Tsayayyen sakin farko na jadawali na DBMS EdgeDB

Bargawar sakin farko na EdgeDB DBMS yana samuwa, wanda shine ƙarawa zuwa PostgreSQL tare da aiwatar da ƙirar bayanan jadawali da harshen tambayar EdgeQL, wanda aka inganta don aiki tare da hadaddun bayanan matsayi. An rubuta lambar a Python da Tsatsa kuma ana rarraba a ƙarƙashin lasisin Apache 2.0. An shirya ɗakunan karatu na abokin ciniki don Python, Go, Rust da TypeScript/Javascript. Yana ba da kayan aikin layin umarni don gudanarwa na DBMS da aiwatar da tambayoyin hulɗa (REPL).

Maimakon samfurin bayanan tushen tebur, EdgeDB yana amfani da tsarin sanarwa dangane da nau'ikan abu. Maimakon maɓallan ƙasashen waje, ana amfani da haɗawa ta hanyar tunani don ayyana alaƙar da ke tsakanin nau'ikan (ana iya amfani da abu ɗaya azaman mallakar wani abu). rubuta Mutum {sunan dukiya da ake buƙata -> str; } rubuta Fim { taken dukiya da ake buƙata -> str; Multi link 'yan wasan kwaikwayo -> Mutum; }

Ana iya amfani da fihirisa don hanzarta sarrafa tambaya. Hakanan ana samun goyan bayan fasalulluka kamar ƙaƙƙarfan buga kadara, ƙayyadaddun ƙimar kadarorin, kaddarorin ƙididdiga, da hanyoyin da aka adana. Siffofin tsarin ajiyar abubuwa na EdgeDB, wanda ke da ɗan tuno da ORM, sun haɗa da ikon haɗa makirci, abubuwan haɗin kai daga abubuwa daban-daban, da haɗaɗɗen tallafin JSON.

An samar da kayan aikin da aka gina don adana ƙaura na tsari - bayan canza tsarin da aka kayyade a cikin wani fayil ɗin esdl daban, kawai gudanar da umurnin "edgedb hijirar ƙirƙira" kuma DBMS za ta bincika bambance-bambance a cikin tsarin kuma tare da haɗin gwiwar samar da rubutun don ƙaura zuwa sabon tsari. Ana bin tarihin canje-canjen tsari ta atomatik.

Don samar da tambayoyin, duka harshen tambayar GraphQL da yaren EdgeDB na mallakar mallakar, wanda shine daidaitawar SQL don bayanan matsayi, ana tallafawa. Maimakon jeri, ana tsara sakamakon tambaya ta hanyar da aka tsara, kuma maimakon tambayoyi da JOINs, zaku iya tantance tambayar EdgeQL ɗaya azaman magana a cikin wata tambaya. Ana tallafawa ma'amaloli da zagayawa. zaɓi Fim { take, ƴan wasan kwaikwayo: {suna } } tace .title = "The Matrix" saka Fim { take : = "Tashin Matrix", 'yan wasan kwaikwayo: = ( zaɓi Mutum tace .suna a cikin {'Keanu Reeves', 'Carrie- Anne Moss', 'Laurence Fishburne'})} don lamba a {0, 1, 2, 3} ƙungiyar ( zaɓi {lamba, lamba + 0.5});

source: budenet.ru

Add a comment