Firefox 121 saki

An fito da mai binciken gidan yanar gizon Firefox 121 kuma an ƙirƙiri sabunta reshen tallafi na dogon lokaci - 115.6.0. An canza reshen Firefox 122 zuwa matakin gwajin beta, wanda aka tsara fitar da shi a ranar 23 ga Janairu.

Mabuɗin sabbin abubuwa a cikin Firefox 121:

  • Linux ya ba da damar amfani da uwar garken haɗe-haɗe na Wayland ta tsohuwa maimakon XWayland, wanda ya warware batutuwa tare da tabawa, goyan bayan karimcin akan allon taɓawa, da saitin DPI ga kowane mai saka idanu a cikin yanayin tushen Wayland. Amfani da Wayland kuma yana nuna ingantaccen aikin zane. Koyaya, saboda iyakancewar ka'idar Wayland, akwai matsaloli tare da kawo taga hoton a gaba.
  • A cikin saituna a cikin Gabaɗaya/Browsing, an ƙara wani zaɓi don tilasta ƙaddamar da hanyoyin haɗin gwiwa don kunna, ba tare da la'akari da saitunan CSS akan rukunin yanar gizon ba (zai iya zama da amfani ga mutanen da ke da matsalar fahimtar launuka).
    Firefox 121 saki
  • Mai duba PDF yanzu yana nuna maɓalli mai sharar ruwa don share zane, rubutu, da hotuna da aka ƙara yayin gyara PDF.
    Firefox 121 saki
  • A kan dandamali na Windows, an aiwatar da buƙatar shigar da kunshin Extension na Bidiyo na AV1, wanda ke aiwatar da ikon kayan aikin haɓaka ƙaddamarwar bidiyo a cikin tsarin AV1.
  • A kan dandamali na macOS, an ƙara tallafi don sarrafawa ta amfani da umarnin murya.
  • Ƙara goyon baya don raƙuman loda na iframe tubalan, wanda ke ba da damar abun ciki a waje da wurin da ake gani ba za a iya lodawa ba har sai mai amfani ya gungura zuwa wurin da ke gaba da kashi. Don sarrafa lallausan loda na shafuka, an ƙara sifa "loading" zuwa alamar "iframe", wanda zai iya ɗaukar darajar "lazy" (). Lalacewar lodawa zai rage yawan ƙwaƙwalwar ajiya, rage zirga-zirga da ƙara saurin buɗe shafin farko.
  • An ƙara CSS pseudo-class ": yana da ()" don bincika kasancewar ɓangaren yaro a cikin ɓangaren iyaye. Misali, "p: has (span)" yana rufe abubuwan da ke da element a cikinsu.
  • An ƙara ma'auni na "rataye" da "kowane-layi" zuwa kayan CSS masu rubutun rubutu, wanda ya sauƙaƙa salon sakin layi, misali, tare da littattafan littafi da waƙoƙi. Hakanan ana ba da izinin haɗa sigogin rubutu da yawa a cikin magana ɗaya, misali "rubutu-indent: 3em rataye kowane layi".
  • An ƙara waɗannan sigogi zuwa kayan CSS na rubutu: “ma'auni” (yana ba ku damar haɓaka kamanni na tubalan rubutu na layi da yawa, kamar dogayen kanun labarai) da “barga” (yana hana abun ciki gyara yayin gyara shi).
  • Aikin Date.parse() yanzu yana goyan bayan ƙarin tsari, kamar MMM-DD-YYYY, ƙayyadaddun millise seconds, ƙayyadaddun ranar mako kafin ranar ("Wed, 1970-01-01"), da yin watsi da kuskuren rubutun ranar. na mako ("foo 1970 -01-01").
  • Ƙara hanyar da ta dace Promise.withResolvers() wacce ke ba ku damar amfani da ƙuduri da ƙin ayyukan sake kira don saita masu sarrafa waɗanda ke warware ko ƙin ma'anar Alƙawari bayan an ƙirƙira shi.
  • WebAssembly yana ƙara goyan baya don dawowa_call da return_call_indirect umarni don haɓaka maimaita wutsiya (kiran wutsiya), rage yawan amfani da ƙwaƙwalwar ajiya, haɓaka aiki, da haɓaka tallafi ga harsunan shirye-shirye masu aiki.
  • API ɗin WebTransport, wanda aka ƙera don aikawa da karɓar bayanai tsakanin mai bincike da uwar garken, ya ƙara mallakar sendOrder, wanda ke ba ku damar saita fifiko daban-daban don aikawa da karɓa a cikin rafukan bidirectional.
  • A cikin kayan aiki don masu haɓaka yanar gizo, an yi aiki don inganta jin daɗin mutanen da ke da nakasa, alal misali, an haɗa alamar da aka mayar da hankali kuma ya karu a cikin kayan aiki daban-daban. Ƙara wani zaɓi na "Dakata a kan bayanin gyara kuskure" zuwa ginannen mahallin JavaScript don musaki mai gyara.
    Firefox 121 saki
  • A cikin nau'in Android, an kawar da hadarurrukan da ke faruwa lokacin yin kwafin allo da nuna sanarwar cikakken allo. An warware batutuwan da suka shafi Google Pixel 8 da Samsung Galaxy S22 wayowin komai da ruwan. An ƙaddamar da kasida na ƙari. A cikin yanayin bincike mai zaman kansa, kukis na ɓangare na uku da samun damar ma'ajiyar gida an katange. Lokacin da aka saita zuwa jagora, Ana kunna Ingantattun Kariyar Bibiya don toshe lambobin bin diddigin da ake amfani da su a shafukan sada zumunta.

Baya ga sabbin abubuwa da gyare-gyaren kwaro, Firefox 121 ya gyara lahani 27. Lalacewar 13 (11 haɗe a ƙarƙashin CVE-2023-6864 da CVE-2023-6873) waɗanda aka yiwa alama a matsayin haɗari suna haifar da matsalolin ƙwaƙwalwa, irin su buffer ambaliya da samun dama ga wuraren ƙwaƙwalwar ajiya da aka rigaya. Mai yuwuwa, waɗannan matsalolin na iya haifar da aiwatar da lambar maharin lokacin buɗe shafuka na musamman. Wani haɗari mai haɗari (CVE-2023-6135) yana da alaƙa da rashin lafiyar ɗakin karatu na NSS zuwa harin "Minerva", wanda ke ba ku damar sake ƙirƙirar maɓallin keɓaɓɓen ta hanyar nazarin bayanai ta hanyar tashoshi na ɓangare na uku.

source: budenet.ru

Add a comment