MariaDB 10.7 barga saki

Bayan watanni 6 na ci gaba, an buga barga na farko na sabon reshe na DBMS MariaDB 10.7 (10.7.2), a cikin abin da ake haɓaka reshe na MySQL wanda ke kula da dacewa da baya kuma an bambanta ta hanyar haɗakar ƙarin ajiya. injuna da ci-gaba iyawa. MariaDB Foundation mai zaman kanta ce ke kula da ci gaban MariaDB, yana bin tsarin ci gaba gaba ɗaya buɗe kuma bayyananne wanda ke zaman kansa na kowane dillalai. Ana ba da MariaDB azaman maye gurbin MySQL a yawancin rarrabawar Linux (RHEL, SUSE, Fedora, openSUSE, Slackware, OpenMandriva, ROSA, Arch Linux, Debian) kuma an aiwatar dashi a cikin manyan ayyuka kamar Wikipedia, Google Cloud SQL da Nimbuzz.

A lokaci guda, an sake sakin gwajin farko na babban reshe na MariaDB 10.8.1 na gaba da sabunta 10.6.6, 10.5.14, 10.4.23, 10.3.33 da 10.2.42. Saki 10.7.2 shine na farko bayan aikin ya canza zuwa sabon tsarin samar da saki, wanda ke nuna raguwar lokacin tallafi daga shekaru 5 zuwa shekara 1 da kuma canzawa zuwa ga samuwar mahimman abubuwan ba sau ɗaya a shekara ba, amma sau ɗaya kwata. .

Maɓallin haɓakawa a cikin MariaDB 10.7:

  • An ƙara sabon nau'in bayanan UUID wanda aka ƙera don adana Abubuwan Gano Na Musamman 128-bit.
  • An gabatar da sabbin ayyuka don sarrafa bayanai a cikin tsarin JSON: JSON_EQUALS() don kwatanta ainihin takaddun JSON guda biyu da JSON_NORMALIZE() don kawo abubuwan JSON cikin nau'i mai dacewa don aiwatar da ayyukan kwatance (maɓallai da cire sarari).
  • Ƙara aikin NATURAL_SORT_KEY() don rarraba kirtani da la'akari da ƙimar dijital (misali, kirtani "v10" bayan an rarraba zai faru bayan kirtani "v9").
  • Ƙara aikin SFORMAT () don tsara tsarin kirtani na sabani - shigarwar ita ce kirtani tare da umarnin tsarawa da jerin dabi'u don maye gurbin (misali, 'SFORMAT ("Amsar ita ce {}.", 42)').
  • Ingantattun rahoton kuskure a cikin tambayoyin INSERT wanda ke ƙara bayanai zuwa layuka da yawa (umarnin GET DIAGNOSTICS yanzu yana nuna kayan ROW_NUMBER da ke nuna lambar layi tare da kuskuren).
  • An haɗa sabon plugin ɗin duba kalmar sirri, password_reuse_check, wanda ke ba ka damar iyakance sake amfani da kalmomin shiga ta mai amfani ɗaya (duba cewa sabuwar kalmar sirri ba ta yi daidai da kalmomin shiga da aka yi amfani da su ba a lokacin da kalmar sirri_reuse_check_interval parameter ta kayyade).
  • Ƙara goyon baya ga kalmomin "MAGANIN TSARI ... CANZA BANGASKIYA .. ZUWA TABUL" da "CINYAR TASKAR TSARO ... ZUWA BANGASKIYA" don canza bangare zuwa tebur kuma akasin haka.
  • An ƙara zaɓin "-as-of" zuwa mai amfani da mariadb-dump don zubar da juji daidai da takamaiman yanayin tebirin da aka tsara.
  • Ga MariaDB Galera Cluster, sabbin jihohi "suna jiran aiwatarwa a ware", "jiran TOI DDL", "jiran sarrafa kwarara" da "jiran takaddun shaida" ana aiwatar da su a cikin PROCESSLIST.
  • An ƙara sabon siga "sake yin oda" zuwa mai ingantawa. Don igiyoyi masu yawa-byte, an inganta aikin ma'anar ma'ana-sane da daidaitawa a cikin ayyukan kewayon ASCII.
  • Ma'ajiyar InnoDB ya inganta aiki don ayyukan sakawa, tsarawa, da ginin ƙididdiga.
  • An gyara raunin 5, wanda har yanzu ba a bayyana cikakkun bayanai ba: CVE-2022-24052, CVE-2022-24051, CVE-2022-24050, CVE-2022-24048, CVE-2021-46659.
  • Daga cikin canje-canje a cikin sakin gwajin na MariaDB 10.8.1, zamu iya lura da aiwatar da firikwensin da aka jera a cikin tsari mai saukowa, wanda zai iya haɓaka aikin ORDER BY ayyuka yayin ɗauko a baya tsari. Ƙara IN, OUT, INOUT da IN OUT ƙayyadaddun bayanai don ayyukan da aka adana. A cikin InnoDB, an rage yawan adadin ayyukan rubuta lokacin da aka sake yin aikin shiga.

source: budenet.ru

Add a comment