Aikin Deno yana haɓaka ingantaccen dandamalin JavaScript mai kama da Node.js

Akwai sakin aikin Daga 0.33, wanda ke ba da tsarin Node.js-kamar don aiwatar da aikace-aikacen kai tsaye a cikin JavaScript da TypeScript wanda za'a iya amfani dashi don gudanar da aikace-aikacen ba tare da an ɗaure shi da mai bincike ba, kamar ƙirƙirar masu sarrafa da ke gudana akan uwar garke. Deno yana amfani da injin JavaScript V8, wanda kuma ake amfani dashi a cikin Node.js da masu bincike bisa aikin Chromium. Lambar aikin rarraba ta ƙarƙashin lasisin MIT. Ryan Dahl ne ke haɓaka aikin (Ryan Dahl), mahaliccin dandalin Node.js JavaScript.

Ɗaya daga cikin manyan manufofin ƙirƙirar sabon lokacin aiki don JavaScript shine samar da ingantaccen yanayi. Don inganta tsaro, an rubuta injin V8 a cikin Rust, wanda ke guje wa yawancin lahani da ke tasowa daga ƙananan ƙananan ƙwaƙwalwar ajiya, kamar samun damar bayan-free, rashin kuskuren maƙasudi, da buffer overruns. Ana amfani da dandamali don aiwatar da buƙatun a yanayin da ba tare da toshewa ba Tokyo, kuma an rubuta shi da Tsatsa. Tokio yana ba ku damar ƙirƙira manyan aikace-aikacen aikace-aikace dangane da gine-ginen da ke haifar da aukuwa, tallafawa masu zare da yawa da sarrafa buƙatun hanyar sadarwa a yanayin asynchronous.

Main fasali Deno:

  • Tsarin tsoho mai tushen tsaro. Samun fayil, sadarwar, da samun dama ga masu canjin yanayi an kashe su ta tsohuwa kuma dole ne a kunna su a sarari;
  • Ginin tallafi don yaren TypeScript ban da JavaScript;
  • Lokacin gudu yana zuwa a cikin nau'in fayil ɗin aiwatarwa mai sarrafa kansa guda ɗaya ("deno"). Don gudanar da aikace-aikace ta amfani da Deno ya isa saukewa don dandalinsa fayil guda ɗaya mai aiwatarwa, girman girman 10 MB, wanda ba shi da abin dogaro na waje kuma baya buƙatar shigarwa na musamman akan tsarin;
  • Lokacin fara shirin, kazalika don loda kayayyaki, zaku iya amfani da adireshin URL. Misali, don gudanar da shirin welcome.js, zaku iya amfani da umarnin "deno https://deno.land/std/examples/welcome.js". Ana zazzage lamba daga albarkatun waje kuma ana adana su akan tsarin gida, amma ba a sabunta ta atomatik (sabuntawa yana buƙatar aiwatar da aikace-aikacen a sarari tare da tutar “--sake saukewa”);
  • Ingantacciyar sarrafa buƙatun hanyar sadarwa ta hanyar HTTP a cikin aikace-aikace; an ƙera dandamali don ƙirƙirar aikace-aikacen cibiyar sadarwa mai inganci;
  • Ikon ƙirƙirar aikace-aikacen yanar gizo na duniya waɗanda za'a iya kashe su duka a cikin Deno kuma a cikin mai binciken gidan yanar gizo na yau da kullun;
  • Baya ga lokacin aiki, dandamalin Deno shima yana aiki azaman mai sarrafa fakiti kuma yana ba ku damar samun dama ga kayayyaki ta URL a cikin lambar. Misali, don loda tsarin, zaku iya sakawa a cikin lambar “shigo da * azaman log daga “https://deno.land/std/log/mod.ts”. Fayilolin da aka zazzage daga sabar na waje ta URL an adana su. An ƙayyade nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan ta hanyar ƙayyadaddun lambobi a cikin URL, misali, “https://unpkg.com/[email kariya]/dist/liltest.js";
  • Tsarin ya haɗa da tsarin dubawa mai haɗaɗɗen dogaro (umarnin "deno info") da mai amfani don tsara lambar (deno fmt).
  • Don masu haɓaka aikace-aikacen shawara saitin daidaitattun kayayyaki waɗanda aka yi ƙarin bincike da gwajin dacewa;
  • Ana iya haɗa duk rubutun aikace-aikacen zuwa fayil ɗin JavaScript ɗaya.

Bambance-bambance daga Node.js:

  • Deno baya amfani da mai sarrafa fakitin npm
    kuma ba a haɗa shi da ma'ajin ajiya ba, ana magana da kayayyaki ta hanyar URL ko ta hanyar fayil, kuma ana iya sanya su kansu samfuran akan kowane gidan yanar gizo;

  • Deno baya amfani da "package.json" don ayyana kayayyaki;
  • Bambancin API, duk ayyukan asynchronous a cikin Deno suna dawo da alkawari;
  • Deno yana buƙatar fayyace ma'anar duk wasu izini masu mahimmanci don fayiloli, hanyar sadarwa da masu canjin yanayi;
  • Duk kurakuran da ba a bayar da su tare da masu kulawa ba suna haifar da ƙarewar aikace-aikacen;
  • Deno yana amfani da tsarin ƙirar ECMAScript kuma baya goyan bayan buƙatu ().

source: budenet.ru

Add a comment