Firefox 108 saki

An fito da mai binciken gidan yanar gizon Firefox 108. Bugu da ƙari, an ƙirƙiri sabunta reshen tallafi na dogon lokaci - 102.6.0. Ba da daɗewa ba za a canza reshen Firefox 109 zuwa matakin gwajin beta, wanda aka tsara fitar da shi a ranar 17 ga Janairu.

Mabuɗin sabbin abubuwa a cikin Firefox 108:

  • Ƙara gajeriyar hanyar maɓallin maɓallin Shift+ESC don buɗe shafin mai sarrafa tsari da sauri (game da: tsari), yana ba ku damar kimanta waɗanne matakai da zaren ciki suke cinye ƙwaƙwalwar ajiya mai yawa da albarkatun CPU.
    Firefox 108 saki
  • Ingantattun jadawalin fitarwar firam ɗin motsin rai a ƙarƙashin babban yanayin kaya, wanda ya inganta sakamakon gwajin MotionMark.
  • Lokacin bugawa da adana fayilolin PDF, yana yiwuwa a yi amfani da haruffa a cikin yaruka ban da Ingilishi.
  • An aiwatar da goyan bayan gyaran launi daidai na hotuna, daidai da bayanin martabar launi na ICCv4.
  • Yanayin nuna alamar alamar “akan sabbin shafuka kawai” (saitin “nunawa kawai akan Sabon Tab”) an tabbatar da yin aiki daidai don sabbin shafuka.
  • Ƙara cookiebanners.bannerClicking.enabled da cookiebanners.service.mode saituna zuwa game da: saitin don dannawa ta atomatik akan banners waɗanda ke neman izinin amfani da Kukis akan shafuka. A cikin mahallin ginin dare, an aiwatar da maɓalli don sarrafa dannawa ta atomatik akan banners Kuki dangane da takamaiman yanki.
  • An ƙara API ɗin MIDI na Yanar Gizo, yana ba ku damar yin hulɗa daga aikace-aikacen yanar gizo tare da na'urorin kiɗa tare da haɗin MIDI mai haɗawa da kwamfutar mai amfani. API ɗin yana samuwa ne kawai don shafukan da aka ɗora ta hanyar HTTPS. Lokacin kiran hanyar navigator.requestMIDIAccess() lokacin da akwai na'urorin MIDI da aka haɗa da kwamfuta, ana gabatar da mai amfani tare da maganganun da zai sa su shigar da "Ƙara Izinin Yanar Gizo" da ake buƙata don kunna damar shiga (duba bayanin da ke ƙasa).
  • An gabatar da tsarin gwaji, Ƙara Izinin Yanar Gizo, don sarrafa damar yanar gizo zuwa APIs masu haɗari da fasaloli waɗanda ke buƙatar ƙarin gata. Da haɗari muna nufin iyawa waɗanda za su iya lalata kayan aiki ta jiki, gabatar da canje-canjen da ba za a iya jurewa ba, a yi amfani da su don shigar da lambar ɓarna akan na'urori, ko haifar da zubar da bayanan mai amfani. Misali, a cikin mahallin MIDI API na Yanar Gizo, ana amfani da Ƙara Izinin don samar da damar yin amfani da na'urar haɗakar sauti da aka haɗa da kwamfuta.
  • Ana kunna goyan bayan taswirorin shigo da su ta tsohuwa, yana ba ku damar sarrafa waɗanne URLs za a loda yayin shigo da fayilolin JavaScript ta hanyar shigo da bayanai (). An ƙayyade taswirar shigo da kaya a tsarin JSON a cikin kashi с новым атрибутом «importmap». Например: { «imports»: { «moment»: «/node_modules/moment/src/moment.js», «lodash»: «/node_modules/lodash-es/lodash.js» } }

    Bayan ayyana wannan taswirar shigo da ita a lambar JavaScript, zaku iya amfani da kalmar 'lokacin shigo da shi daga "lokaci";' don lodawa da aiwatar da tsarin JavaScript "/node_modules/ moment/src/ moment.js" ba tare da cikakken bayani akan hanyar ba (daidai da 'shigo da lokacin daga "/ node_modules/ moment/src/ moment.js";').

  • A cikin element" "aiwatar da tallafi don halayen" tsayi" da "nisa", waɗanda ke ƙayyade tsayi da faɗin hoton a cikin pixels. Halayen da aka ƙayyade suna tasiri ne kawai lokacin da kashi " "An saka a cikin kashi" "kuma ana yin watsi da su lokacin da aka gina su a cikin abubuwa Kuma . Don musaki aikin "tsawo" da "nisa" a ciki Ƙara "dom.picture_source_dimension_attributes.enabled" saitin zuwa game da: config.
  • CSS yana samar da saitin ayyuka na trigonometric sin(), cos(), tan(), asin(), acos(), atan() da atan2().
  • CSS yana aiwatar da aikin zagaye() don zaɓar dabarun zagaye.
  • CSS yana aiwatar da nau'in , wanda ke ba ku damar amfani da sanantattun ma'aunin lissafi kamar Pi da E, da rashin iyaka da NaN a cikin ayyukan lissafi. Misali, "juya (calc (1rad * pi))".
  • Buƙatar "@container" CSS, wanda ke ba ku damar salon abubuwa dangane da girman nau'in mahaifa (analog na buƙatar "@media", wanda aka yi amfani da shi ba girman girman yankin da ake iya gani ba, amma ga girman girman toshe (kwantena) wanda aka sanya kashi), an ƙara goyan bayan gwaji don cqw (1% na faɗin), cqh (1% na tsayi), cqi (1% na girman layi), cqb (1% na girman toshe). ), cqmin (ƙaramin cqi ko cqb ƙima) da cqmax (mafi girman darajar cqi ko cqb). An kashe fasalin ta tsohuwa kuma an kunna shi ta hanyar layout.css.container-queries.enabled saitin a game da: config.
  • JavaScript ya kara hanyar Array.fromAsync don ƙirƙirar jeri daga isowar bayanai ba tare da daidaitawa ba.
  • Ƙara goyon baya ga "style-src-attr", "style-src-elem", "script-src-attr" da "script-src-elem" umarnin zuwa CSP (Manufar Tsaro ta Abun ciki) HTTP header, samar da ayyuka na salo da rubutun, amma tare da ikon yin amfani da su ga abubuwa guda ɗaya da masu gudanar da taron kamar dannawa.
  • An ƙara sabon taron, domContentLoaded, wanda ake kora lokacin da abun ciki ya gama lodawa.
  • Ƙara wani zaɓi na forceSync zuwa hanyar .get() don tilasta aiki tare.
  • An aiwatar da wani yanki na daban don ɗaukar kayan aikin ƙara-kan WebExtension.
  • An canza ma'anar da ke bayan baƙar lissafin direbobin Linux waɗanda ba su dace da WebRender ba. Maimakon kiyaye fararen jerin direbobi masu aiki, an yi canji don kiyaye baƙar fata na direbobi masu matsala.
  • Ingantattun tallafi don ka'idar Wayland. Ƙara sarrafa canjin yanayi na XDG_ACTIVATION_TOKEN tare da alamar kunnawa don ka'idar xdg-activation-v1, wanda aikace-aikacen ɗaya zai iya canza mayar da hankali zuwa wani. Matsalolin da suka faru lokacin da aka magance alamun motsi tare da linzamin kwamfuta.
  • Yawancin tsarin Linux suna kunna wasan motsa jiki.
  • Game da: config yana ba da saitin gfx.display.max-frame-rate don iyakance matsakaicin ƙimar firam.
  • Ƙara goyon baya don ƙayyadaddun halayen Emoji 14.
  • Ta hanyar tsoho, OES_draw_buffers_indexed WebGL yana kunna tsawo.
  • An aiwatar da ikon yin amfani da GPU don haɓaka Canvas2D rasterization.
  • A kan dandalin Windows, ana kunna sandboxing na tafiyar matakai masu mu'amala da GPU.
  • Ƙara goyon baya don umarnin FMA3 SIMD (yawa-ƙara tare da zagaye ɗaya).
  • Hanyoyin da aka yi amfani da su don sarrafa bayanan baya akan dandamali na Windows 11 yanzu suna gudana a cikin yanayin "Yin aiki", wanda mai tsara aikin yana rage fifikon aiwatarwa don rage yawan amfani da CPU.
    Firefox 108 saki
  • Abubuwan haɓakawa a cikin nau'in Android:
    • Ƙara ikon adana shafin yanar gizon azaman takaddar PDF.
    • Tallafi da aka aiwatar don haɗa shafuka a cikin fale-falen (ana iya musanya shafuka bayan riƙe taɓa taɓawa akan shafi).
    • Ana ba da maɓalli don buɗe duk alamun shafi daga takamaiman sashe a cikin sabbin shafuka a cikin sabuwar taga ko a yanayin ɓoye.

Baya ga sabbin abubuwa da gyare-gyaren kwaro, Firefox 108 ya gyara lahani 20. An yiwa lahani 16 alama a matsayin haɗari, wanda 14 rashin ƙarfi (wanda aka tattara a ƙarƙashin CVE-2022-46879 da CVE-2022-46878) suna haifar da matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya, kamar buffer ambaliya da samun dama ga wuraren ƙwaƙwalwar ajiya da aka rigaya. Mai yuwuwa, waɗannan matsalolin na iya haifar da aiwatar da lambar maharin lokacin buɗe shafuka na musamman. Rashin lahani na CVE-2022-46871 ya samo asali ne saboda amfani da lamba daga tsohuwar sigar ɗakin karatu na libusrsctp, wanda ke ƙunshe da rashin lahani. Rashin lahani CVE-2022-46872 yana bawa maharin damar shiga tsarin sarrafa shafi don ƙetare keɓancewar akwatin sandbox a cikin Linux kuma ya karanta abubuwan da ke cikin fayilolin sabani ta hanyar sarrafa saƙonnin IPC masu alaƙa da allo.

source: budenet.ru

Add a comment