Sakin budeSUSE Leap 15.1 rarraba

Bayan shekara guda na ci gaba ya faru
saki rabawa budeSUSE Leap 15.1. An gina sakin ta amfani da ainihin fakitin daga ci gaban SUSE Linux Enterprise 15 SP1 rarraba, wanda akan sa sabbin abubuwan da aka fitar na aikace-aikacen al'ada daga ma'ajiyar. budeSUSE Tumbleweed. Don lodawa akwai taron DVD na duniya, girman 3.8 GB, hoton da aka cire don shigarwa tare da fakitin saukewa akan hanyar sadarwa (125 MB) da Rayuwa yana ginawa tare da KDE da GNOME (900 MB).

Main sababbin abubuwa:

  • An sabunta abubuwan rarrabawa. Kamar yadda yake tare da SUSE Linux Enterprise 15 SP1, tushen Linux kernel yana ci gaba da jigilar kaya, dangane da sigar 4.12, wanda aka tura wasu canje-canje daga kwaya ta 4.19 tun daga sakin karshe na openSUSE. Musamman, an tura sabbin direbobi masu hoto kuma an ƙara tallafi ga kwakwalwan kwamfuta na AMD Vega. An ƙara sabbin direbobi don kwakwalwan kwamfuta mara waya, katunan sauti da faifan MMC. Lokacin gina kernel ta tsohuwa hada da Zaɓin CONFIG_PREEMPT_VOLUNTARY, wanda ya yi tasiri mai kyau akan amsawar tebur na GNOME.
  • Baya ga GCC 7, an kara fakiti masu tarin tarin GCC 8;
  • Don saita hanyar sadarwa akan PC, an kunna ta tsohuwa
    Manajan hanyar sadarwa, wanda a baya aka bayar don kwamfyutoci kawai. Gina uwar garken yana ci gaba da amfani da Mugu ta tsohuwa. Wasu fayilolin sanyi, irin su /etc/resolv.conf da /etc/yp.conf, yanzu an ƙirƙira su a cikin jagorar gudanarwa kuma ana sarrafa su ta hanyar netconfig, kuma an saita hanyar haɗin alama a / sauransu;

  • YaST ya sake fasalin abubuwan gudanarwar sabis na tsarin don cin gajiyar fasalulluka daban-daban na systemd. An ƙara sabon ƙirar mai amfani don daidaitawa Firewalld, akwai kuma a yanayin rubutu da tallafawa AutoYaST. Tsarin sarrafa yast2-daidaita-sarrafa yana haɓaka tallafi don tsarin sarrafa tsarin Gishiri kuma yana ƙara ikon sarrafa maɓallan SSH don masu amfani ɗaya.

    YaST da AutoYaST sun sabunta hanyar sadarwa don sarrafa sassan faifai, wanda a yanzu ya haɗa da tallafi don tsara atomatik na diski mara amfani waɗanda ba su ƙunshi kowane bangare ba, da kuma ikon ƙirƙirar RAID na software akan faifai gabaɗaya ko ɓangarori guda ɗaya. An yi aiki don inganta goyon baya ga fuska tare da ƙuduri na 4K (HiDPI), wanda aka yi amfani da saitunan daidaitattun ma'auni don ƙirar mai amfani, ciki har da mai sakawa, yanzu ta atomatik;

  • Mai sakawa yana ba ka damar zaɓar tsakanin Wicked da NetworkManager masu daidaita hanyar sadarwa. Ƙara yanayin sanyi na SSH mara kalmar sirri tare da ƙayyade maɓallin SSH don tushen yayin shigarwa;
  • Kamar yadda yake a cikin sakin da ya gabata, openSUSE yana ba da yanayin mai amfani KDE Plasma 5.12 da GNOME 3.26. An sabunta rukunin aikace-aikacen KDE zuwa sigar 18.12.3. MATE, Xfce, LXQt, Haskakawa da muhallin Cinnamon suma suna nan don shigarwa. Masu amfani da rarraba SLE 15 na iya shigar da fakitin tallafi na al'umma tare da KDE daga PackageHub;
  • Haɗaɗɗen kayan aiki mara nauyi don sarrafa kwantena masu keɓe, ta amfani da kayan aiki don gina kwantena Buildah da lokacin gudu daga aikin podman. Hakanan ana samun kayan aikin sarrafa kwantena Singularity, ingantacce don gudanar da aikace-aikacen mutum ɗaya a ware;
  • An sauƙaƙe shigar da rarraba akan allunan Rasberi Pi dangane da gine-ginen ARM64. Don shigarwa akan Rasberi Pi, yanzu zaku iya amfani da daidaitattun majalisu - mai saka hoton shigarwa na yau da kullun don ARM yana gano gaban allon kuma yana ba da saitin saitunan tsoho, gami da ƙirƙirar sashe daban don firmware.
  • An ba da taro tare da zaɓin "-fstack-clash-protection", lokacin da aka ƙayyade, mai tarawa yana shigar da kira na gwaji (bincike) tare da kowane a tsaye ko tsayayyen kasafi na sararin samaniya don tari, wanda ke ba ku damar gano tari da kuma toshe hanyoyin kai hari. bisa intersection na tari da tsibimai alaƙa da isar da zaren kisa ta hanyar shafukan kariyar tari;
  • tushen rubutun bushewa Samfura don ƙirƙira da sabuntawa Bari Mu Encrypt takaddun shaida na Apache httpd, nginx da lighttpd an aiwatar da su.

source: budenet.ru

Add a comment