Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Muna tunatar da ku cewa ƙoƙarin maimaita ayyukan marubucin na iya haifar da asarar garanti akan kayan aiki har ma da gazawarsa. An ba da kayan don dalilai na bayanai kawai. Idan za ku sake haifar da matakan da aka bayyana a ƙasa, muna ba ku shawara sosai da ku karanta labarin a hankali har zuwa ƙarshe aƙalla sau ɗaya. Editocin 3DNews ba su da alhakin kowane sakamako mai yiwuwa.

Bari mu fara yin sharhi kaɗan. Da fari dai, kamar kayan da aka sadaukar a baya shigar da Linux Mint 19 kusa da Windows 10, wannan yana nufin masu amfani da novice, wato, zai ƙunshi ƙananan matsalolin fasaha kamar yadda zai yiwu. Ba za mu ma sami damar shiga tashar tashar ba (console interface). Wannan har yanzu ba jagorar mai amfani ba ne, amma abu ne na gabatarwa ga waɗanda kawai ke fara sanin OS. Abu na biyu, don sauƙi, za mu kira sashin Saitunan Tsarin - gunkin launin toka tare da maɓalli guda biyu a cikin babban menu - kwamitin kulawa. Na uku, don ayyuka da yawa kuna buƙatar bugu da ƙari shigar da kalmar wucewa ta mai amfani a cikin wata tagar daban mai taken Authenticate. Don haka, ba za mu ambaci wannan daban kowane lokaci ba. A lokacin tsarin saitin, ba lallai ne ku damu da shigar da kalmar wucewa ba, amma a cikin "yin iyo kyauta", kula da abin da kuma dalilin da yasa yake neman kalmar sirri don yin ayyukan gudanarwa.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

A cikin wannan kayan, za mu kalli allon da saitunan rubutu, saita maballin da canza shimfidu, shiga cikin hanyar sadarwa da saitunan wuta, sanin aikin Bluetooth da sauti, shigar da MFPs da direbobi don katunan bidiyo, gano yadda za a gano yadda ake amfani da shi. don bincika da shigar da shirye-shirye, koyi yadda ake aiki tare da fayiloli da faifai , da kuma saita OS kaɗan. Don haka, lokacin ƙarshe duk ya ƙare tare da maraba da tattaunawa. Za mu ci gaba da aiki tare da shi.

#Saitin asali na Linux Mint 19

Za mu koma ga batu na biyu na tattaunawar maraba-mai sarrafa direba - dabam daga baya, lokacin da muka yi la'akari da shigar da katunan bidiyo na AMD da NVIDIA masu hankali. Duk da haka, babu wani abu mai rikitarwa a can, tun da idan akwai zaɓuɓɓukan direba daban-daban, za ku iya zaɓar na mallakar mallakar daga masana'anta ko budewa. Don haka bari mu ci gaba zuwa batu na gaba, wato, mai sarrafa sabuntawa. Anan kuma, babu wani abu mai rikitarwa: a saman akwai maɓallan don bincika sabuntawa, don zaɓar duk abubuwan sabuntawa da shigar da su. A cikin yanayin shigar da abubuwan da aka nufa masu mahimmanci ga OS (sabuntawa na kwaya, alal misali), daban gargadi

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Lokacin da kuka fara farawa, kuma za a umarce ku da zaɓar madubai na gida don sabuntawa: kuna buƙatar danna adireshin, bayan haka taga zai buɗe inda za a auna saurin saukewa daga sabobin daban-daban. Ba za ku iya taɓa wani abu ba kuma ku bar duk abin da yake, ko za ku iya zaɓar zaɓi mafi sauri. Bugu da ƙari, bayan ƙaddamar da farko, alamar mai sarrafa sabuntawa a cikin nau'i na garkuwa zai bayyana a cikin wurin sanarwa, wanda zai tunatar da ku game da samun sababbin sabuntawa.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Canja abu na gaba game da saita kallon tebur zuwa dandano. Ta hanyar tsoho, ana amfani da salon zamani, wanda ke kusa da ƙirar nau'ikan Windows na zamani. A cikin saitunan tsarin a matakin farko, ya isa ya canza sigogi biyu. Da farko, zaɓi ƙudurin allo mai dacewa idan bai dace da ku ba. Na biyu, saita shimfidar madannai masu sauyawa. Dukansu ana yin su a cikin sassan da suka dace na sashin Kayan aiki. Komai a bayyane yake tare da sigogin allo, amma don maballin da ke cikin sashin Layouts kuna buƙatar danna kan Zaɓuɓɓuka ... maballin, nemo abu don canza shimfidu kuma zaɓi gajeriyar hanyar keyboard mai dacewa: Alt + Shift, alal misali, baya yi. rikici da duk wani haɗin gwiwa.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

A can kuma kuna iya tabbatar da cewa shimfidu da aka zaɓa sun dace da waɗanda ke a zahiri a kan madannai. Da fatan za a lura cewa a cikin Linux, ƙarin maɓallai ana kiran su a al'ada daban-daban. Maɓallin Windows galibi ana kiransa Super, kuma Alt (Gr) dama yana iya zama Meta. Don haka kada ku yi mamakin cewa a shafin Haɗin Maɓalli na kusa za a sami haɗuwa tare da ambaton su. Wasu daga cikin haɗe-haɗe sun zo daidai da waɗanda ke cikin Windows, amma a cikin Linux, da farko, akwai ƙari da yawa kuma, na biyu, duk ana iya sake daidaita su zuwa dandano. Maɓallan multimedia don sarrafa mai kunnawa ko ƙaddamar da mai bincike/wasiku/bincike don mafi yawan aikin, kamar yadda suke faɗa, daga cikin akwatin. Ciki har da nau'ikan haɗin gwiwa tare da Fn, wanda ke da mahimmanci ga kwamfyutocin kwamfyutoci ko ƙananan madanni.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Da zaɓin, zaku iya saita ƙarin sigogi biyu masu alaƙa da nunin abun ciki akan allon. Na farko, a cikin Gabaɗaya akwai zaɓi mai sauƙi na tsarin sikelin sikelin sikelin, wanda ke da amfani ga wasu manyan masu saka idanu na zamani. Hakanan akwai zaɓi don kunna VBlank - ana buƙata don tsofaffin masu saka idanu. Abu na biyu, a cikin Sashen Zaɓin fonts, yana da mahimmanci a lura da abubuwan da ake so (za mu yi magana game da shigar da sababbi a ƙasa), yin wasa tare da sigogin anti-aliasing da alamu idan bayyanar rubutu na yanzu akan allon bai gamsar ba. Hakanan za'a iya daidaita sikelin rubutu a wurin, wanda kuma yana shafar nunin abubuwan dubawa.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Yana da mahimmanci a lura da wasu ƙarin fasali anan. Saituna don fonts, sikeli da, bisa ƙa'ida, ƙirar abubuwan dubawa bazai yi aiki ga duk aikace-aikace ba. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa wasu shirye-shirye (misali, mai bincike) suna gudanar da aikin da kansu, kuma don gaskiyar cewa a cikin aikinku kuna iya cin karo da abubuwan amfani waɗanda aka ƙirƙira ta amfani da wasu rukunin ɗakunan karatu da abubuwan haɗin gwiwa don gina mu'amalar hoto. Za su yi kama da juna.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Yana da wuya cewa dole ne ku saita haɗin yanar gizo, tunda, mai yuwuwa, haɗin waya da mara waya za su yi aiki akai-akai. Ana iya buƙatar wasu ƙarin matakai idan cibiyar sadarwa ba ta aiki da cikakken gudu ko, misali, ba tare da DHCP ba. Kuna iya zuwa saitunan ta danna gunkin mai shinge uku a cikin yankin sanarwa. Akwai abubuwa guda biyu a cikin menu: Saitunan hanyar sadarwa da Haɗin Yanar Gizo. Na farko yana ba ka damar gano ainihin bayanai game da haɗin kai da kuma saita saitunan IP na asali da kuma saitunan wakili.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Abu na biyu yana ba da dama ga ƙarin saitunan adaftar. A can za ku iya danna maɓallin + don ƙara sabon haɗin VPN ko amfani da wani adaftar cibiyar sadarwa. Duk da haka, duk wannan ba shi yiwuwa ya zama da amfani. Amma idan ba a iya ganin adaftan a cikin tsarin kwata-kwata, to dole ne ku je gidan yanar gizon masana'anta don direbobi da injin bincike don gano tsarin shigarwa da daidaitawa. Alas, wannan shine algorithm na kowane kayan aikin da ba ya aiki ta atomatik a cikin tsarin.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Saita Firewall shima yana da alaƙa da hanyar sadarwar, amma ana bada shawarar barin shi har zuwa ƙarshe, lokacin da aka riga an shigar da komai kuma yana aiki yadda ya kamata. Kodayake yana da sauƙin kafawa. Akwai abin da ya dace a cikin rukunin sarrafawa: Firewall. Da farko, an ƙirƙiri bayanan martaba guda uku: don gida, don yanayin aiki da wuraren jama'a. Don bayanin martabar gida, ta tsohuwa, ana hana duk haɗin da ke shigowa kuma ana ba da izinin haɗi mai fita. Bayan kunna Firewall (Status switch), shafin Rahoton zai nuna ayyukan cibiyar sadarwa na shirye-shirye daban-daban. A cikin wannan jeri, zaku iya zaɓar tsarin da ake so kuma danna maɓallin ƙari a ƙasa don ƙirƙirar sabuwar doka - saitunan tsoho yawanci isa.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Babu wata matsala ta musamman tare da Bluetooth akan tsarin gwajin ko dai. Duk da haka, kada mu manta cewa idan na'urar tana da takamaiman ayyuka, ƙila ba koyaushe tana aiki daidai ba. Da kyau, ana iya buƙatar wasu ƙarin gyare-gyare ga sigogi a cikin sassan da suka dace. Misali, don lasifikar Bluetooth a cikin saitunan sauti (da sauri ana samun dama ta hanyar danna gunkin lasifikar da ke cikin wurin sanarwa), dole ne in zaɓi shi azaman na'urar fitarwar sauti, wanda ke da ma'ana. Af, a cikin saituna iri ɗaya akwai wasu ƙarin ayyuka masu amfani. A shafin Aikace-aikace, zaku iya daidaita ƙarar kowane aikace-aikacen ko ma shafukan burauza waɗanda ke kunna sauti a halin yanzu. Kuma akan Settings tab zaka iya saita iyakacin ƙara ga OS gaba ɗaya.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

A wannan gaba, ana iya la'akari da saitin asali cikakke. Dangane da sunayen ragowar abubuwan da ke cikin kwamitin kulawa, zaka iya yin la'akari da abin da suke da alhakin. Ba za mu zauna a kansu daban ba, tunda sauran saitunan ba na fasaha ba ne, amma masu ɗanɗano.

#Shigar da direbobi a cikin Linux Mint 19

Masu amfani suna barin bita game da aikin kayan aiki daban-daban akan gidan yanar gizon al'umma. Lura cewa ana iya gabatar da na'urar iri ɗaya a ƙarƙashin sunaye daban-daban, don haka yana da kyau a gwada shigar da zaɓuɓɓukan suna da yawa a cikin binciken - daga cikakken suna zuwa ƙirar ƙirar - kuma bincika cikin nau'ikan daban-daban. Tare da sake dubawa, wani lokacin kuma akwai shawarwari don warware wasu matsaloli ko saita abubuwa. Misali, don sawa Epson Stylus SX125 MFP, akwai shigarwar guda biyar a cikin bayanan. Duk da haka, babu wasu matsaloli na musamman game da shigarwa. Lokacin haɗa shi zuwa PC, sanarwa ta bayyana nan da nan. Don saita shi a cikin kwamitin sarrafawa a cikin sashin masu bugawa, ya isa ya danna maɓallin Ƙara, zaɓi na'ura daga lissafin kuma kawai bi umarnin mayen.

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…

Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
Sabuwar labarin: Linux don masu farawa: sanin Linux Mint 19. Sashe na 2: yadda ake saita…
source: 3dnews.ru

Add a comment