Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

Bayan NVDIA ta nuna ainihin-ray-ray a kan katunan bidiyo na GeForce RTX, yana da wuya a yi shakka cewa wannan fasaha (a cikin haɗe-haɗe tare da rasterization algorithm) shine makomar wasannin kwamfuta. Koyaya, GPUs dangane da gine-ginen Turing tare da ƙwararrun kayan kwalliyar RT har sai kwanan nan an yi la'akari da su kawai nau'in GPUs masu hankali waɗanda ke da ikon lissafin da ya dace da wannan.

Kamar yadda gwaje-gwajen wasannin farko da suka ƙware Ray Tracing (Battlefield V, Metro Fitowa da Shadow na Tomb Raider) sun nuna, har ma da masu haɓakawa na GeForce RTX (musamman ƙaramarsu, RTX 2060) sun sami raguwar ƙimar firam a ciki. ayyukan samar da matasan. Duk da nasarorin da aka samu da wuri, gano hasken ray na ainihi bai zama babbar fasaha ba tukuna. Sai dai lokacin da ba kawai na'urori masu ci gaba da tsada ba, har ma da katunan zane-zane na tsakiyar kewayon sun kai matsayin aiki iri ɗaya a cikin sabbin sauye-sauyen wasanni, za a iya bayyana cewa a ƙarshe an aiwatar da canjin yanayin da kamfanin Jensen Huang ya ƙaddamar.

Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

Binciken Ray a Pascals - ribobi da fursunoni

Amma yanzu, yayin da ba a faɗi wata kalma ba game da wanda zai gaje shi a cikin gine-ginen Turing na gaba, NVIDIA ta yanke shawarar haɓaka ci gaba. A taron taron Fasaha na GPU a watan da ya gabata, ƙungiyar kore ta ba da sanarwar cewa masu haɓakawa akan kwakwalwan kwamfuta na Pascal, da kuma ƙananan membobin dangin Turing (Jerin GeForce GTX 16), za su sami aikin gano ray na ainihi daidai da RTX. - samfurori masu alama. A yau, ana iya saukar da direban da aka yi alkawarinsa akan gidan yanar gizon hukuma na NVIDIA, kuma jerin na'urori sun haɗa da samfuran dangin GeForce 10, waɗanda ke farawa da GeForce GTX 1060 (Sigar 6 GB), ƙwararrun TITAN V accelerator akan guntun Volta. kuma, ba shakka, sabbin samfuran da suka zo a cikin nau'in matsakaicin farashi akan guntu TU116 - GeForce GTX 1660 da GTX 1660 Ti. Sabuntawa kuma ya shafi kwamfyutocin kwamfyutoci masu daidaitattun GPUs.

Daga ra'ayi na fasaha, babu wani abu mai ban mamaki a nan. GPUs tare da raka'o'in inuwa hade sun sami damar yin Ray Tracing tun kafin zuwan tsarin gine-ginen Turing, kodayake a lokacin ba su da saurin isa don wannan damar ta kasance cikin buƙata a cikin wasanni. Bugu da kari, babu wani daidaitaccen ma'auni don hanyoyin software, ban da rufaffiyar APIs kamar NVIDIA OptiX na mallakar mallaka. Yanzu da akwai ƙarin DXR don Direct3D 12 da makamantan ɗakunan karatu a cikin ƙirar shirye-shiryen Vulkan, injin wasan na iya samun damar su ba tare da la’akari da ko GPU ɗin yana sanye da dabaru na musamman ba, muddin direba ya ba da wannan damar. Turing kwakwalwan kwamfuta suna da nau'ikan nau'ikan RT daban-daban don wannan dalili, kuma a cikin Pascal architecture GPU da TU116 processor, ana aiwatar da binciken ray a cikin tsarin ƙididdiga na gaba ɗaya akan tsararru na ALUs.

Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

Koyaya, duk abin da muka sani game da gine-ginen Turing daga NVIDIA kanta yana nuna cewa Pascal bai dace da aikace-aikacen da aka kunna DXR ba. A cikin gabatarwar bara da aka keɓe ga samfuran flagship na dangin Turing - GeForce RTX 2080 da RTX 2080 Ti - injiniyoyi sun gabatar da ƙididdigar masu zuwa. Idan kun jefa duk albarkatun mafi kyawun katin zane na mabukaci na ƙarni na ƙarshe - GeForce GTX 1080 Ti - cikin lissafin binciken ray, sakamakon aikin ba zai wuce 11% na abin da RTX 2080 Ti ke da ikon iyawa ba. Hakanan mahimmanci shine cewa za'a iya amfani da nau'ikan CUDA kyauta na guntu na Turing a lokaci guda don aiki daidai da sauran abubuwan haɗin hoto - aiwatar da shirye-shiryen shader, jerin gwanon ƙididdigar Direct3D marasa hoto yayin aiwatar da asynchronous, da sauransu.

Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

A cikin wasanni na gaske, lamarin ya fi rikitarwa, saboda a kan masu haɓaka kayan aikin da ke akwai suna amfani da ayyukan DXR a cikin allurai, kuma rabon zaki na nauyin lissafin har yanzu yana shagaltar da rasterization da umarnin shader. Bugu da ƙari, wasu nau'ikan tasirin da aka ƙirƙira ta amfani da binciken ray kuma ana iya aiwatar da su da kyau akan CUDA na kwakwalwan kwamfuta na Pascal. Misali, saman madubi a filin Battlefield V baya nufin hange na biyu na haskoki, sabili da haka nauyi ne mai yuwuwa don katunan bidiyo masu ƙarfi na ƙarni na baya. Hakanan ya shafi inuwa a cikin Shadow of Tomb Raider, kodayake yin hadaddun inuwa da aka kafa ta hanyoyin haske da yawa tuni ya zama aiki mafi wahala. Amma ɗaukar hoto na duniya a cikin Fitowa na Metro yana da wahala har ma ga Turing, kuma ba za a iya tsammanin Pascal zai samar da sakamako kwatankwacin ko ta yaya ba.

Duk abin da mutum zai iya faɗi, muna magana ne game da bambance-bambance masu yawa a cikin aikin ƙa'idar tsakanin wakilan gine-ginen Turing da mafi kusancin kwatankwacinsu akan Silicon Pascal. Bugu da ƙari, ba kawai kasancewar muryoyin RT ba, har ma da haɓaka haɓaka gabaɗaya na sabbin masu haɓaka ƙarni suna wasa cikin yardar Turing. Don haka, kwakwalwan kwamfuta na Turing na iya yin ayyuka masu daidaitawa akan ainihin (FP32) da bayanan lamba (INT), suna ɗaukar adadi mai yawa na ƙwaƙwalwar ajiyar gida da keɓance nau'ikan CUDA don ƙididdige ƙididdigewa (FP16). Duk wannan yana nufin cewa Turing ba wai kawai yana sarrafa shirye-shiryen shader mafi kyau ba, har ma yana iya ƙididdige binciken ray da inganci ba tare da ƙwararrun tubalan ba. Bayan haka, abin da ke sa yin amfani da Ray Tracing don haka mai amfani da albarkatu ba wai kawai ba ne kawai kuma ba wai kawai neman mahaɗin tsakanin haskoki da abubuwan lissafi ba (wanda RT cores ke yi), amma lissafin launi a wurin tsaka-tsakin (shading). Kuma ta hanyar, fa'idodin da aka jera na gine-ginen Turing sun shafi GeForce GTX 1660 da GTX 1660 Ti, kodayake guntuwar TU116 ba ta da muryoyin RT, don haka gwaje-gwajen waɗannan katunan bidiyo tare da gano ray na software suna da sha'awa ta musamman.

Amma isassun ka'idar, saboda mun riga mun tattara bayanai game da wasan kwaikwayon "Pascals" (da kuma ƙaramin "Turings") a cikin Battlefield V, Metro Fitowa da Shadow na Tomb Raider bisa ga ma'aunin namu. Lura cewa direba ko wasannin da kansu ba su daidaita adadin haskoki don rage nauyi akan GPUs ba tare da muryoyin RT ba, wanda ke nufin ingancin tasirin akan GeForce GTX da GeForce RTX yakamata ya zama iri ɗaya.

Matsayin gwaji, hanyoyin gwaji

Gwajin tsayawa
CPU Intel Core i9-9900K (4,9 GHz, 4,8 GHz AVX, ƙayyadaddun mitar)
Bangon uwa ASUS MAXIMUS XI APEX
RAM G.Skill Trident Z RGB F4-3200C14D-16GTZR, 2 x 8 GB (3200 MHz, CL14)
ROM Intel SSD 760p, 1024 GB
Wurin lantarki Corsair AX1200i, 1200 W
CPU sanyaya tsarin Corsair Hydro Series H115i
Gidaje CoolerMaster Gwajin Bench V1.0
Saka idanu Saukewa: NEC EA244UHD
tsarin aiki Windows 10 Pro x64
NVIDIA GPU software
NVIDIA GeForce RTX 20 NVIDIA GeForce Wasan Shirye Direba 419.67
NVIDIA GeForce GTX 10/16 NVIDIA GeForce Wasan Shirye Direba 425.31
Gwajin wasa
Game API Saituna, hanyar gwaji Cikakken allo anti-aliasing
1920 × 1080 / 2560 × 1440 3840 × 2160
Sakin fafatawa V DirectX 12 OCAT, Liberte manufa. Max. ingancin graphics Babban darajar TA Babban darajar TA
Metro Fitowa DirectX 12 Alamar da aka gina a ciki. Bayanan Bayanin Ingantaccen Zane-zane Taa Taa
Shadow of Tomb Raider DirectX 12 Alamar da aka gina a ciki. Max. ingancin graphics SMAA 4x A kashe

Ana samun alamun matsakaita da mafi ƙarancin ƙimar firam daga jeri na lokutan yin firam guda ɗaya, wanda aka rubuta ta ma'aunin ginanniyar (Metro Exodus, Shadow of the Tomb Raider) ko amfanin OCAT, idan wasan ba shi da ɗaya. (Filin Yaƙin V).

Matsakaicin ƙimar firam a cikin ginshiƙi shine sabanin matsakaicin lokacin firam. Don ƙididdige mafi ƙarancin ƙimar firam, ana ƙididdige adadin firam ɗin da aka kafa a cikin kowane daƙiƙa na gwajin. Daga wannan jeri na lambobi, an zaɓi ƙimar da ta yi daidai da kashi 1st na rarrabawa.

Gwada mahalarta

Katunan bidiyo masu zuwa sun shiga cikin gwajin aiki:

  • NVIDIA GeForce RTX 2080 Ti Founders Edition (1350/14000 MHz, 11 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 2080 Founders Edition (1515/14000 MHz, 8 GB);
  • NVIDIA GeForce RTX 2070 Founders Edition (1410/14000 MHz, 8 GB);
  • NVIDIA GeForce RTX 2060 Founders Edition (1365/14000 MHz, 6 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1660 Ti (6 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1660 (6 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1080 Ti (1480/11000 MHz, 11 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1080 (1607/10000 MHz, 8 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1070 Ti (1608/8008 MHz, 8 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1070 (1506/8008 MHz, 8 GB);
  • NVIDIA GeForce GTX 1060 (1506/9000 MHz, 6 GB).

Sakin fafatawa V

Saboda gaskiyar cewa Battlefield V da kanta wasa ne mai haske (musamman a yanayin 1080p da 1440p), kuma yana amfani da binciken ray a cikin faci, gwada jerin GeForce 10 tare da zaɓi na DXR ya haifar da sakamako mai ƙarfafawa. Koyaya, na duk samfuran ba tare da tallafin Ray Tracing ba a matakin silicon, dole ne mu iyakance kanmu ga samfuran GTX 1070/1070 Ti da GTX 1080/1080 Ti. Wasannin Lantarki Arts suna amsawa tare da zato ga canje-canje akai-akai a cikin saitin kayan masarufi kuma suna toshe mai amfani na tsawon kwanaki ɗaya ko da yawa. Sabili da haka, ma'aunin aikin GeForce GTX 1060 da na'urori guda biyu na GeForce GTX 16 za su bayyana a cikin wannan labarin daga baya, da zaran Filin yaƙi V ya cire hani daga injin gwajin mu.

A cikin sharuddan kashi, kowane ɗayan mahalarta gwajin ya sami kusan faɗuwar aiki iri ɗaya a saitunan ingantattun matakan gano hasken, ba tare da la'akari da ƙudurin allo ba. Don haka, aikin katunan bidiyo a ƙarƙashin alamar GeForce RTX 20 yana raguwa da 28-43% tare da ƙananan tasiri na DXR mai ƙananan da matsakaici, kuma ta 37-53% tare da babban inganci.

Idan muna magana ne game da tsofaffin samfuran dangin GeForce 10, to, a ƙananan matakan gano ray da matsakaici wasan ya yi hasarar daga 36 zuwa 42% na FPS, kuma a high quality (High and Ultra settings) DXR ya riga ya ci 54-67. % na ƙimar firam. Lura cewa a cikin da yawa, idan ba mafi yawa ba, filin wasan Battlefield V babu wani bambanci mai ban sha'awa tsakanin Saitunan Ƙananan da Matsakaici, ko tsakanin High da Ultra, dangane da tsabtar hoto ko aiki. Da fatan cewa Pascal GPUs za su fi kula da wannan saitin, mun gudanar da gwaje-gwaje a duk saituna huɗu. Tabbas, wasu bambance-bambance sun bayyana, amma kawai a ƙudurin 2160p kuma a cikin 6% FPS.

A cikin cikakkun sharuɗɗa, kowane ɗayan tsofaffin masu haɓakawa akan kwakwalwan kwamfuta na Pascal na iya kiyaye ƙimar firam sama da 60 FPS a cikin yanayin 1080p tare da raguwar ingancin tunani, kuma GeForce GTX 1080 Ti yana da'awar sakamako iri ɗaya koda lokacin ganowa a Babban matakin. Amma da zarar kun matsa zuwa ƙudurin 1440p, kawai GeForce GTX 1080 da GTX 1080 Ti suna ba da kyakkyawan tsari na 60 FPS ko mafi girma tare da Low ko Medium ray rating quality, kuma a cikin yanayin 4K, babu ɗayan katunan ƙarni na baya da ke da ikon sarrafa kwamfuta mai dacewa ( kamar yadda, hakika, kowane Turing ban da flagship GeForce RTX 2080 Ti).

Idan muka nemi daidaito tsakanin takamaiman masu haɓakawa a ƙarƙashin samfuran GeForce GTX 10 da samfuran GeForce RTX 20, to, mafi kyawun ƙirar ƙarni na baya (GeForce GTX 1080 Ti), wanda shine analog na GeForce RTX 2080 a cikin daidaitattun ayyuka na samarwa ba tare da DXR ba. ya ragu zuwa matakin GeForce RTX 2070 tare da rage ingancin ray, kuma a manyan matakan kawai yana iya yin yaƙi tare da GeForce RTX 2060.

Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

Filin Yaƙin V, max. inganci
1920×1080 TAA
RT Kashe RT Low Matsakaicin RT Babban darajar RT RT matsananci
NVIDIA GeForce RTX 2080 Ti FE (11 GB) 100% -28% -28% -37% -39%
NVIDIA GeForce RTX 2080 FE (8 GB) 100% -34% -35% -43% -44%
NVIDIA GeForce RTX 2070 FE (8 GB) 100% -35% -36% -46% -45%
NVIDIA GeForce RTX 2060 FE (6 GB) 100% -42% -43% -50% -51%
NVIDIA GeForce GTX 1660 Ti (6 GB) 100% ND ND ND ND
NVIDIA GeForce GTX 1660 (6 GB) 100% ND ND ND ND
NVIDIA GeForce GTX 1080 Ti (11 GB) 100% -40% -39% -54% -58%
NVIDIA GeForce GTX 1080 (8 GB) 100% -41% -41% -57% -61%
NVIDIA GeForce GTX 1070 Ti (8 GB) 100% -40% -41% -57% -59%
NVIDIA GeForce GTX 1070 (8 GB) 100% -38% -39% -57% -61%
NVIDIA GeForce GTX 1060 (6 GB) 100% ND ND ND ND

Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

Filin Yaƙin V, max. inganci
2560×1440 TAA
RT Kashe RT Low Matsakaicin RT Babban darajar RT RT matsananci
NVIDIA GeForce RTX 2080 Ti FE (11 GB) 100% -33% -34% -44% -45%
NVIDIA GeForce RTX 2080 FE (8 GB) 100% -37% -38% -47% -49%
NVIDIA GeForce RTX 2070 FE (8 GB) 100% -36% -36% -48% -48%
NVIDIA GeForce RTX 2060 FE (6 GB) 100% -41% -42% -51% -52%
NVIDIA GeForce GTX 1660 Ti (6 GB) 100% ND ND ND ND
NVIDIA GeForce GTX 1660 (6 GB) 100% ND ND ND ND
NVIDIA GeForce GTX 1080 Ti (11 GB) 100% -40% -40% -59% -62%
NVIDIA GeForce GTX 1080 (8 GB) 100% -36% -39% -59% -63%
NVIDIA GeForce GTX 1070 Ti (8 GB) 100% -39% -39% -58% -62%
NVIDIA GeForce GTX 1070 (8 GB) 100% -38% -38% -59% -63%
NVIDIA GeForce GTX 1060 (6 GB) 100% ND ND ND ND

Sabuwar labarin: ba a buƙatar GeForce RTX? Gwajin binciken Ray akan GeForce GTX 10 da 16 accelerators

Filin Yaƙin V, max. inganci
3840×2160 TAA
RT Kashe RT Low Matsakaicin RT Babban darajar RT RT matsananci
NVIDIA GeForce RTX 2080 Ti FE (11 GB) 100% -30% -30% -44% -47%
NVIDIA GeForce RTX 2080 FE (8 GB) 100% -31% -32% -46% -49%
NVIDIA GeForce RTX 2070 FE (8 GB) 100% -40% -38% -53% -52%
NVIDIA GeForce RTX 2060 FE (6 GB) 100% -28% -30% -44% -53%
NVIDIA GeForce GTX 1660 Ti (6 GB) 100% ND ND ND ND
NVIDIA GeForce GTX 1660 (6 GB) 100% ND ND ND ND
NVIDIA GeForce GTX 1080 Ti (11 GB) 100% -36% -37% -60% -63%
NVIDIA GeForce GTX 1080 (8 GB) 100% -40% -43% -64% -67%
NVIDIA GeForce GTX 1070 Ti (8 GB) 100% -38% -42% -62% -65%
NVIDIA GeForce GTX 1070 (8 GB) 100% -36% -42% -63% -66%
NVIDIA GeForce GTX 1060 (6 GB) 100% ND ND ND ND

source: 3dnews.ru

Add a comment