Firefox 88 saki

An fito da mai binciken gidan yanar gizon Firefox 88. Bugu da ƙari, an ƙirƙiri sabuntawa ga reshen tallafi na dogon lokaci 78.10.0. Ba da daɗewa ba za a canza reshen Firefox 89 zuwa matakin gwajin beta, wanda aka tsara fitar da shi a ranar 1 ga Yuni.

Manyan sabbin abubuwa:

  • Mai duba PDF yanzu yana goyan bayan nau'ikan shigarwar da aka haɗa PDF waɗanda ke amfani da JavaScript don samar da ƙwarewar mai amfani mai ma'amala.
  • An gabatar da ƙuntatawa akan tsananin nuna buƙatun izini don samun damar makirufo da kamara. Ba za a nuna irin waɗannan buƙatun ba idan mai amfani ya riga ya ba da damar yin amfani da na'ura iri ɗaya, don rukunin yanar gizo ɗaya, da kuma shafin iri ɗaya a cikin daƙiƙa 50 na ƙarshe.
  • An cire kayan aikin hoton allo daga menu na Ayyukan Shafi wanda ke bayyana lokacin da ka danna ellipsis a mashigin adireshin. Don ƙirƙirar hotunan kariyar kwamfuta, ana ba da shawarar kiran kayan aikin da ya dace don menu na mahallin da aka nuna lokacin da ka danna dama ko sanya gajeriyar hanya a cikin panel ta hanyar saitin saitin bayyanar.
    Firefox 88 saki
  • Ƙara goyon baya don zuƙowa tsunkule akan maɓallan taɓawa a cikin Linux tare da yanayin hoto dangane da ka'idar Wayland.
  • Tsarin bugu ya mayar da raka'a na ma'aunin da aka yi amfani da shi don saita filayen.
  • Lokacin gudanar da Firefox a cikin yanayin Xfce da KDE, ana kunna amfani da injin haɗar WebRender. Ana sa ran Firefox 89 zai ba da damar WebRender ga duk sauran masu amfani da Linux, gami da duk nau'ikan Mesa da tsarin tare da direbobin NVIDIA (a baya webRender an kunna shi kawai don GNOME tare da direbobin Intel da AMD). An rubuta WebRender a cikin yaren Rust kuma yana ba ku damar samun gagarumin karuwa a cikin saurin bayarwa da kuma rage nauyi a kan CPU ta hanyar motsa abubuwan da ke samar da abun ciki na shafi zuwa gefen GPU, wanda aka aiwatar ta hanyar shaders da ke gudana akan GPU. Don tilasta kunna shi game da: config, dole ne ka kunna saitin "gfx.webrender.enabled" ko gudanar da Firefox tare da mizanin yanayi MOZ_WEBRENDER=1 saiti.
  • An fara haɗawa a hankali na HTTP/3 da QUIC ladabi. Taimakon HTTP/3 za a kunna don ƙananan kaso na masu amfani da farko kuma, hana duk wasu batutuwan da ba zato ba tsammani, za a fitar da kowa ga kowa a ƙarshen Mayu. HTTP/3 yana buƙatar goyon bayan abokin ciniki da uwar garken don sigar iri ɗaya ta ƙa'idar daftarin QUIC da HTTP/3, wanda aka ƙayyade a cikin taken Alt-Svc (Firefox yana goyan bayan ƙayyadaddun zane na 27 zuwa 32).
  • An kashe goyan bayan yarjejeniya ta FTP ta tsohuwa. An saita saitin network.ftp.enabled zuwa karya ta tsohuwa, kuma an saita saitin tsawo na browserSettings.ftpProtocol zuwa karanta-kawai. Sakin na gaba zai cire duk lambar da ke da alaƙa da FTP. Dalilin da aka bayar shi ne don rage haɗarin hare-hare a kan tsohuwar lambar da ke da tarihin gano rashin ƙarfi kuma yana da matsaloli tare da kiyayewa tare da aiwatar da tallafin FTP. Hakanan an ambata kawar da ƙa'idodin da ba sa goyan bayan ɓoyewa, waɗanda ke da rauni ga gyare-gyare da kuma hana zirga-zirgar ababen hawa yayin hare-haren MITM.
  • Don toshe yuwuwar ɓarkewar rukunin yanar gizo, ƙimar kayan “window.name” an ware ta wurin farko da aka buɗe shafin.
  • A cikin JavaScript, saboda sakamakon aiwatar da maganganu na yau da kullun, an ƙara kayan “fididdigar”, wanda ya ƙunshi tsararru tare da matsayi na farawa da ƙarewa na ƙungiyoyin matches. Ana cika kadarorin ne kawai lokacin aiwatar da magana ta yau da kullun tare da tutar "/ d". bari re = /sauri\s(launin ruwan kasa).+?(tsalle)/igd; bari sakamakon = re.exec ('The Quick Brown Fox Jumps Over The Lazy Dog'); // sakamakon ]
  • Intl.DisplayNames() da Intl.ListFormat() sun tsaurara rajistan cewa zaɓukan da aka wuce ga mai ginin abubuwa ne. Lokacin yunƙurin wuce kirtani ko wasu abubuwan ƙirƙira, za a jefa keɓantacce.
  • An samar da wata sabuwar hanya ta DOM, AbortSignal.abort(), wacce ke dawo da AbortSignal wanda tuni aka saita don sokewa.
  • CSS tana aiwatar da sabbin azuzuwan ƙididdiga ": mai amfani- inganci" da ": mai amfani-marasa inganci", waɗanda ke ayyana yanayin ingantaccen nau'in sigar wanda aka duba daidaitattun ƙayyadaddun ƙimar bayan hulɗar mai amfani tare da sigar. Bambancin maɓalli tsakanin ": User-invalid" da ": mai amfani-invalid" daga azuzuwan ƙididdiga ": inganci" da ": mara inganci" shine tabbatarwa yana farawa ne kawai bayan mai amfani ya kewaya zuwa wani ɓangaren (misali, shafuka masu sauyawa. zuwa wani filin).
  • Ayyukan CSS-set(), wanda ke ba ka damar zaɓar hoto daga zaɓi na zaɓuɓɓukan ƙuduri daban-daban waɗanda suka fi dacewa da saitunan allo na yanzu da bandwidth haɗin cibiyar sadarwa, yanzu ana iya amfani da su a cikin abubuwan "abun ciki" da "cursor" CSS kadarorin. . h2:: kafin {abun ciki: saitin hoto ( url ("small-icon.jpg") 1x, url ("large-icon.jpg") 2x); }
  • Ƙididdiga na CSS yana tabbatar da cewa ya dace da tsarin da aka saita ta amfani da kadarorin radius na kan iyaka.
  • Don macOS, an canza tsoffin rubutun monospace zuwa Menlo.
  • A cikin kayan aikin masu haɓaka gidan yanar gizo, a cikin cibiyar binciken cibiyar sadarwa, canji ya bayyana tsakanin nuna martanin HTTP a cikin tsarin JSON da kuma cikin yanayin da ba a canza ba wanda ake watsa martani akan hanyar sadarwa.
    Firefox 88 saki
  • Tsohuwar haɗa tallafi na AVIF (Tsarin Hoton AV1), wanda ke amfani da fasahohin matsi na intra-frame daga tsarin ɓoye bidiyo na AV1, an jinkirta shi har sai an saki gaba. Firefox 89 kuma yana shirin bayar da sabunta bayanan mai amfani da haɗa kalkuleta cikin mashin adireshi (an kunna ta hanyar ba da shawara.calculator in about:config)

Baya ga sabbin abubuwa da gyare-gyaren kwaro, Firefox 88 ta kawar da lahani 17, wanda 9 aka yiwa alama a matsayin haɗari. Lalacewar 5 (an tattara a ƙarƙashin CVE-2021-29947) suna haifar da matsaloli tare da ƙwaƙwalwar ajiya, kamar buffer ambaliya da samun dama ga wuraren ƙwaƙwalwar ajiya da aka rigaya. Mai yuwuwa, waɗannan matsalolin na iya haifar da aiwatar da lambar maharin lokacin buɗe shafuka na musamman.

source: budenet.ru

Add a comment