Sakin tsarin Qt 5.14 da mahallin ci gaban Qt Mahalicci 4.11.0

Bayan watanni shida na ci gaba shirya saki tsarin giciye-dandamali QT 5.14. Lambar tushe don abubuwan haɗin Qt tana da lasisi ƙarƙashin LGPLv3 da GPLv2, kayan haɓaka Qt kamar Qt Mahalicci da qmake, kuma wasu kayayyaki suna da lasisi ƙarƙashin GPLv3. Sakin Qt 5.14 ya nuna farkon shirye-shiryen reshen Qt 6, wanda a ciki ana sa ran gagarumin canje-canje na gine-gine. An tsara Qt 6 a ƙarshen shekara mai zuwa, kuma don daidaita sauyi zuwa sabon reshe, an yanke shawarar aiwatar da aiwatar da wasu sabbin abubuwa a cikin sakin Qt 5.14 da Qt 5.15 LTS.

Main sababbin abubuwa:

  • Qt Quick ya fara aiki akan samar da API ɗin zane mai zaman kansa da API 3D na tsarin aiki. A cikin Qt 5.14 samarwa aiwatarwa na farko na sabon ingin ma'anar fage ta amfani da sabon Layer RHI (Rendering Hardware Interface) don ba da damar aikace-aikacen gaggawa na Qt ba kawai a kan OpenGL ba, kamar yadda lamarin ya kasance har yanzu, amma kuma ta amfani da Vulkan, Metal da Direct 3D 11. A halin yanzu an gabatar da sabon injin a cikin nau'i na zaɓi don shirya aikace-aikace don sauyawa zuwa Qt 6, wanda RHI za a yi amfani da shi don fitar da zane ta tsohuwa.
  • An aiwatar da tsarin Qt Quick Timeline, yana sauƙaƙa don raya kaddarorin ta amfani da tsarin lokaci da maɓalli. An samo samfurin ne daga yanayin ci gaban Qt Design Studio, wanda ke ba da editan tushen lokaci don ƙirƙirar rayarwa ba tare da rubuta lambar ba.
  • Ƙara samfurin gwaji Qt Saurin 3D, wanda ke ba da API ɗin haɗin kai don ƙirƙirar mu'amalar mai amfani dangane da Qt Quick wanda ya haɗu da abubuwan zane na 2D da 3D. Sabuwar API ɗin tana ba ku damar amfani da QML don ayyana abubuwan dubawa na 3D ba tare da amfani da tsarin UIP ba. Tsarin yana warware matsaloli kamar babban sama lokacin haɗa QML tare da abun ciki daga Qt 3D ko 3D Studio, kuma yana ba da ikon aiki tare da rayarwa da canje-canje a matakin firam tsakanin 2D da 3D. A cikin Qt Quick 3D, zaku iya amfani da lokacin gudu guda ɗaya (Qt Quick), shimfidar wuri ɗaya da tsarin rayarwa guda ɗaya don 2D da 3D, kuma amfani da Qt Design Studio don haɓaka ƙirar gani.
  • An ƙara WheelHandler, mai kula da al'amuran ƙafafun linzamin kwamfuta, da kuma abubuwan da suka faru don dabaran da aka kwaikwayi ta hanyar taɓawa.
  • Aiki yana ci gaba da haɓaka aiki akan fuska tare da babban girman pixel. Ciki har da ikon tantance abubuwan sikelin juzu'i.
  • Ƙara ikon ƙara wurare masu launi don hotuna, wanda ke ba ku damar samun daidaitaccen haifuwar launi lokacin nuna hotuna akan masu saka idanu masu ƙima.
  • An ƙara filin suna QColorConstant, wanda a lokacin tattara lokaci yana ba ku damar samar da misalin ajin QColor tare da palette da aka riga aka ƙayyade.
  • An ƙara goyan bayan karantawa da rubuta Markdown zuwa Widgets na Qt da abubuwan gaggawa na Qt don ƙirƙirar editocin rubutu.
  • API ɗin QCalendar yana aiwatar da ikon yin aiki tare da kalandar ban da Gregorian.
  • Don Android, an ƙara tallafi don majalissar da ta ƙunshi ABI da yawa, wanda ke ba ku damar haɗa aikace-aikace don gine-gine daban-daban a lokaci ɗaya. Hakanan an ƙara goyan bayan tsarin fakitin AAB, yana barin aikace-aikace don isar da duk kayan gine-ginen da aka goyan baya a cikin rumbun ajiya ɗaya.
  • An aiwatar inganta aikin tsarin Qt 3D, gami da aikin zamani tare da zaren, abubuwan firam da tsarin sanarwa. Sakamakon haka, yana yiwuwa a rage nauyi akan CPU yayin zana firam da haɓaka haɓaka aiki tare tsakanin zaren gudu.
  • APIs an ƙara su zuwa tsarin hanyar sadarwa na Qt don daidaita sigogin HTTP/2 da sa ido kan haɗin cibiyar sadarwa.
  • An sabunta injin gidan yanar gizon Qt WebEngine zuwa Chromium 77 kuma an faɗaɗa shi tare da sabon API don sarrafa yanayin rayuwar abin QWebEnginePage.
  • Lasisi don Mawallafin Qt Wayland, Manajan Aikace-aikacen Qt da abubuwan Qt PDF canza daga LGPLv3 zuwa GPLv3, i.e. Haɗin kai tare da sabbin abubuwan da aka fitar na waɗannan abubuwan a yanzu yana buƙatar buɗe lambar tushe na shirye-shiryen ƙarƙashin lasisin GPLv3 masu jituwa ko siyan lasisin kasuwanci (LGPLv3 an yarda haɗi tare da lambar mallakar mallaka).

Lokaci guda kafa saki na hadedde ci gaban yanayi Qt Mahalicci 4.11.0, wanda aka tsara don ƙirƙirar aikace-aikacen giciye ta amfani da ɗakin karatu na Qt. Yana goyan bayan ci gaban manyan shirye-shirye a cikin C++ da kuma amfani da yaren QML, wanda ake amfani da JavaScript don ayyana rubutun, da tsari da sigogin abubuwan dubawa an ayyana su ta hanyar tubalan CSS.

Sabuwar sigar Qt Mahaliccin yana ƙara goyan bayan gwaji don haɓaka aikace-aikace don microcontrollers da tattarawa a cikin WebAssembly ta amfani da kayayyaki "Qt ga MCUs"Kuma"Qt don WebAssembly". Don tsarin tare da
CMake 3.14 da sababbi suna amfani da sabo don kafawa da tantance ayyukan API fayil (/.cmake/api/). Ƙara tallafi zuwa editan lambar fadada Ƙa'idar Sabar Harshe don nuna ma'anar tamani, da kuma sauƙaƙe tsarin Sabar Harshe don harshen Python. An ƙara wani zaɓi zuwa mahaɗin don canza salon sa alama mai ƙarewa. An ƙara ikon shirya abubuwan haɗin QML zuwa Qt Mai ƙira mai sauri.

source: budenet.ru

Add a comment