Firefox 68 saki

Ƙaddamar da sakin yanar gizo Firefox 68Kuma sigar wayar hannu Firefox 68 don dandamali na Android. An rarraba sakin a matsayin reshe na Sabis na Tallafi (ESR), tare da sabuntawa cikin shekara. Bugu da kari, sabuntawa na baya rassa tare da dogon lokaci goyon baya 60.8.0. Nan da nan zuwa mataki gwajin beta Reshen Firefox 69 zai canza, wanda aka tsara sakinsa a ranar 3 ga Satumba.

Main sababbin abubuwa:

  • An kunna sabon manajan ƙara (game da: addons) ta tsohuwa, gabaɗaya sake rubutawa ta amfani da HTML/JavaScript da daidaitattun fasahohin gidan yanar gizo a matsayin wani yunƙuri na kawar da mai binciken XUL da tushen tushen XBL. A cikin sabon dubawa don kowane ƙarawa a cikin nau'i na shafuka, yana yiwuwa a duba cikakken bayanin, canza saituna da sarrafa haƙƙin samun dama ba tare da barin babban shafi tare da jerin add-ons ba.

    Firefox 68 saki

    Maimakon maɓallai daban-daban don sarrafa kunna ƙarawa, ana ba da menu na mahallin. Abubuwan da aka kashe yanzu an raba su a fili daga masu aiki kuma an jera su a cikin wani sashe na daban.

    Firefox 68 saki

    An ƙara sabon sashe tare da add-ons da aka ba da shawarar don shigarwa, abin da aka zaɓa ya dogara da abubuwan da aka shigar, saituna da ƙididdiga akan aikin mai amfani. Ana karɓar add-ons cikin jerin shawarwarin mahallin kawai idan sun cika buƙatun Mozilla don tsaro, fa'ida da amfani, da kuma yadda ya dace da magance matsalolin yau da kullun waɗanda ke da ban sha'awa ga masu sauraro da yawa. Ƙididdigar da aka ba da shawarar yin cikakken nazarin tsaro don kowane sabuntawa;

    Firefox 68 saki

  • Ƙara maɓallin don aika saƙonni zuwa Mozilla game da matsaloli tare da ƙari da jigogi. Misali, ta hanyar fom ɗin da aka bayar, zaku iya faɗakar da masu haɓakawa idan an gano munanan ayyuka, matsaloli suna tasowa tare da nunin rukunin yanar gizo saboda ƙari, rashin bin aikin da aka ayyana, bayyanar ƙari ba tare da aikin mai amfani ba. , ko matsaloli tare da kwanciyar hankali da aiki.

    Firefox 68 saki

  • An haɗa sabon aiwatar da mashin adireshi na Quantum Bar, wanda kusan kusan iri ɗaya ne a cikin bayyanar da aiki ga tsohuwar mashaya adireshin Bar, amma yana fasalta cikakken juzu'i na cikin ciki da sake rubuta lambar, maye gurbin XUL/XBL tare da ma'auni. API ɗin Yanar Gizo. Sabuwar aiwatarwa yana sauƙaƙe aiwatar da haɓaka ayyuka (ƙirƙirar ƙara-kan a cikin tsarin WebExtensions yana da tallafi), yana kawar da tsayayyen haɗin kai zuwa tsarin mai bincike, yana ba ku damar haɗa sabbin hanyoyin bayanai cikin sauƙi, kuma yana da babban aiki da amsa mai dubawa. . Daga cikin manyan canje-canje a cikin halayen, kawai buƙatar amfani da haɗin Shift + Del ko Shift + BackSpace (wanda aka yi aiki a baya ba tare da Shift ba) don share bayanan tarihin binciken daga sakamakon kayan aikin da aka nuna lokacin da kuka fara bugawa an lura;
  • An aiwatar da cikakken jigo mai duhu don kallon mai karatu, lokacin da aka kunna, duk abubuwan ƙirar taga da panel kuma ana nuna su a cikin inuwar duhu (a baya, canza yanayin duhu da haske a cikin Duba Karatun ya shafi yankin kawai tare da abun ciki na rubutu);

    Firefox 68 saki

  • A cikin tsauraran yanayin toshe abubuwan da ba'a so (tsattsauran ra'ayi), ban da duk sanannun tsarin bin diddigi da duk Kukis na ɓangare na uku, JavaScript ɗin da ke sanyawa na cryptocurrencies ko masu amfani da waƙa ta amfani da hanyoyin tantance ɓoyayyun an toshe su yanzu. A baya can, an kunna toshe bayanai ta hanyar zaɓi na zahiri a yanayin toshewar al'ada. Ana aiwatar da toshewa bisa ga ƙarin nau'ikan (safin yatsa da cryptomining) a cikin jerin Disconnect.me;

    Firefox 68 saki

  • An ci gaba da haɗa tsarin haɗawa a hankali Servo WebRender, An rubuta a cikin harshen Rust da fitar da ma'anar abun ciki na shafi zuwa gefen GPU. Lokacin amfani da WebRender, maimakon tsarin haɗin ginin da aka gina a cikin injin Gecko, wanda ke sarrafa bayanai ta amfani da CPU, ana amfani da shaders da ke gudana akan GPU don yin taƙaitaccen ayyuka akan abubuwan shafi, wanda ke ba da damar haɓaka haɓakar saurin gudu. da rage nauyin CPU.

    Baya ga masu amfani tare da katunan bidiyo na NVIDIA suna farawa daga
    Firefox 68 goyon baya WebRender za a kunna don Windows 10 tushen tsarin tare da katunan zane na AMD. Kuna iya bincika ko an kunna WebRender akan game da: shafin tallafi. Don tilasta kunna shi a game da: config, ya kamata ka kunna saitunan "gfx.webrender.all" da "gfx.webrender.enabled" ko ta fara Firefox tare da mizanin yanayi MOZ_WEBRENDER=1 saiti. A kan Linux, tallafin WebRender yana da ƙarfi ko žasa daidaitacce don katunan bidiyo na Intel tare da direbobin Mesa 18.2+;

  • An ƙara wani sashe zuwa menu na "hamburger" a gefen dama na rukunin adireshin adreshin don saurin shiga saitunan asusun a cikin Asusun Firefox;
  • An ƙara sabon ginannen shafi na "game da: compat" wanda ke jera hanyoyin aiki da faci da aka yi amfani da su don tabbatar da dacewa da takamaiman rukunin yanar gizon da ba sa aiki daidai a Firefox. Canje-canjen da aka yi don daidaitawa a cikin mafi sauƙi sun iyakance ga canza mai gano "Agent User" idan rukunin yanar gizon yana daure sosai da wasu masu bincike. A cikin yanayi masu rikitarwa, ana gudanar da lambar JavaScript a cikin mahallin rukunin yanar gizon don gyara abubuwan da suka dace;
    Firefox 68 saki

  • Saboda yuwuwar al'amurran da suka shafi kwanciyar hankali lokacin canza mai binciken zuwa yanayin aiki guda ɗaya, wanda ƙirƙirar keɓancewar aiki da sarrafa abubuwan da ke cikin shafuka ana aiwatar da su a cikin tsari ɗaya, daga game da: config. cire “browser.tabs.remote.force-enable” da “browser.tabs.remote.force-disable” saituna waɗanda za a iya amfani da su don kashe yanayin tsari da yawa (e10s). Bugu da ƙari, saita zaɓin "browser.tabs.remote.autostart" zuwa "ƙarya" ba zai daina kashe yanayin tsari da yawa akan nau'ikan Firefox ba ta atomatik, a cikin ginin hukuma, kuma lokacin da aka ƙaddamar ba tare da kunna kisa ta atomatik ba;
  • An aiwatar da mataki na biyu na faɗaɗa yawan kiran API, wanda akwai kawai lokacin buɗe shafi a cikin mahallin kariya (Amintaccen Magana), i.e. lokacin buɗe ta HTTPS, ta localhost ko daga fayil na gida. Shafukan da aka buɗe a wajen mahallin da aka karewa yanzu za a toshe su daga kiran getUserMedia() don samun damar kafofin watsa labarai (kamar kamara da makirufo);
  • Yana ba da sarrafa kuskure ta atomatik lokacin shiga ta HTTPS, tasowa saboda aikin software na riga-kafi. Matsaloli suna bayyana lokacin da Avast, AVG, Kaspersky, ESET da Bitdefender riga-kafi suna ba da damar tsarin kariyar Yanar gizo, wanda ke nazarin zirga-zirgar HTTPS ta hanyar maye gurbin takardar shaidarsa a cikin jerin takaddun tushen Windows da maye gurbin takaddun takaddun rukunin yanar gizon da aka fara amfani da shi. Firefox tana amfani da nata jerin takaddun takaddun tushe kuma ta yi watsi da tsarin tsarin takaddun shaida, don haka tana ganin irin wannan aiki azaman harin MITM.

    An magance matsalar ta kunna saitin ta atomatik"security.enterprise_roots.an kunna", wanda kuma yana shigo da takaddun shaida daga ma'ajin tsarin. Idan kun yi amfani da takaddun shaida daga ajiyar tsarin, kuma ba wanda aka gina a cikin Firefox ba, ana ƙara alama ta musamman zuwa menu da ake kira daga ma'aunin adireshin tare da bayani game da rukunin yanar gizon. Ana kunna saitin ta atomatik lokacin da aka gano interception MITM, bayan haka mai binciken yayi ƙoƙarin sake kafa haɗin kuma idan matsalar ta ɓace, saitin yana adana. Ana jayayya cewa irin wannan magudi ba ya haifar da barazana, tun da idan kantin sayar da takaddun shaida ya lalace, maharin kuma zai iya yin sulhu da kantin sayar da takardar shaidar Firefox (ba a la'akari da shi ba. mai yiwuwa canji takaddun shaida masana'antun kayan aiki waɗanda zasu iya nema don aiwatar da MITM, amma ana katange lokacin amfani da kantin sayar da takardar shaidar Firefox);

  • Fayilolin gida da aka buɗe a cikin mai lilo ba za su ƙara samun damar shiga wasu fayiloli a cikin kundin adireshi na yanzu ba (misali, lokacin buɗe takaddar html da aka aika ta wasiƙa a Firefox akan dandamalin Android, saka JavaScript a cikin wannan takaddar zai iya duba abubuwan da ke cikin directory tare da wasu fayilolin da aka ajiye);
  • Canza Hanyar daidaita saitunan saituna an canza ta hanyar game da: config interface. Yanzu saituna kawai da ke cikin jerin fararen, waɗanda aka ayyana a cikin sashin "services.sync.prefs.sync", suna aiki tare. Misali, don daidaita ma'aunin bincike.some_preference, kuna buƙatar saita ƙimar "services.sync.prefs.sync.browser.some_preference" zuwa gaskiya. Don ba da damar aiki tare da duk saituna, an samar da siga "services.sync.prefs.dangerously_allow_arbitrary", wanda aka kashe ta tsohuwa;
  • An aiwatar da wata dabara don magance buƙatun ban haushi don samar da rukunin ƙarin izini don aika sanarwar turawa (samun shiga API ɗin Fadakarwa). Daga yanzu, za a toshe irin waɗannan buƙatun cikin shiru sai dai idan an yi rikodin mu'amalar mai amfani da shafin (latsa linzamin kwamfuta ko latsa maɓalli);
  • A cikin yanayin kasuwanci (Firefox don Kasuwanci) ƙarin tallafi ƙarin manufofi browser gyare-gyare ga ma'aikata. Misali, mai gudanarwa yanzu zai iya ƙara sashe zuwa menu don tuntuɓar tallafin gida, ƙara hanyoyin haɗin kai zuwa albarkatun intranet akan shafi don buɗe sabon shafin, kashe shawarwarin mahallin lokacin nema, ƙara hanyoyin haɗi zuwa fayilolin gida, saita ɗabi'a lokacin zazzage fayiloli, ayyana farar da baƙar fata jerin abubuwan da aka yarda da su kuma waɗanda ba za a yarda da su ba, kunna wasu saitunan;
  • An warware batun da zai iya haifar da asarar saituna (lalacewar fayil ɗin prefs.js) a lokacin ƙarewar gaggawa na tsari (misali, lokacin kashe wuta ba tare da rufewa ba ko lokacin da mai bincike ya rushe);
  • Ƙara goyon baya Gungura Snap, saitin gungura-snap-* kaddarorin CSS waɗanda ke ba ku damar sarrafa wurin tsayawa na silsilar lokacin gungurawa da daidaita abun ciki mai zamewa, da kuma ɗaukar abubuwa a lokacin gungurawa mara amfani. Misali, zaku iya saita gungurawa don matsawa tare da gefuna na hoton ko zuwa tsakiyar hoton;
  • JavaScript yana aiwatar da sabon nau'in lambobi BigInt, wanda ke ba ka damar adana lambobin ƙima na ƙima wanda nau'in Lambobi bai isa ba (misali, masu ganowa da ainihin ƙimar lokacin da a baya dole ne a adana su azaman kirtani);
  • Ƙara ikon wuce zaɓi na "noreferrer" lokacin kiran taga.open() don toshe yoyon bayanin Maimaita lokacin buɗe hanyar haɗi a cikin sabuwar taga;
  • Ƙara ikon yin amfani da hanyar .decode() tare da HTMLImageElement don lodawa da yanke abubuwa kafin ƙara su zuwa DOM. Misali, ana iya amfani da wannan fasalin don sauƙaƙa sauyawa nan take na ƙaramin hotuna masu ɗaukar hoto tare da babban zaɓi waɗanda aka ɗora daga baya, saboda yana ba da damar gano ko mai binciken yana shirye ya nuna sabon hoton gaba ɗaya.
  • Kayan aikin haɓakawa suna ba da kayan aiki don tantance bambancin abubuwan rubutu, waɗanda za a iya amfani da su don gano abubuwan da mutanen da ke da ƙarancin hangen nesa ko rashin fahimtar launi suka fahimta ba daidai ba;
    Firefox 68 saki

  • An ƙara maɓalli zuwa yanayin dubawa don yin koyi da kayan bugawa, yana ba ka damar gano abubuwan da ba za a iya gani ba lokacin da aka buga;

    Firefox 68 saki

  • Na'urar wasan bidiyo ta yanar gizo ta fadada bayanin da aka nuna tare da gargadi game da matsaloli tare da CSS. Ciki har da hanyar haɗi zuwa nodes masu dacewa. Na'urar wasan bidiyo kuma tana ba da ikon tace fitarwa ta amfani da maganganu na yau da kullun (misali, "/ (foo | mashaya)/");
    Firefox 68 saki

  • An ƙara ikon daidaita nisa tsakanin haruffa zuwa editan rubutu;
  • A cikin yanayin dubawa na ajiya, an ƙara ikon share bayanan daga wurin ajiya na gida da na zaman ta hanyar zaɓar abubuwan da suka dace da danna maɓallin Back Space;
  • A cikin kwamitin binciken ayyukan cibiyar sadarwa, an ƙara ikon toshe wasu URLs, sake aikawa da buƙatun, da kwafin kanun HTTP a cikin tsarin JSON zuwa allon allo. Sabbin fasali suna samuwa ta zaɓin zaɓuɓɓukan da suka dace a ciki menu na mahallin, nuna lokacin da ka danna dama;
  • Maɓallin da aka gina a yanzu yana da aikin bincike a cikin duk fayilolin aikin na yanzu ta latsa Shift + Ctrl + F;
  • An canza saitin don kunna nunin tsarin addons: a cikin kusan: debugging, maimakon devtools.aboutdebugging.showSystemAddons, ana ba da sigar devtools.aboutdebugging.showHiddenAddons yanzu;
  • Lokacin shigar da Windows 10, ana sanya gajeriyar hanyar a cikin taskbar. Hakanan Windows ya kara da ikon yin amfani da BITS (Sabis ɗin Canja wurin Bayanan Bayani) don ci gaba da zazzage sabuntawa ko da an rufe mai binciken;
  • Sigar Android ta inganta aikin yin aiki. Ƙara WebAuthn API ( API ɗin Tabbatar da Yanar Gizo ) don haɗawa zuwa rukunin yanar gizo ta amfani da alamar kayan aiki ko firikwensin sawun yatsa. API ɗin da aka ƙara Kayayyakin Kallo ta inda za'a iya tantance ainihin wurin da ake iya gani ta la'akari da nunin madannai na kan allo ko sikeli. Sabbin shigarwa ba su daina sauke kayan aikin Cisco OpenH264 ta atomatik don WebRTC.

Baya ga sabbin abubuwa da gyaran kwaro, Firefox 68 ta kawar jerin raunin rauni, wanda da dama daga cikinsu aka yiwa alama a matsayin mai mahimmanci, watau. na iya kaiwa ga aiwatar da lambar maharin lokacin buɗe shafuka na musamman. Ba a samun bayanan da ke ba da cikakken bayani kan lamuran tsaro da aka kayyade a wannan lokacin, amma ana sa ran za a buga jerin abubuwan da ke da rauni a cikin sa'o'i kaɗan.

Firefox 68 ita ce sabuwar saki don kawo sabuntawa ga mafi kyawun sigar Firefox don Android. An fara da Firefox 69, wanda ake sa ran ranar 3 ga Satumba, sabbin fitowar Firefox don Android ba za a sake shi ba, kuma za a ba da gyare-gyare ta hanyar sabuntawa zuwa reshen ESR na Firefox 68. Za a maye gurbin classic Firefox don Android da sabon mai bincike don na'urorin hannu, wanda aka haɓaka a matsayin wani ɓangare na aikin Fenix ​​da kuma amfani da injin GeckoView saitin dakunan karatu Abubuwan Mozilla Android. A halin yanzu a ƙarƙashin sunan Firefox Preview don gwaji riga shawara sakin samfoti na farko na sabon mai bincike (yau buga sabunta sabuntawa 1.0.1 na wannan riga-kafi, amma har yanzu ba a buga shi ba Google Play).

source: budenet.ru

Add a comment