Aikin Glibc ya soke wajabta canja wurin haƙƙoƙi zuwa lambar zuwa Buɗewar Gidauniyar

Masu haɓaka tsarin ɗakin karatu na GNU C Library (glibc) sun yi canje-canje ga ƙa'idodin karɓar canje-canje da canja wurin haƙƙin mallaka, tare da soke tilasta canja wurin haƙƙin mallaka zuwa lambar zuwa Open Source Foundation. Ta hanyar kwatankwacin canje-canjen da aka karɓa a baya a cikin aikin GCC, sanya hannu kan yarjejeniyar CLA tare da Buɗewar Gidauniyar a Glibc an canza shi zuwa nau'in ayyukan zaɓin da aka gudanar bisa buƙatar mai haɓakawa. Canje-canjen dokar, wanda ke ba da damar karɓar faci ba tare da canja wurin haƙƙin zuwa tushen tushe ba, zai fara aiki a ranar 2 ga Agusta kuma zai shafi duk rassan Glibc da ke akwai don haɓakawa, ban da lambar da aka raba ta hanyar Gnulib tare da sauran ayyukan GNU.

Baya ga canja wurin haƙƙin mallaka zuwa Buɗewar Gidauniyar, ana ba masu haɓaka damar tabbatar da haƙƙin canja wurin lamba zuwa aikin Glibc ta amfani da injin Developer Certificate of Origin (DCO). Dangane da DCO, ana aiwatar da bin diddigin marubuci ta hanyar haɗa layin “Sa hannu-kashe: Sunan mai haɓakawa da imel” ga kowane canji. Ta hanyar haɗa wannan sa hannun zuwa facin, mai haɓakawa ya tabbatar da marubucin lambar da aka canjawa wuri kuma ya yarda da rarraba ta a matsayin wani ɓangare na aikin ko a matsayin ɓangare na lambar ƙarƙashin lasisin kyauta. Ba kamar ayyukan GCC ba, shawarar da aka yanke a Glibc ba ta hanyar majalisar gudanarwa daga sama ba, amma an yi ta ne bayan tattaunawa ta farko tare da duk wakilan al'umma.

Soke sanya hannu kan yarjejeniya da Budaddiyar Gidauniyar tana da matuƙar sauƙaƙa haɗawa da sababbin masu shiga cikin ci gaba da kuma sanya aikin ya zama mai zaman kansa daga abubuwan da ke faruwa a cikin Open Source Foundation. Idan sanya hannu kan yarjejeniyar CLA ta kowane mahalarta kawai ya haifar da ɓata lokaci akan ƙa'idodin da ba dole ba, to, ga kamfanoni da ma'aikatan manyan kamfanoni, canja wurin haƙƙin zuwa Asusun Buɗaɗɗen Madogararsa yana da alaƙa da jinkirin shari'a da yawa da yarda, waɗanda ba su kasance ba. ko da yaushe an kammala cikin nasara.

Yin watsi da tsarin kula da haƙƙin lambar kuma yana ƙarfafa sharuɗɗan lasisin da aka karɓa na asali, tunda canza lasisin yanzu zai buƙaci izinin mutum daga kowane mai haɓakawa wanda bai canza haƙƙin zuwa Buɗewar Gidauniyar ba. A lokaci guda, ana ci gaba da ba da lambar Glibc a ƙarƙashin lasisin "LGPLv2.1 ko sabo", wanda ke ba da damar canzawa zuwa sabbin sigogin LGPL ba tare da ƙarin izini ba. Tunda haƙƙoƙin mafi yawan lambar ke ci gaba da kasancewa a hannun Gidauniyar Software ta Kyauta, wannan ƙungiyar tana ci gaba da taka rawar mai ba da garantin rarraba lambar Glibc kawai ƙarƙashin lasisin haƙƙin mallaka kyauta. Misali, Open Source Foundation na iya toshe yunƙurin gabatar da lasisin kasuwanci biyu/kasuwa ko sakin rufaffiyar samfuran mallaka a ƙarƙashin wata yarjejeniya ta daban tare da marubutan lambar.

Daga cikin illolin yin watsi da tsarin kula da haƙƙoƙin ƙididdigewa shine haifar da ruɗani lokacin da aka yarda kan batutuwan da suka shafi lasisi. Idan a baya an warware duk da'awar cin zarafi na sharuɗɗan lasisi ta hanyar hulɗa tare da ƙungiya ɗaya, yanzu sakamakon cin zarafi, gami da waɗanda ba da niyya ba, ya zama mara tabbas kuma yana buƙatar yarjejeniya tare da kowane ɗan takara. A matsayin misali, an ba da halin da ake ciki tare da kernel na Linux, inda daidaikun masu haɓaka kernel ke ƙaddamar da ƙararraki, gami da manufar samun wadatar mutum.

source: budenet.ru

Add a comment