Chrome 94 saki

Google ya bayyana sakin mai binciken gidan yanar gizo na Chrome 94. A lokaci guda, ana samun tabbataccen sakin aikin Chromium kyauta, wanda ke zama tushen Chrome. An bambanta mai binciken Chrome ta hanyar amfani da tambarin Google, kasancewar tsarin aika sanarwa idan akwai hadari, kayayyaki don kunna abun ciki na bidiyo mai kariya (DRM), tsarin shigar da sabuntawa ta atomatik, da watsa sigogin RLZ lokacin bincike. An shirya sakin Chrome 95 na gaba don 19 ga Oktoba.

An fara tare da sakin Chrome 94, haɓakawa ya koma sabon sake zagayowar saki. Yanzu za a buga sabbin mahimman abubuwan sakewa kowane mako 4, maimakon kowane makonni 6, yana ba da damar isar da sabbin abubuwa cikin sauri ga masu amfani. An lura cewa inganta tsarin shirye-shiryen saki da inganta tsarin gwaji yana ba da damar sakewa da yawa akai-akai ba tare da lalata inganci ba. Ga kamfanoni da waɗanda ke buƙatar ƙarin lokaci don ɗaukakawa, za a fitar da bugu na Stable daban daban kowane mako 8, wanda zai ba ku damar canzawa zuwa sabon fasalin fasalin ba sau ɗaya a kowane mako 4 ba, amma sau ɗaya kowane mako 8.

Manyan canje-canje a cikin Chrome 94:

  • Ƙara HTTPS-Yanayin Farko, wanda yake tunawa da yanayin HTTPS kawai wanda a baya ya bayyana a Firefox. Idan an kunna yanayin a cikin saitunan, lokacin ƙoƙarin buɗe hanya ba tare da ɓoyewa ta hanyar HTTP ba, mai binciken zai fara ƙoƙarin shiga rukunin yanar gizon ta HTTPS, kuma idan ƙoƙarin bai yi nasara ba, za a nuna wa mai amfani da gargaɗi game da rashin Tallafin HTTPS kuma an nemi buɗe rukunin yanar gizon ba tare da ɓoyewa ba. A nan gaba, Google yana tunanin ba da damar HTTPS-Na farko ta tsohuwa ga duk masu amfani, da iyakance damar yin amfani da wasu fasalolin dandalin yanar gizo don shafukan da aka buɗe akan HTTP, da ƙara ƙarin gargadi don sanar da masu amfani game da haɗarin da ke tasowa lokacin shiga shafuka ba tare da ɓoyewa ba. An kunna yanayin a cikin "Sirri da Tsaro"> "Tsaro"> "Na ci gaba" sashin saitunan.
    Chrome 94 saki
  • Don shafukan da aka buɗe ba tare da HTTPS ba, aika buƙatun (zazzage albarkatun) zuwa URLs na gida (misali, "http://router.local" da localhost) da jeri na adireshi na ciki (127.0.0.0/8, 192.168.0.0/16, 10.0.0.0) an haramta .8/1.2.3.4, da dai sauransu). An keɓance keɓaɓɓen kawai don shafukan da aka zazzage daga sabobin masu IP na ciki. Misali, shafin da aka ɗora daga uwar garken 192.168.0.1 ba zai iya samun dama ga albarkatun da ke kan IP 127.0.0.1 ko IP 192.168.1.1 ba, amma wanda aka ɗora daga uwar garken XNUMX zai iya. Canjin yana gabatar da ƙarin kariyar kariya daga yin amfani da lahani a cikin masu kula da ke karɓar buƙatun kan IPs na gida, kuma zai kuma kare kai daga hare-haren sake haɗawa da DNS.
  • Ƙara aikin "Sharing Hub", wanda ke ba ku damar raba hanyar haɗi zuwa shafin na yanzu tare da wasu masu amfani da sauri. Yana yiwuwa a samar da lambar QR daga URL, adana shafi, aika hanyar haɗi zuwa wata na'urar da ke da alaƙa da asusun mai amfani, da canja wurin hanyar haɗi zuwa rukunin yanar gizo na ɓangare na uku kamar Facebook, WhatsUp, Twitter da VK. Har yanzu ba a samar da wannan fasalin ga duk masu amfani ba. Don tilasta maɓallin "Share" a cikin menu da adireshin adireshin, zaku iya amfani da saitunan "chrome://flags/#sharing-hub-desktop-app-menu" da "chrome://flags/#sharing-hub- Desktop-omnibox" .
    Chrome 94 saki
  • An sake fasalin tsarin saitin burauza. Kowane sashin saituna yanzu ana nuna su akan wani shafi daban, maimakon a shafi ɗaya na gama gari.
    Chrome 94 saki
  • An aiwatar da goyan bayan sabuntawa mai ƙarfi na rajistar takaddun da aka bayar da sokewa (Tsarin Takaddar Takaddun shaida), wanda yanzu za a sabunta ba tare da la'akari da sabuntawar burauza ba.
  • Ƙara shafin sabis "chrome://whats-new" tare da bayyani na sauye-sauyen ganuwa mai amfani a cikin sabon sakin. Shafin yana bayyana ta atomatik nan da nan bayan an ɗaukaka ko ana samun dama ta cikin maɓallin Me ke sabo a menu na Taimako. Shafin a halin yanzu yana ambaton binciken shafin, ikon raba bayanan martaba, da fasalin canjin launi na bango, waɗanda ba su da takamaiman Chrome 94 kuma an gabatar da su a cikin abubuwan da suka gabata. Nuna shafin har yanzu bai kunna ba ga duk masu amfani: don sarrafa kunnawa, zaku iya amfani da saitunan "chrome://flags#chrome-whats-new-ui" da "chrome: // flags#chrome-whats-new-in" -main-menu- sabon lamba".
    Chrome 94 saki
  • Kiran API ɗin WebSQL daga abun ciki da aka loda daga rukunin yanar gizo na ɓangare na uku (kamar iframe) an soke shi. A cikin Chrome 94, lokacin ƙoƙarin shiga WebSQL daga rubutun ɓangare na uku, ana nuna gargadi, amma farawa da Chrome 97, irin waɗannan kira za a toshe. A nan gaba, muna shirin kawar da goyon baya ga WebSQL gaba ɗaya, ba tare da la'akari da yanayin amfani ba. Injin WebSQL ya dogara ne akan lambar SQLite kuma maharan za su iya amfani da su don cin gajiyar rauni a cikin SQLite.
  • Don dalilai na tsaro da kuma hana munanan ayyuka, an fara toshe amfani da ƙa'idar MK (URL:MK), sau ɗaya ana amfani da ita a cikin Internet Explorer da barin aikace-aikacen yanar gizo don cire bayanai daga fayilolin da aka matsa.
  • An dakatar da goyan bayan aiki tare da tsofaffin nau'ikan Chrome (Chrome 48 da tsofaffi).
  • Shugaban HTTP na Izini-Manufa, wanda aka ƙera don ba da damar wasu iyakoki da samun dama ga API, ya ƙara goyan bayan tutar “nuna-kawo”, wanda ke ba ku damar sarrafa amfani da API ɗin Ɗaukar allo a shafin (ta tsohuwa, An toshe ikon ɗaukar abun ciki na allo daga iframes na waje).
  • An ƙara sabbin APIs da yawa zuwa Yanayin Gwaji na Asalin (fasali na gwaji waɗanda ke buƙatar kunnawa daban). Gwajin Asalin yana nuna ikon yin aiki tare da ƙayyadaddun API daga aikace-aikacen da aka zazzage daga localhost ko 127.0.0.1, ko bayan yin rijista da karɓar wata alama ta musamman wacce ke aiki na ƙayyadadden lokaci don takamaiman rukunin yanar gizo.
    • An ƙara API ɗin WebGPU, wanda ke maye gurbin WebGL API kuma yana ba da kayan aiki don aiwatar da ayyukan GPU kamar sarrafawa da ƙididdigewa. A zahiri, WebGPU yana kusa da APIs Vulkan, Metal da Direct3D 12. A zahiri, WebGPU ya bambanta da WebGL kamar yadda Vulkan graphics API ya bambanta da OpenGL, amma ba a dogara da takamaiman API ɗin zane ba, amma shine na duniya baki ɗaya. Layer wanda ke amfani da ƙananan matakan farko, waɗanda suke samuwa a cikin Vulkan, Metal da Direct3D 12.

      WebGPU yana ba da aikace-aikacen JavaScript tare da ƙananan iko akan ƙungiya, sarrafawa, da watsa umarni zuwa GPU, da kuma ikon sarrafa albarkatun da ke da alaƙa, ƙwaƙwalwar ajiya, buffers, abubuwan rubutu, da kuma haɗar shaders. Wannan tsarin yana ba ku damar cimma babban aiki don aikace-aikacen zane ta hanyar rage farashin kan kari da haɓaka ingantaccen aiki tare da GPU. API ɗin kuma yana ba da damar ƙirƙirar ayyukan 3D masu rikitarwa don gidan yanar gizo waɗanda ke aiki kamar shirye-shirye na tsaye, amma ba a haɗa su da takamaiman dandamali ba.

    • Aikace-aikacen PWA Standalone yanzu suna da ikon yin rajista azaman masu sarrafa URL. Misali, aikace-aikacen music.example.com na iya yin rijista da kansa a matsayin mai kula da URL https://*.music.example.com kuma duk canzawa daga aikace-aikacen waje ta amfani da waɗannan hanyoyin haɗin gwiwa, misali, daga saƙon nan take da abokan cinikin imel, za su jagoranci. zuwa buɗe wannan aikace-aikacen PWA, ba sabon shafin burauza ba.
    • Taimako don sabon lambar amsa HTTP - 103 an aiwatar da shi, wanda za'a iya amfani dashi don nuna kanun labarai gaba da lokaci. Lambar 103 tana ba ku damar sanar da abokin ciniki game da abubuwan da ke cikin wasu kanun labarai na HTTP nan da nan bayan buƙatar, ba tare da jiran uwar garken don kammala duk ayyukan da suka shafi buƙatar kuma fara ba da abun ciki ba. Hakazalika, zaku iya ba da alamu game da abubuwan da ke da alaƙa da shafin da ake ba da sabis waɗanda za a iya riga an loda su (misali, ana iya ba da hanyoyin haɗin yanar gizo zuwa css da javascript da aka yi amfani da su a shafin). Bayan samun bayanai game da irin waɗannan albarkatu, mai binciken zai fara zazzage su ba tare da jira babban shafin don kammala samarwa ba, wanda ke ba ku damar rage lokacin sarrafa buƙatun gabaɗaya.
  • API ɗin da aka ƙara WebCodecs don ƙananan ma'auni na rafukan watsa labarai, suna haɓaka babban HTMLMediaElement, Kariyar Tushen Media, WebAudio, MediaRecorder, da WebRTC APIs. Sabuwar API ɗin na iya kasancewa cikin buƙata a wurare kamar yawo na wasa, illolin abokin ciniki, transcoding rafi, da goyan baya ga kwantena multimedia marasa daidaituwa. Maimakon aiwatar da kowane codecs a cikin JavaScript ko WebAssembly, WebCodecs API yana ba da dama ga abubuwan da aka riga aka gina, manyan ayyuka da aka gina a cikin mai bincike. Musamman, WebCodecs API yana ba da masu rikodin sauti da na bidiyo da maɓalli, masu yanke hoto, da ayyuka don aiki tare da firam ɗin bidiyo ɗaya a ƙaramin matakin.
  • API ɗin Insertable Streams an daidaita shi, yana ba da damar sarrafa rafukan kafofin watsa labarai da ake watsawa ta MediaStreamTrack API, kamar bayanan kyamara da makirufo, sakamakon kama allo, ko matsakaicin bayanai na codec. Ana amfani da musaya na WebCodec don gabatar da ƙananan firam ɗin kuma ana samar da rafi mai kama da abin da WebRTC Insertable Streams API ke haifarwa bisa RTCpeerConnections. A gefen aiki, sabon API yana ba da damar aiki kamar amfani da dabarun koyon injin don ganowa ko bayyana abubuwa a cikin ainihin lokaci, ko ƙara tasiri kamar yanke bayanan baya kafin ɓoyewa ko bayan ƙaddamar da codec.
  • Hanyar tsarawa.postTask() an daidaita, yana ba ku damar sarrafa jadawalin ayyuka (kiran kiran dawo da JavaScript) tare da matakan fifiko daban-daban. An samar da matakan fifiko guda uku: 1- kisa da farko, koda kuwa ana iya toshe ayyukan mai amfani; 2- an yarda da canje-canje ga mai amfani; 3- kisa a bayan fage). Kuna iya amfani da abin TaskController don canza fifiko da soke ayyuka.
  • An daidaita kuma yanzu ana rarrabawa a waje da Gwaje-gwajen Asali API Gano rashin aiki don gano rashin aikin mai amfani. API ɗin yana ba ku damar gano lokutan da mai amfani baya hulɗa tare da madannai / linzamin kwamfuta, mai adana allo yana gudana, an kulle allon, ko kuma ana yin aiki akan wani mai duba. Sanar da aikace-aikacen game da rashin aiki ana aiwatar da shi ta hanyar aika sanarwa bayan an kai ƙayyadadden ƙayyadadden ƙimar rashin aiki.
  • Tsarin sarrafa launi a cikin CanvasRenderingContext2D da abubuwan ImageData da amfani da sararin launi na sRGB a cikinsu an tsara su. Yana ba da ikon ƙirƙirar abubuwan CanvasRenderingContext2D da ImageData a cikin wurare masu launi ban da sRGB, kamar Nuni P3, don cin gajiyar damar ci gaba na masu saka idanu na zamani.
  • Ƙara hanyoyin da kaddarorin zuwa VirtualKeyboard API don sarrafa ko ana nuna maballin kama-da-wane ko ɓoyayye, da samun bayanai game da girman maɓalli na kama-da-wane da aka nuna.
  • JavaScript yana ba da damar azuzuwan su yi amfani da tubalan ƙaddamarwa a tsaye zuwa lambar rukuni wanda aka aiwatar sau ɗaya lokacin sarrafa ajin: Class C {// Za a gudanar da toshe lokacin sarrafa ajin kansa a tsaye {console.log("C's static block"); } }
  • Madaidaicin tushe da kaddarorin CSS masu sassauƙa suna aiwatar da abubuwan da ke cikin abun ciki, abubuwan da ke cikin abun ciki, max-abun ciki, da madaidaitan kalmomin da suka dace don samar da ƙarin sassaucin iko akan girman babban yankin Flexbox.
  • Ƙara kayan CSS na gungura-gutter don sarrafa yadda aka tanadar sararin allo don gungurawa. Misali, lokacin da ba kwa son abun ciki ya gungurawa, zaku iya faɗaɗa fitarwa don mamaye yankin gungurawa.
  • An ƙara API Profiling Self tare da aiwatar da tsarin bayanan da ke ba ku damar auna lokacin aiwatar da JavaScript a gefen mai amfani don cire matsalolin aiki a cikin lambar JavaScript, ba tare da yin amfani da magudin hannu ba a cikin keɓancewa ga masu haɓaka gidan yanar gizo.
  • Bayan cire plugin ɗin Flash, an yanke shawarar dawo da ƙimar komai a cikin navigator.plugins da navigator.mimeTypes Properties, amma kamar yadda ya juya, wasu aikace-aikacen sun yi amfani da su don bincika kasancewar plugins don nuna fayilolin PDF. Tun da Chrome yana da ginanniyar mai duba PDF, navigator.plugins da navigator.mimeTypes kaddarorin yanzu za su dawo da ƙayyadaddun jerin daidaitattun plugins masu duba PDF da nau'ikan MIME - "PDF Viewer, Chrome PDF Viewer, Chromium PDF Viewer, Microsoft Edge PDF Viewer. da WebKit ginannen PDF".
  • An inganta kayan aiki don masu haɓaka gidan yanar gizo. An saka Nest Hub da Nest Hub Max na'urorin zuwa lissafin kwaikwaiyon allo. An ƙara maɓalli don jujjuya matatun zuwa mahaɗar don duba ayyukan cibiyar sadarwa (misali, lokacin shigar da matatar "lambar hali: 404", zaku iya duba duk sauran buƙatun cikin sauri), sannan kuma an samar da ikon duba ƙimar asali. na Set-Cookie headers (ba ka damar kimanta gaban da ba daidai ba dabi'u da ake cire a al'ada). An soke shingen gefe a cikin na'ura wasan bidiyo na gidan yanar gizo kuma za a cire shi a cikin sakin gaba. Ƙara ikon gwaji don ɓoye al'amurra a cikin Matsalolin Shafukan. A cikin saitunan, an ƙara ikon zaɓar yaren mu'amala.
    Chrome 94 saki

Baya ga sabbin abubuwa da gyare-gyaren kwaro, sabon sigar yana kawar da lahani 19. Yawancin raunin da aka gano sakamakon gwajin atomatik ta amfani da AddressSanitizer, MemorySanitizer, Control Flow Integrity, LibFuzzer da kayan aikin AFL. Ba a gano wata matsala mai mahimmanci da za ta ba mutum damar ƙetare duk matakan kariya na burauza ba da aiwatar da lamba akan tsarin a wajen yanayin sandbox. A matsayin wani ɓangare na shirin biyan tukuicin kuɗi don gano lahani ga sakin na yanzu, Google ya biya lambobin yabo 17 da suka kai $56500 (kyautar $15000, lambobin yabo $10000 guda biyu, lambar yabo $7500, lambar yabo $3000 guda huɗu, lambobin yabo $1000 biyu). Har yanzu ba a tantance girman lada guda 7 ba.

source: budenet.ru

Add a comment