MariaDB 10.4 barga saki

Bayan shekara guda na ci gaba da kuma sakewa guda shida shirya barga na farko na sabon reshe na DBMS MariaDB 10.4, wanda a cikinsa ake haɓaka reshe na MySQL wanda ke kula da dacewa da baya da kuma daban haɗewar ƙarin injunan ajiya da ƙarfin ci gaba. Za a ba da tallafi ga sabon reshe na shekaru 5, har zuwa Yuni 2024.

MariaDB Foundation mai zaman kanta ce ke kula da ci gaban MariaDB, yana bin tsarin ci gaba gaba ɗaya buɗe kuma madaidaiciyar tsari wanda ke zaman kansa na kowane dillalai. Ana ba da MariaDB maimakon MySQL a yawancin rarrabawar Linux (RHEL, SUSE, Fedora, openSUSE, Slackware, OpenMandriva, ROSA, Arch Linux, Debian) kuma an aiwatar da shi a cikin manyan ayyuka kamar wikipedia, Google Cloud SQL и nimbuzz.

Maɓalli ingantawa MariaDB 10.4:

  • Ya haɗa da fasahar kwafin manyan-manyan aiki tare Garera 4, wanda ke ba da izinin topology mai aiki da yawa mai aiki wanda za'a iya karantawa da rubutawa ta kowane kumburi. Tare da kwafin aiki tare, duk nodes koyaushe suna ɗauke da bayanai na zamani, watau. ba a ba da garantin ma'amaloli da suka ɓace ba, tunda ana yin ciniki ne kawai bayan an yada bayanan zuwa duk nodes. Ana yin maimaitawa a cikin yanayin layi ɗaya, a matakin jere, canja wurin bayanai kawai game da canje-canje;
  • A kan tsarin Unix-kamar, plugin ɗin yana kunna ta tsohuwa unix_socket, wanda ke ba ka damar amfani da asusun da ke cikin tsarin don haɗawa da DBMS ta amfani da soket na unix na gida;
  • Kara damar sanya tsawon rai ga kalmar sirrin mai amfani, bayan haka kalmar sirrin ana yiwa alama ta ƙare. Don saita ranar karewa kalmar sirri a cikin ayyukan "CREATE USER" da "ALTER USER", an ƙara kalmar "PASSWORD EXPIRE INTERVAL N DAY";
  • Ƙara goyon baya tarewa Masu amfani da DBMS ta hanyar kalmar "LOCK ACCOUNT" a cikin ayyukan "CREATE USER" da "MASALLAR USER";
  • An haɓaka aiwatar da binciken gata a cikin jeri tare da ɗimbin masu amfani ko ka'idojin shiga;
  • daina amfani da mysql.user da mysql.host tebur. Yanzu ana amfani da tebur mysql.global_priv don adana asusu da gata na duniya;
  • В plugins tabbaci kara da cewa goyan bayan kalmar “SET PASSWORD”;
  • Kara ikon yin amfani da plugin ɗin ingantawa fiye da ɗaya don kowane asusu, wanda zai iya zama da amfani ga masu amfani da ƙaura a hankali zuwa plugin ɗin. ed25519. Lokacin ƙirƙirar mai amfani da tushen @ localhost tare da rubutun mysql_install_db, ana kunna plugins na tabbatarwa guda biyu ta tsohuwa - unix_socket da mysql_native_password;
  • Ma'ajiyar InnoDB tana aiwatar da aikin share ginshiƙai nan take (ALTER TABLE ... DROP COLUMN ... ALGORITHM = INSTANT) da canza tsarin ginshiƙai. An rage girman rubutun farko don ayyukan jujjuyawa (redo log). Ƙara goyon bayan juyawa na maɓalli don innodb_encrypt_log. An aiwatar da algorithm don duba lissafin kuɗi
    innodb_checksum_algorithm=full_crc32. Yana ba da faɗaɗa nau'in VARCHAR nan take da canza rubutun rubutu don ginshiƙan da ba a lissafta ba;

  • Ingantaccen ingantawa. Ƙara ikon gano mai ingantawa, an kunna ta ta hanyar canjin tsarin optimizer-trace... Default hade kiyaye ƙididdiga masu zaman kansu daga injunan ajiya.
    Akwai sabbin hanyoyin amfani_stat_tables guda biyu - COMPLEMENTARY_FOR_QUERIES da PREFERABLY_FOR_QUERIES. inganta_join_buffer_size yanayin an kunna. An kara sababbi tutoci rovid_filter da yanayin_pushdown_daga_samun;

  • Taimakawa ga tebur ɗin da aka ƙirƙira, waɗanda ba wai kawai adana yanki na bayanan yanzu ba, har ma da adana bayanai game da duk canje-canjen da aka yi a baya, an faɗaɗa. ayyuka tare da lokutan lokaci;
  • An ƙara sabon umarnin "FLUSH SSL" don sake loda takaddun shaida na SSL ba tare da sake kunna sabar ba;
  • Ƙara goyan baya don "IF BA KASANCEWA" da "IF YA KASANCE" kalmomi a cikin "INSTALL PLUGIN", "UNINSTALL PLUGIN" da "UNINSTALL SONAME" ayyuka;
  • Ana ba da shawarar tebur ɗin tsarin da ke jure haɗari, don adanawa wanda ake amfani da injin Aria;
  • An canza canjin zuwa amfani da ma'aunin C ++ 11 (ayyukan atomic suna da hannu);
  • Ayyukan Properties na Ƙirar Gida na Unicode an inganta su sosai, yana ba ku damar ƙididdige ƙa'idodi da hanyoyin daidaitawa dangane da ma'anar haruffa;
  • Kara plugin don ayyana nau'ikan filin ku;
  • Ƙara tallafi don taga Ayyukan UDF (Ayyukan da aka ayyana masu amfani);
  • A cikin aikin "FLUSH TABLES". aiwatar Yanayin “LOCKUP BACKUP”, wanda za'a iya amfani dashi lokacin adana fayilolin bayanai;
  • Kara goyan bayan umarnin uwar garke wanda ya fara da mariadb, madadin umarnin farawa da "mysql" (misali, mariadump maimakon mysqldump).

source: budenet.ru

Add a comment