Fedora Linux 35 rarraba rarraba

An gabatar da kayan aikin rarraba Fedora Linux 35. Samfuran Fedora Workstation, Fedora Server, CoreOS, Fedora IoT Edition, da kuma saitin “spins” tare da Gina Live na wuraren tebur KDE Plasma 5, Xfce, i3 , MATE, Cinnamon, LXDE da LXQt. An ƙirƙira taruka don gine-ginen x86_64, Power64, ARM64 (AArch64) da na'urori daban-daban tare da na'urori masu sarrafawa 32-bit ARM. An jinkirta bugawa Fedora Silverblue gini.

Mafi sanannun haɓakawa a cikin Fedora Linux 35 sune:

  • An sabunta tebur ɗin Fedora Workstation zuwa GNOME 41, wanda ya haɗa da fasalin sarrafa shigarwar aikace-aikacen da aka sake fasalin. An ƙara sabbin sashe zuwa mai daidaitawa don saita sarrafa taga/ tebur da haɗawa ta hanyar masu aiki da salon salula. An ƙara sabon abokin ciniki don haɗin tebur mai nisa ta amfani da ka'idojin VNC da RDP. An canza ƙirar mai kunna kiɗan. GTK 4 yana da sabon injin buɗewa na tushen OpenGL wanda ke rage yawan amfani da wutar lantarki da saurin samarwa.
  • An aiwatar da ikon yin amfani da zama bisa ƙa'idar Wayland akan tsarin tare da direbobin NVIDIA masu mallakar mallaka.
  • An aiwatar da yanayin Kiosk, yana ba ku damar gudanar da zaman GNOME da aka cire wanda aka iyakance ga gudanar da aikace-aikacen da aka riga aka zaɓa ɗaya kawai. Yanayin ya dace don tsara aiki na wurare daban-daban na bayanai da tashoshi masu amfani da kai.
  • An gabatar da sakin farko na sabon bugu na kayan rarrabawa - Fedora Kinoite, bisa fasahar Fedora Silverblue, amma ta amfani da KDE maimakon GNOME. Hoton Fedora Kinoite na monolithic ba a raba shi cikin fakiti guda ɗaya, ana sabunta shi ta atomatik, kuma an gina shi daga fakitin Fedora RPM na hukuma ta amfani da kayan aikin rpm-ostree. An ɗora muhallin tushe (/ da /usr) a yanayin karantawa kawai. Ana samun bayanan da za a iya canzawa a cikin kundin adireshi/var. Don shigarwa da sabunta ƙarin aikace-aikacen, ana amfani da tsarin fakitin flatpak mai cin gashin kansa, wanda aka raba aikace-aikacen daga babban tsarin kuma yana gudana a cikin akwati daban.
  • Sabar kafofin watsa labarai na PipeWire, wacce ta kasance tsoho tun lokacin saki na ƙarshe, an canza shi don amfani da mai sarrafa sauti na WirePlumber. WirePlumber yana ba ku damar sarrafa faifan kumburin kafofin watsa labarai a cikin PipeWire, daidaita na'urorin mai jiwuwa, da sarrafa sarrafa rafukan sauti. Ƙara goyon baya don tura ka'idar S/PDIF don watsa sauti na dijital ta hanyar S/PDIF na gani da masu haɗin HDMI. An faɗaɗa tallafin Bluetooth, FastStream da codecs AptX an ƙara su.
  • Sigar fakitin da aka sabunta, gami da GCC 11, LLVM 13, Python 3.10, Perl 5.34, PHP 8.0, Binutils 2.36, Boost 1.76, glibc 2.34, binutils 2.37, gdb 10.2, Node.js 16, RPM.
  • Mun canza zuwa amfani da tsarin hashing kalmar sirri na yescrypt don sababbin masu amfani. Taimako don tsofaffin hashes dangane da sha512crypt algorithm da aka yi amfani da su a baya an kiyaye su kuma ana samunsu azaman zaɓi. Yescrypt yana faɗaɗa ƙarfin scrypt na al'ada ta hanyar tallafawa amfani da tsare-tsare masu ƙarfi na ƙwaƙwalwar ajiya kuma yana rage tasirin harin ta amfani da GPUs, FPGAs da kwakwalwan kwamfuta na musamman. An tabbatar da tsaro na Yescrypt ta amfani da SHA-256, HMAC da PBKDF2 da aka riga aka tabbatar.
  • A cikin fayil ɗin /etc/os-release, an maye gurbin siginar 'NAME=Fedora' da' NAME = "Fedora Linux" (sunan Fedora yanzu ana amfani da shi don dukan aikin da al'ummar da ke da alaƙa, kuma ana kiran rarrabawa. Fedora Linux). Ma'aunin "ID=fedora" bai canza ba, watau. babu buƙatar canza rubutun da buƙatun sharaɗi a cikin takamaiman fayiloli. Hakanan za a ci gaba da jigilar bugu na musamman a ƙarƙashin tsoffin sunaye, kamar Fedora Workstation, Fedora CoreOS da Fedora KDE Plasma Desktop.
  • Hotunan Fedora Cloud suna zuwa ta tsohuwa tare da tsarin fayil na Btrfs da mai ɗaukar kaya na matasan da ke goyan bayan booting akan tsarin BIOS da UEFI.
  • Ƙara ikon-profiles-daemon mai sarrafa don samar da sauyawa akan-tashi tsakanin yanayin ceton wuta, yanayin ma'aunin wutar lantarki, da matsakaicin yanayin aiki.
  • An kunna sabis na mai amfani da na'ura don sake farawa bayan gudanar da "haɓaka rpm" (a baya sabis na tsarin kawai aka sake farawa).
  • An canza tsarin kunna ma'ajiyar ɓangare na uku. A baya can, kunna saitin "Ma'ajin Software na ɓangare na uku" zai shigar da kunshin kayan aikin fedora-workstation-repositories, amma ma'ajin za su kasance a kashe, yanzu an shigar da fakitin fedora-workstation-repositories ta tsohuwa, kuma saitin zai ba da damar wuraren ajiya.
  • Haɗin ma'ajiyar ɓangarori na uku yanzu ya ƙunshi zaɓaɓɓun ƙa'idodin da aka bita daga ƙa'idodin Flathub, watau. Irin wannan aikace-aikacen za su kasance a cikin GNOME Software ba tare da shigar da FlatHub ba. A halin yanzu aikace-aikacen da aka amince dasu sune Zuƙowa, Ƙungiyoyin Microsoft, Skype, Bitwarden, Postman da Minecraft, bita mai jiran gado, Discord, Anydesk, WPS Office, OnlyOffice, MasterPDFEditor, Slack, UngoogledChromium, Flatseal, WhatsAppQT da GreenWithEnvy.
  • An aiwatar da tsohuwar amfani da DNS akan TLS (DoT) yarjejeniya lokacin da aka zaɓa ta sabar DNS da aka zaɓa.
  • Ƙara tallafi don beraye tare da madaidaicin madaidaicin dabarar gungurawa (har zuwa abubuwan 120 a kowace juyi).
  • Dokokin zabar mai tarawa lokacin da aka canza fakitin gini. Har zuwa yanzu, dokokin sun ba da shawarar cewa za a gina kunshin ta amfani da GCC, sai dai idan za a iya gina fakitin ta amfani da Clang kawai. Sabbin dokokin sun ba masu kula da kunshin damar zaɓar Clang ko da aikin na sama yana goyan bayan GCC, kuma akasin haka, don zaɓar GCC idan aikin na sama baya goyan bayan GCC.
  • Lokacin saita ɓoyayyen faifai ta amfani da LUKS, ana tabbatar da zaɓi na atomatik mafi kyawun girman yanki, watau. don faifai tare da sassan jiki na 4k, girman sashin 4096 a cikin LUKS za a zaɓi.

A lokaci guda, don Fedora 35, an ƙaddamar da ma'ajin "kyauta" da "marasa kyauta" na aikin RPM Fusion, wanda kunshe-kunshe tare da ƙarin aikace-aikacen multimedia (MPlayer, VLC, Xine), codecs na bidiyo / audio, goyon bayan DVD, AMD mallakar mallakar. da direbobin NVIDIA, shirye-shiryen caca da masu kwaikwaya.

source: budenet.ru

Add a comment