Redbean 2.0 dandamali ne don aikace-aikacen yanar gizo wanda aka tattara a cikin ma'ajin ZIP mai aiwatarwa na duniya

An gabatar da sakin aikin Redbean 2.0, yana ba da sabar gidan yanar gizo wanda ke ba ku damar isar da aikace-aikacen yanar gizo a cikin nau'in fayil mai aiwatarwa na duniya wanda za'a iya aiwatarwa akan Linux, Windows, MacOS, FreeBSD, NetBSD da OpenBSD. Duk albarkatun da ke da alaƙa da aikace-aikacen gidan yanar gizo da uwar garken an haɗa su cikin fayil guda ɗaya da za a iya aiwatarwa, wanda ya dace da tsarin ajiyar ZIP kuma yana ba ku damar amfani da mai amfani da zip don ƙara ƙarin fayiloli. Ana samun ikon gudanar da fayil ɗaya akan OS daban-daban kuma a gane shi azaman tarihin ZIP ta hanyar sarrafa manyan fayilolin da za a iya aiwatarwa da haɗin kai tare da ma'auni na dandamali da yawa na ɗakin karatu na C Cosmopolitan. Ana rarraba lambar aikin a ƙarƙashin lasisin ISC.

Manufar aikin shine samar da fayil guda ɗaya mai aiwatarwa "redbean.com" tare da ginanniyar sabar gidan yanar gizo. Mai haɓaka aikace-aikacen gidan yanar gizo na iya amfani da zip utility don ƙara fayilolin HTML da Lua zuwa wannan fayil ɗin kuma ya sami aikace-aikacen gidan yanar gizo mai ƙunshe da kansa wanda ke gudana akan duk mashahurin tsarin aiki kuma baya buƙatar sabar gidan yanar gizo daban don aiki akan tsarin.

Bayan ƙaddamar da sakamakon aiwatar da fayil ɗin, ana amfani da ginanniyar sabar gidan yanar gizo don samun damar aikace-aikacen gidan yanar gizon da aka adana a cikin fayil ɗin. Ta hanyar tsoho, ana haɗe mai sarrafa zuwa localhost, amma kuma ana iya amfani da uwar garken azaman sabar gidan yanar gizo na jama'a na yau da kullun (misali, wannan sabar tana hidimar gidan yanar gizon aikin). Sabar gidan yanar gizon da aka gina a ciki tana goyan bayan samun damar HTTPS kuma ana iya aiwatar da ita ta amfani da keɓewar akwatin sandbox, wanda ke ba ku damar sarrafa abubuwan mu'amalar tsarin. Don sarrafa aikin uwar garken yayin aiwatar da shi, an samar da ma'amala mai ma'amala ta REPL (dangane da Lua REPL da ɗakin karatu mafi kyawun layi, analogue na GNU Readline), wanda ke ba da damar canza yanayin tsarin tare.

An yi iƙirarin cewa sabar gidan yanar gizo tana da ikon sarrafa buƙatun sama da miliyan ɗaya a cikin daƙiƙa akan PC na yau da kullun, yana ba da abubuwan da aka matse gzip. Abin da ke taimakawa aiki shine zip da gzip suna amfani da tsari na gama gari, don haka ana ba da bayanai ba tare da an sake tattara su daga wuraren da aka matsa a cikin fayil ɗin zip ba. Bugu da ƙari, tun da an ƙirƙiri mai aiwatarwa ta hanyar haɗin kai tsaye kuma yana da ƙarami a girmansa, kiran cokali mai yatsa yana gabatar da ɗan ƙaramin ƙwaƙwalwar ajiya.

Baya ga sarrafa abun cikin gidan yanar gizo na tsaye da aiwatar da JavaScript a cikin mai bincike, ana iya faɗaɗa dabarun aikace-aikacen yanar gizo ta amfani da rubutun a cikin Lua, tsarin gidan yanar gizon Fullmoon da SQLite DBMS. Ƙarin fasalulluka sun haɗa da goyan baya ga makircin hashing kalmar sirri na argon2, ikon ƙayyade yankin IP ta amfani da bayanan MaxMind, da samun dama ga Unix API na ɗakin karatu na Cosmopolitan. Girman babban tari, wanda ya haɗa da sabar gidan yanar gizo, MbedTLS, Cosmopolitan, Lua da SQLite, shine kawai 1.9 MB.

Fayil ɗin da za a iya aiwatarwa na duniya yana samuwa ta hanyar haɗa ɓangarori da kanun labarai na musamman ga tsarin aiki daban-daban (PE, ELF, MACHO, OPENBSD, ZIP) a cikin fayil ɗaya. Don tabbatar da cewa fayil guda ɗaya mai aiwatarwa yana gudana akan tsarin Windows da Unix, dabara ita ce ɓoye fayilolin Windows PE azaman rubutun harsashi, yin amfani da gaskiyar cewa Thompson Shell baya amfani da alamar rubutun "#!". Sakamakon fayil ne mai aiwatarwa wanda ya haɗa nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan da aka yi amfani da su a cikin Linux, BSD, Windows da macOS. $ curl https://redbean.dev/redbean-demo-2.0.7.com >redbean.com $ chmod +x redbean.com $ zip redbean.com hello.html $ zip redbean.com hello.lua $ ./redbean .com -vv I2022-06-23T08:27:14+000767:redbean] (srvr) saurare http://127.0.0.1:8080 >: jiran umarni… $ curl https://127.0.0.1:8080/hello .html hello $ printf 'GET /hello.lua\n\n' | nc 127.0.0.1 8080 sannu



source: budenet.ru

Add a comment