurin don yin aiki akan kayan aikin cikin gida na Amazon kuma an ba shi bokan don biyan ƙayyadaddun bayanai na Java SE. Kamfanin Rasha BellSoft, wanda aka kafa ta tsoffin ma'aikata na reshen St. gwaje-gwaje don ma'aunin Java SE kuma akwai don amfani kyauta.

source: budenet.ru

Add a comment