NetBSD ya canza zuwa tsohon mai sarrafa taga CTWM kuma yana gwaji tare da Wayland

NetBSD Project sanar game da canza tsoho mai sarrafa taga da aka bayar a cikin zaman X11 daga Twm a kan CTWM. CTWM cokali mai yatsu ne na twm, wanda aka ƙera shi a cikin 1992 kuma ya samo asali zuwa ƙirƙirar mai sarrafa taga mai sauƙi kuma cikakke wanda za'a iya daidaita shi wanda ke ba ku damar canza kamanni da ɗabi'a zuwa dandano.

An ba da manajan taga na twm akan NetBSD tsawon shekaru 20 da suka gabata kuma yana da kyan gani a yanayin yau. Mummunan martanin mutane game da tsoho twm ya tilasta masu haɓakawa su sake yin la'akari da tsoho harsashi kuma su yi amfani da mafi ƙarfi manajan taga na CTWM don ƙirƙirar yanayi mai aminci ga masu amfani waɗanda ke da gogewa a cikin wasu tsarin aiki.

CTWM tana goyan bayan kwamfutoci masu kama-da-wane, ana haɓakawa sosai, kuma ana samunsu ƙarƙashin lasisin NetBSD masu dacewa. Sabbin fasalulluka da aka aiwatar bisa tushen CTWM sun haɗa da menu na aikace-aikacen da aka samar ta atomatik, gajerun hanyoyin keyboard masu amfani don cikakken iko ba tare da linzamin kwamfuta ba, daidaitawa don aiki tare da ƙudurin allo daban-daban (ciki har da HiDPI bayan ƙara manyan fonts), ikon tallafawa duka a hankali da sosai. sauri tsarin ta amfani da guda sanyi fayil.

Ya kasance:

NetBSD ya canza zuwa tsohon mai sarrafa taga CTWM kuma yana gwaji tare da Wayland

Ya zama:

NetBSD ya canza zuwa tsohon mai sarrafa taga CTWM kuma yana gwaji tare da Wayland

bugu da žari aka buga Bayanan kula akan matsayin aikin uwar garken haɗin gwiwar NetBSD swc bisa ka'idar Wayland. Har yanzu tashar jiragen ruwa bata shirya don amfanin yau da kullun ba, amma ta riga ta dace da gwaje-gwaje da aikace-aikace masu gudana ta amfani da Qt5, GTK3 ko SDL2. Matsalolin sun haɗa da rashin dacewa da wasu aikace-aikacen, ciki har da Firefox, rashin tallafi don gudanar da aikace-aikacen X11, da ikon yin aiki kawai tare da Intel GPUs wanda akwai direba don canza yanayin bidiyo a matakin kernel.

Ɗaya daga cikin fasalulluka na Wayland wanda ke sa jigilar kaya zuwa NetBSD mai wahala shine kasancewar babban adadin takamaiman lambar OS a cikin manajojin haɗin gwiwar da ke da alhakin sarrafa allon, shigarwa da sarrafa taga. Wayland ba ta samar da shirye-shiryen da aka yi don fasali kamar hoton allo, kulle allo, da sarrafa taga, kuma har yanzu tana bayan sabar X a yankuna kamar ɗaukar hoto, daidaitawa, da daidaitawa.

Ana aiwatar da ƙarin damar iya aiki ta mai sarrafa haɗin gwiwa ko ta hanyar ma'anar kari na yarjejeniya. Sabar uwar garken haɗin gwiwar Weston ta dogara sosai akan Linux kernel API. Alal misali, ɗaure ga tsarin haɓaka I/O na epoll yana buƙatar sake yin aiki don tallafawa kqueue. Masu haɓaka tsarin BSD sun riga sun shirya faci don amfani da kqueue, amma har yanzu ba a karɓi su cikin al'ada ba.

An fara rubuta lambar sabar mai haɗawa da ido kawai akan Linux kuma baya la'akari da fasalulluka na sauran tsarin (misali, lambar tana amfani da "#include). "da kuma dogaro akan libinput). FreeBSD yana aiwatar da clone na shigar da Linux API, amma NetBSD yana amfani da API sarrafa shigarwa daban-daban, wscons. A halin yanzu, an riga an ƙara tallafin wscons zuwa swc kuma ana shirin aikawa zuwa wasu manajoji masu haɗaka.

Wakilan NetBSD sun yi niyya don shawo kan masu haɓaka Wayland kada su yi amfani da hanyar haɗi mai wuya don haɓakawa, amma don canzawa zuwa Layer na duniya kamar 'yanci. Ayyukan da aka tsara kuma sun haɗa da sabunta jigon DRM/KMS na NetBSD kernel da direbobi masu hoto, gami da lambar jigilar kaya daga Linux kernel, kazalika da ƙara tallafi don sauya tsarin atomatik na yanayin bidiyo, sabbin nau'ikan DRM da Glamour API (don gudana X11). aikace-aikacen da ke gudana xwayland). An shirya don ƙara goyan baya ga framebuffers zuwa uwar garken haɗaɗɗen tushen tushen Wayland.

NetBSD ya canza zuwa tsohon mai sarrafa taga CTWM kuma yana gwaji tare da Wayland

source: budenet.ru

Add a comment