FreeBSD 11.3 saki

Shekara guda bayan fitowar 11.2 da watanni 7 tun lokacin da aka saki 12.0 akwai saki na FreeBSD 11.3, wanda shirya don amd64, i386, powerpc, powerpc64, sparc64, aarch64 da kayan gine-gine na armv6 (BEAGLEBONE, CUBIEBOARD, CUBIEBOARD2, CUBOX-HUMMINGBOARD, Rasberi Pi B, Raspberry Pi 2, PANDABOARD, WANDBOARD). Bugu da ƙari, an shirya hotuna don tsarin ƙima (QCOW2, VHD, VMDK, raw) da kuma yanayin girgije na Amazon EC2.
Saki 11.2 goyon baya za a ƙare a cikin watanni 3, kuma za a ba da tallafi ga FreeBSD 11.3 har zuwa Satumba 30, 2021 ko, a cikin yanayin yanke shawara don ƙirƙirar saki 11.4 shekara mai zuwa, watanni uku daga ranar da aka sake shi. FreeBSD 12.1 saki sa ran Nuwamba 4st.

Maɓalli sababbin abubuwa:

  • Clang, libc++, compiler-rt, LLDB, LLD da LLVM an sabunta su zuwa sigar 8.0;
  • A cikin ZFS kara da cewa goyan baya don hawan layi ɗaya na ɓangarorin FS da yawa a lokaci ɗaya;
  • A cikin bootloader aiwatar ikon ɓoye ɓangarori ta amfani da geli akan duk gine-ginen da aka goyan baya;
  • An ƙara aikin mai ɗaukar nauyin zfsloader zuwa mai ɗaukar kaya, wanda ba a buƙatar yin lodi daga ZFS;
  • Bootloader na UEFI ya inganta gano nau'in wasan bidiyo na tsarin da na'urar wasan bidiyo idan ba a bayyana su a cikin loader.conf;
  • An ƙara zaɓin bootloader da aka rubuta a cikin Lua zuwa ainihin fakitin;
  • Kwayar tana ba da fitarwa zuwa log na mai gano yanayin gidan yari lokacin sa ido kan kammala matakai;
  • An kunna faɗakarwa game da fasalulluka waɗanda za a daina su a cikin fitowar gaba. Hakanan an ƙara faɗakarwa lokacin amfani da algorithms geli marasa tsaro da IPSec algorithms, waɗanda aka soke a cikin RFC 8221;
  • An ƙara sabbin sigogi zuwa filtar fakitin ipfw: rikodin-jihar (kamar "jihar-jihar", amma ba tare da samar da O_PROBE_STATE ba), saita-iyaka (kamar "iyaka", amma ba tare da samar da O_PROBE_STATE) da jinkirta-aiki (maimakon gudu). ka'ida, yanayi mai ƙarfi wanda za'a iya bincika ta amfani da kalmar "check-state");
  • Ƙara goyon baya Saukewa: NAT64CLAT tare da aiwatar da fassarar da ke aiki a gefen mabukaci wanda ke canza 1 zuwa 1 adiresoshin IPv4 na ciki zuwa adireshin IPv6 na duniya da kuma akasin haka;
  • An yi aiki a cikin ɗakin karatu na pthread (3) don inganta daidaituwa na POSIX;
  • Ƙara tallafi don ƙarin NVRAM zuwa /etc/rc.initdiskless. Ƙara tallafi don /etc/rc.resume zuwa mai amfani rcorder. Ma'anar madaidaicin jail_conf (ya ƙunshi /etc/jail.conf ta tsohuwa) an koma /etc/defaults/rc.conf. An ƙara maballin rc_service zuwa rc.sbr, wanda ke bayyana hanyar zuwa sabis ɗin da za a ƙaddamar idan sabis ɗin yana buƙatar sake kiran kansa;
  • An ƙara sabon siga, allow.read_msgbuf, zuwa jail.conf don amfanin gidan yari, wanda tare da shi zaku iya iyakance damar yin amfani da dmesg don keɓancewar matakai da masu amfani;
  • An ƙara zaɓi na "-e" zuwa ga mai amfani na gidan yari, wanda ke ba ka damar ƙayyade kowane ma'auni na jail.conf a matsayin hujja da kuma nuna jerin wuraren da ake amfani da shi;
  • Ƙara kayan aikin datsa, wanda ke ba ku damar fara kawar da abubuwan da ke cikin ɓangarorin Flash waɗanda ke amfani da al'adar al'ada;
  • newfs da tunefs suna ba da damar ƙaranci da dashes a cikin sunayen lakabi;
  • Fdisk mai amfani ya ƙara tallafi ga sassan da suka fi girma 2048 bytes;
  • Harsashi sh ya ƙara goyon baya ga zaɓin pipefail, wanda ke sauƙaƙe duba lambar dawowa don duk umarni da aka haɗa ta bututun da ba a bayyana sunansa ba;
  • Ƙara kayan aikin spi, wanda ke ba ku damar yin hulɗa tare da na'urori ta hanyar bas na SPI daga sararin mai amfani;
  • An ƙara init_exec m zuwa kenv, wanda tare da shi za ku iya ayyana fayil ɗin da za a iya aiwatarwa wanda za a ƙaddamar da shi ta hanyar init bayan buɗe na'ura mai kwakwalwa a matsayin mai kula da PID 1;
  • An ƙara goyan bayan sunaye na alama don gano mahallin kurkuku zuwa cpuset (1), sockstat (1), ipfw (8) da ugidfw (8) abubuwan amfani;
  • Ƙara zaɓuɓɓukan "tsari" da "ci gaba" zuwa dd mai amfani don nuna bayanin matsayi kowane daƙiƙa;
  • An ƙara tallafin Libxo zuwa abubuwan amfani na ƙarshe da na ƙarshe;
  • Sabunta firmware da sigogin direban cibiyar sadarwa;
  • An sabunta manajan kunshin pkg don saki 1.10.5, OpenSSL don saki 1.0.2s, da kayan aikin ELF mai aiwatarwa don saki r3614;
  • Tashar jiragen ruwa suna ba da yanayin tebur KDE 5.15.3 da GNOME 3.28.

source: budenet.ru

Add a comment