Radiators don masu sarrafawa na iya zama filastik kuma wannan ba makirci ne daga masana'antun ba

Ƙungiyar masana kimiyya daga Cibiyar Fasaha ta Massachusetts ta ci gaba da samun nasarar yin aiki a hanya mai ban sha'awa. Shekaru tara da suka wuce, a cikin mujallar Nature Communications, ma'aikatan MIT ya buga rahoto, wanda ya ruwaito game da ci gaban fasaha mai ban sha'awa don daidaita kwayoyin polyethylene. A cikin yanayinsa na yau da kullun, polyethylene, kamar sauran polymers, yayi kama da ɓarna na ƙullun spaghetti da yawa makale tare. Wannan ya sa polymer ya zama kyakkyawan insulator mai zafi, kuma masana kimiyya koyaushe suna son wani abu mai ban mamaki. Idan da za mu iya yin polymer wanda zai iya gudanar da zafi fiye da karafa! Kuma duk abin da ake buƙata don wannan shine daidaita ƙwayoyin polymer don su iya canja wurin zafi ta hanyar tashoshi guda ɗaya daga tushen zuwa wurin da aka watsar. Gwajin ya yi nasara. Masana kimiyya sun sami damar ƙirƙirar filayen polyethylene guda ɗaya tare da kyakkyawan yanayin zafi. Amma wannan bai isa ba don gabatarwa cikin masana'antu.

Radiators don masu sarrafawa na iya zama filastik kuma wannan ba makirci ne daga masana'antun ba

A yau, rukunin masana kimiyya iri ɗaya daga MIT sun buga sabon rahoto game da polymers masu ɗaukar zafi. An yi ayyuka da yawa a cikin shekaru tara da suka gabata. Maimakon yin kowane zaruruwa, masana kimiyya ci gaba da halitta matukin jirgi shuka don samar da thermally conductive fim shafi. Bugu da ƙari, don ƙirƙirar fina-finai masu zafi, ba a yi amfani da kayan aiki na musamman ba, kamar shekaru tara da suka wuce, amma foda polyethylene na kasuwanci na yau da kullum don masana'antu.

A cikin tukunyar jirgi, ana narkar da foda polyethylene a cikin ruwa sannan a fesa abun da ke ciki a kan farantin da aka sanyaya tare da ruwa nitrogen. Bayan wannan, aikin yana mai tsanani kuma yana shimfiɗa a kan na'ura mai jujjuya zuwa yanayin fim na bakin ciki, kauri na fim ɗin nade. Ma'aunai sun nuna cewa fim ɗin polyethylene mai ɗaukar hoto wanda aka samar ta wannan hanyar yana da ƙimar haɓakar thermal na 60 W / (m K). Don kwatanta, don karfe wannan adadi shine 15 W / (m K), kuma ga filastik na yau da kullun shine 0,1-0,5 W / (m K). Lu'u-lu'u yana alfahari da mafi kyawun halayen thermal - 2000 W / (m K), amma wuce gona da iri a cikin yanayin zafi shima yana da kyau.

Thermal conductive polymer kuma yana da adadin wasu muhimman halaye. Don haka, ana gudanar da zafi sosai a hanya ɗaya. Ka yi tunanin kwamfutar tafi-da-gidanka ko wayar salula wanda ke cire zafi daga masu sarrafawa ba tare da tsarin sanyaya aiki ba. Wasu muhimman aikace-aikace na robobi masu ɗaukar zafi sun haɗa da motoci, na'urorin sanyaya, da ƙari. Filastik ba ya tsoron lalata, baya gudanar da wutar lantarki, nauyi ne kuma mai dorewa. Gabatar da irin waɗannan kayan cikin rayuwa na iya ba da gudummawa ga ci gaban masana'antu a sassa da yawa. Ina fata ban jira wasu shekaru tara don wannan rana mai haske ba.



source: 3dnews.ru

Add a comment